Announcement

Collapse
No announcement yet.

x2 3600+m2n-e ลากไม่ไป ได้แค่ 2.7 GHz ทำไงดีครับ?

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• x2 3600+m2n-e ลากไม่ไป ได้แค่ 2.7 GHz ทำไงดีครับ?

ลากๆไปลากได้น้อยกว่า M/B เก่าผมอีก เหอๆ ของเก่า Asrock ได้ 2.7 ง่ะ

ของใหม่ ได้ 2.64 ก็ ติดแล้ว ปรับเป็น 2.66 2.68 บูมขึ้นมั่งไม่ขึ้นมั่ง ขึ้นบ้างทีก็ค้าง ผมเลยปรับไฟเลี้ยงจาก 1.35 เป็น 1.425 นะ เข้า Window ได้แล้ว แต่ Test PI 1 MB ไม่ผ่าน -*-

จะปรับไฟเลี้ยงขึ้นอีกก็ไม่อยาก -*- เพราะผมก็งงๆ เหมือนกัน ไมไฟเลี้ยงเยอะขนาดนี้ยังเอ๋อหว่า เหอๆ

HT ผมปรับไว้ 3x นะครับ (HT ราวๆ 800 เช็คกับ CPU-z)

RAM 663 Set ไว้ 533 4-4-4-12-15 นะครับ

ต้องทำไงต่อดีครับ ช่วยแนะนำหน่อยให้ถึง 3 GHz T-T

อีกเรื่องครับลืม

พอ OC เพิ่มแล้ว มันไมได้แค่บูทไม่ขึ้นนะครับ แต่มันยังมีเสียง บี๊บด้วย ดังยาว 1 ครั้ง ตามด้วยรัว 2-3 มั้ง

PCI E ผมปรับไว้ 100-101 นะครับ

RAM ผมยังไม่ได้อัดไฟเพิ่มนะครับ เหอๆ ไฟเดิมอยู่ครับ

ที่สำคัญไม่กล้าอัดไฟ CPU เพิ่ม เพราะ ผมอัดจาก 1.35 เปน 1.425 แล้ว เชคอุณภูมิดูแล้ว ปรากฏว่า อุณหภูมิ เท่าเดิมครับ.... เลยไม่กล้าอัดเพิ่ม แม่งไม่รู้ เซ้นเซอร์เพี้ยนมั้ย เดี๋ยวบึ้ม

ที่สำคัญอีก ใน M/B ผม เซทไฟเลี้ยงไว้ 1.425

แต่ดูด้วย Ai Booster ดันขึ้น 1.45 v
    ดูใน CPU-Z ดันขึ้น 1.31 v

ดูใน Speed Fan
    Vcore1 : 1.31v
    Vcore2 : 3.17 v
    Last edited by Alexandrite; 24 Jun 2007, 00:01:52.

Comment

นั้นยังไม่แรงอีกเหรอครับ

Comment

ลองเซ็ตแรมที่ 533 5 5 5 15 20 2t
        ปรับบัส pci-x ที่ 101 mhz หรือมากกว่า
        ปรับ auto+ offset 50 ผมปรับประมาณนี้ แต่ผมใช้athlon 3000+ am2 @ 302x9=2.72 ghz
        ไฟไม่เพิ่มเดิมๆหมด ผมก้อใช้กับ m2n-e

Comment

ยัดไปแรมให้เต็มข้อ แต่ไม่เกิน 1.6V
          แรมอ่ะ ทดให้บัสน้อยๆไว้ CL ก็ปล่อยเดิมๆ
          ถ้าไม่ได้จริงๆ เผาต่อซักพักเดี๊ยวก็ได้เอง
          ลองดูอย่าคิดมาก แรงไปอีก 200Mhz
          แม่ก็ไม่ดีใจ หรอกคับ เรื่อยๆ อย่าคิดมาก

Comment

มันก้อมีความจำเป็นนะคับ ในการ burn เครื่อง burn อุปกรณ์ มาถึงอัดเอาๆ ไม่ได้หรอกคับ เพราะว่าไม่ใช่ spec default ของมัน เผาเครื่องไปซักพัก ว่างๆ ค่อยๆ อัดต่อทีละนิดละหน่อย ก้อได้เองคับ ^^ สู้ๆคับ เอาใจช่วย

Comment

มันก้อมีความจำเป็นนะคับ ในการ burn เครื่อง burn อุปกรณ์ มาถึงอัดเอาๆ ไม่ได้หรอกคับ เพราะว่าไม่ใช่ spec default ของมัน เผาเครื่องไปซักพัก ว่างๆ ค่อยๆ อัดต่อทีละนิดละหน่อย ก้อได้เองคับ ^^ สู้ๆคับ เอาใจช่วย

Comment

เหมือนกันเลย ผมลากได้แค่เนี่้ยเอง 2.29 เอง ช่วยหน่อยน่ะคับ อ้อ M2N-SLi Deluxe

Comment

แล้วเรื่องที่ ไฟเลี้ยงที่แสดงใน cpu-z กับในโปรแกรม asus ไม่เท่ากันอะครับ - -

แล้วก็ ทำไมพอ Full Load มันพุ่ง 60 องศาเลย ตอนแรกผมคิดว่าเป็นเพราะอัดไฟ ผมก็ลดไฟลงแล้ว จนเหลือ 1.35 (ไฟเดิม บูทติดนะ) แต่ยังพุ่งไปราวๆ 59-63 องศา - -

หรือเป็นเพราะ ซิลิโคนผมเน่าอ่ะครับ ถอดออกมา ใส่ใหม่ 2 รอบแล้ว

โปรแกรมมันฟ้อง 60 องศา แต่ผมเอามือแตะซิ้ง ดู ไม่เห็นจะอุ่นเลย (เย็นด้วยซ้ำ) ทั้งๆที่ HDD ผม 50 องศา ผมจับดูก็ร้อนมือแล้ว

Comment

อุณหภูมิเวอร์ลองอัพเดทไบออสดูครับ

Comment

60 องศาผมว่าถูกแล้วนะครับ ของผม 2.82 ไฟ 1.325 burn orthos ก็ 60 องศาได้ครับ

ไฟแรม 1.9 ทดบัส 533 4-4-4-12-16 HT*3 รันผลคะแนนผ่านทุการทดสอบเหมือนกันครับ

ได้มาปุ๊บ จับยัดเลยของผม มันจะไม่ผ่านก็ตอนปรับ FSB Cpu เกิน 320 นั้นละครับ

Comment

ลองทดแรมเป็นบัส 400 ดูครับ อาจจะไปได้ไกลกว่านี้อีกเยอะนะผมว่า

แรมเน่าๆของผมยังไปได้เลยที่ 330 4-4-4-7-11

สู้ๆ อิ อิ

Comment

Working...
                        X