overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 15 of 15

Thread: งงจิงๆคับเรื่องpsuที่ให้กับintelและAMD

""""""""""""
    Guest

Default งงจิงๆคับเรื่องpsuที่ให้กับintelและAMD

งงคับคือดูจากบอดจัดสเปกนะคับ

เวลาจัดintelใช้delux500w 1000บาท

แต่เวลาจัดAMDใช้ENERMAX460w 2500บาท

คือpsuมันใช้แยกค่ายกันหรอคับแล้วทำไม500wมันถูกกว่า460wอ่าคับ

ตอบทีคับผมโง่เรื่องนี้จิงๆ

ป.ล.จะเอาอะไรกับเด็กม.5 - -

OverclockZone Member

ENERMAXกะdelux มันคนละชั้นกันเลย

เมพขิงๆ Mania ! TWK.'s Avatar
    สำโรง-บางนา-สัตหีบ

Quote Originally Posted by U9WS View Post
    ENERMAXกะdelux มันคนละชั้นกันเลย
    ถูกต้อง จ๊ะ

""""""""""
    Guest

ต่างกันมากไหมอ่าคับแล้วamdใช้deluxได้ป่าวคับ

OverclockZone Member

Quote Originally Posted by """""""""" View Post
    ต่างกันมากไหมอ่าคับแล้วamdใช้deluxได้ป่าวคับ
    ขึ้นอยู่กับอุปกรณ์อื่นโดยรวมครับ เช่น ใส่ฮาร์ดิสก์มากมั๊ย การ์ดจอเทพรึป่าว อุปกรณ์ต่อพ่วงมากมายขนาดไหน ที่ต้องบริโภคไฟพร้อมๆกัน ตัว processor ไม่ได้กินไฟแตกต่างกันมากนัก

delux 500w สำหรับเครื่องปกตินั้นเหลือเฟือครับ 420w ยังพอเลยครับ แต่แนะนำเป็นตัว 500w นั่นแหละ คุ้มค่าและไม่แพงเกินไป

OverclockZone Member hellods's Avatar
    http:/www.facebook.com/bccneer

Enermax = จ่ายไฟ 95 %
    Delux = จ่ายไฟ ไม่น่าจะเกิน 70 %

OverclockZone Member Takumigrit's Avatar

มันไม่เกี่ยวกะค่าย ไหนหรอกครับ อยู่ที่อุปกรณ์เรา และตัวเรามากกว่าครับ

Spec manager wikorn's Avatar
    FB:wikorncom thailand www.wikorncom.com

Quote Originally Posted by """""""""""" View Post

เวลาจัดintelใช้delux500w 1000บาท

แต่เวลาจัดAMDใช้ENERMAX460w 2500บาท

คือpsuมันใช้แยกค่ายกันหรอคับแล้วทำไม500wมันถูกกว่า460wอ่าคับ

ตอบทีคับผมโง่เรื่องนี้จิงๆ

ป.ล.จะเอาอะไรกับเด็กม.5 - -
    ปกติ การจัดชุดว่าจะใช้ PSU ขนาดใหน ดูจาก การ์ดจอ ว่ารุ่นขนาดใหน HDD ROM จำนวนเท่าไรและ ระยะเวลาการทำงาน ของและเครื่องๆครับ

OverclockZone Member TNTm64's Avatar

Quote Originally Posted by """""""""""" View Post

ดูจากไหนล่ะครับ อยากเห็นจัง

OverclockZone Member Purity's Avatar

เป็นไปได้ว่าจัดสเปค AMD แล้วเงินเหลือ
    เลยมาลงกับ Enermax ได้รึป่าวครับ

แต่จัดของ Intel แล้วเงินเหลือได้แค่ Delux

เดาเอานะครับ

OverclockZone Member nmo_ok's Avatar

น่าจาตามเรปข้างบนนะคับ
    คนจัดน่าจาจัดในงบที่เท่ากัน จัดให้สเป็กใกล้เคียงกัน AMD จาเหลือเงินเลยไปโปะPSUอีก

OverclockZone Member คิม's Avatar

AMD ใช้แล้วมีเงินเหลือ เหอๆ

OverclockZone Member pingpui's Avatar

Quote Originally Posted by คิม View Post
    AMD ใช้แล้วมีเงินเหลือ เหอๆ

เหงด้วยๆๆ

OverclockZone Member duen07's Avatar
    พระประแดง วงเวียนใหญ่ ร่มเกล้า มีนฯ

ถ้า Power Supply พวกมียี่ห้อยอดนิยมทั้งหลาย จะบอก Watt แบบ Operating Power คือค่า power ที่สามารถใช้งานได้อย่างต่อเนื่องจริง นั่นคือในช่วง Peak เช่นตอนเปิดเครื่อง ก็ยังสามารถจ่ายช่วง peak เพิ่มได้อีกประมาณ 10-20% (แล้วแต่เกรด) ส่วนพวกทั่วไปส่วนมาก จะบอก power แบบ peak ทำให้ต้องเผื่อ เวลาจะเอามาใช้งาน (ประมาณ 60-65%) ก็แบบเดียวกับพวกเครื่องเสียง หากไปดูพวกมียี่ห้อแพง ๆ จะบอก power(W) ของ amp น้อย แต่เป็น true R.M.S. หากเป็นพวกทั่วไปจะบอกแบบ P.M.P.O. ให้ดูมาก ๆ เข้าไว้ มันเป็นกลบยุทธการตลาด ในการหลอกล่อลูกค้าที่ไม่เข้าใจ หลงคิดว่ามันเหมือนกันนั่นแหละครับ
    Last edited by duen07; 24 Jun 2007 at 22:33:26. Reason: เพิ่มข้อความ

OverclockZone Member pangpang's Avatar

ถ้าอยากให้คอมอยู่กับคุณไปนานๆก็ ใช้psuดีๆไปคับ

Bookmarks

Bookmarks