Announcement

Collapse
No announcement yet.

มีปัญหากับasus commandoกับแรมครับต้องการผู้รู้ครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• มีปัญหากับasus commandoกับแรมครับต้องการผู้รู้ครับ

คือผมได้ซื้อบอรด์commandoกับram geil ultra 4-4-4 bus800มาครับแต่ปัญหามีอยู่ว่า
    ตรงbiosขอ commandoที่ให้เซ็ตค่าแรมอะคับมันไม่รู้ว่าต้องใส่ค่าอะไรมั่งไครใฃ้อยู่ขอความกรุณาด้วยครับ
    DRAM CAS=??
    DRAM RAS +to CAS= ???
    DRAM RAS + Precharge=???
    DRAM RAS + Activate to Precha=????
    DRAM Write Recover Time=???
    DRAM TRFC=???
    DRAM TRRD=???
    Rank Write To Read=???
    Read To Precharge Delay=???
    Write To Precharge Delay=???
    ผมจะเซ็ตให้เป็นค่าdefault ของแรมมันอะครับ คือ cl 4-4-4-12 bus800
    ต้องตั้งค่าอะไรบ้างพอดีไม่รู้จริงๆอะครับเซ็ตหลายรอบแล้ว บูตไม่ติดตลอดเลยครับ
    ขอบคุณล่วงหน้านะครับ

รอคนที่ใช้ พี่หมี ครับ

Comment

ขอความช่วยเหลือด่วนนะครับ

Comment

ตั้งไฟเท่าไหร่ครับ

Comment

ยังไม่ได้ปรับไฟอะครับไฟ auto แต่geilรุ่นนี้444bus 800 มันต้องมาปรับความเร็วเองเลยอยากรู้ว่าคนที่ใช้ commando กับ geilตัวนี้ ว่ามันต้องปรับยังไงบ้างอะครับ

Comment

ไม่มีคนตอบเลยเสียใจมาก T T

Comment

Originally posted by mainakub View Post
              ไม่มีคนตอบเลยเสียใจมาก T T
              งั้นตอบให้ก็ได้ จ๊ะ (แค่นี้ทำเป็นงอน)
              DQ6 ไม่ได้ปรับอะไรเลย ครับ
              Timings แรมนะ ไปปรับมั่วๆ มีสิทธ์ บลูสกรีนเอาง่ายๆ ได้นะ (ตั้ง AUTO ดีที่สุดแรมจะเสถียรสุด)
              ลองดูในโปรแกรม EVEREST ดูนะว่าเราปรับไปเท่าใหร่ ละ

Comment

ใจจ้าส่วนไครใช้commando กะแรมตัวนี้เข้ามาบอกด้วยนะคับ

Comment

Working...
                X