Announcement

Collapse
No announcement yet.

ข่าวไม่ค่อยดีนัก สำหรับสาวก AMD

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

Originally posted by Doy View Post
    พวกคุณๆที่เอาปรัญญา เศรษฐกิจพอเพียง มาพูดประชดกันน่ะครับ
    ระวังจะโดนซิวไม่รู้ตัวน๊ะครับ

แล้วที่พูดๆมาน่ะ เข้าใจคำว่า พอเพียง ดีแล้วเหรอครับ
    บรรษัทใหญ่ๆเค้าใช้ ปรัชญานี้ได้น๊ะครับ
    คำว่าพอเพียงใน บรรษัทใหญ่ๆ หมายถึงการกำหนดการลงทุน โดยคำนึงถึงจุดเสี่ยง
    ให้มากกว่าเดิม คือไม่ลงทุนจนโอเวอร์น่ะครับ (กู้มาลงทุนมาก เสี่ยงมาก)
    ในพวก SME ยิ่งต้องใช้ปรัชญาตัวนี้เข้าไปใหญ่
    คือการลงทุนแบบไม่ก้าวกระโดด แต่มั่นคง ไม่ใช่ทำแค่อยู่รอดไปวันๆ

ถ้าไม่รู้จริง อย่าออกมาวิจารณ์ของสูงแบบนี้ครับ
    นอกจากดูไม่ฉลาดแล้ว อาจโดนลากเข้าคุกแบบไม่รู้ตัว
    คับพ่อคนฉลาดเฉลียว ไม่เปงเปงคณะรัฐมนตรีกะ คมช เลยล่ะ เค้ากำลัง รับสมัครคนมีการศึกษาที่ฉลาดเฉลียว และผมว่าท่านคงมีความรู้ทางด้านกฎหมายดีเยี่ยม ขอปรบมือหน่อย ไปแก้กฎหมาย 100 มาตราฐานให้ทีดิ 555+

และขอเสริมหน่อยเหอะ มันเป็นปรัชญาหรือข้อเสนอแนะในการดำรงชีวิต ขึ้นอยุ่กับการตัดสินใจของคน สิ่งแต่ละสิ่งคนบางคิดก็คิดไม่เหมือนกัน ชอบไม่เหมือนกัน จะให้ชอบเหมือนกันหมดคงเป็นไปไม่ได้
    พวกเราชาว ocz มะเคยคิดหมิ่นพระบรมเดชานุภาพ แต่อย่างใด เพียงแต่คนบางคนอาจจะเห็นว่า การทำบางสิ่งที่อาจจะดีกว่าก็ได้ ไม่จำเป็นเป็นต้องเชื่อในทุกสิ่งที่ได้ยินมาก็เท่านั้น โดยมีการตัดสินใจเป็นของตนเองว่าชอบ หรือไม่

Up To Me! << แปลออกมะ

แล้วแต่ตู
    Last edited by Poomsan; 26 Jun 2007, 19:35:07.

Comment

โอ่ยๆๆๆ ไปกันใหญ่ อิอิ

ไอ่เรื่งอเศรษฐกิจพอเพียงเนี่ย ผมว่ามันนอกประเด็นนะ อิอิ อย่าเบี่ยงกระทู้กันเลยนะครับ พอเหอะครับผมว่า

ส่วนเรื่อง AMD ตัวใหม่ปี 2008 VR-zone เอาโรดแมพมาลงและ ยังมะเหน Fusion ที่มี GPU รวมอยู่ด้วยนะครับ แต่เคยเห็นข่าวว่าจะทำอยู่เหมือนกัน

http://www.vr-zone.com/?i=5078

Comment

กะว่าถ้าตัวใหม่ของ amd ออกจะไปสอยสักหน่อย คิดถึง จะไปแล้วเหรอ T T

Comment

อันผมก็ไม่ได้ว่าอะไรนะครับ แค่เห็นข่าว เลยเอามาฝาก

ส่วนเรื่องเศรษฐกิจพอเพียง อันนี้ก็นอกประเด็นจริงๆ
          แต่ผม บางคนกำลังเข้าใจความหมายของมันผิดไปจริงๆนะครับ

คำว่าเศรษฐกิจพอเพียงเนี่ย อธิบายไว้เป็นหนังสือเป็นสิบเล่มนะครับ ลองหาอ่านดูนะครับ
          (บางเล่มเป็นภาษาอังกฤษ ผมก็อ่านไม่หมดละครับ ยิ่งไม่ค่อยเก่งภาษาอยู่ด้วย)

ยกตัวอย่างง่ายๆนะครับ ถ้าพ่อแม่คุณได้เงินเดือนรวมกัน เดือนละ 5หมื่นบาท (กรณีบางคนยังขอท่าใช้)
          แล้วคุณขอท่าซื้อ MacPro 1แสนห้าหมื่นบาท ถามว่าอยู่อย่างพอเพียงไหม ?

กับอีกกรณีนึง คุณมีงานทำ ได้เงินเดือน เงินเหลือเดือนละ 5หมื่นบาท รอ 2-3 เดือน
          เก็บตังซื้อ MacPro 1แสนห้าหมื่นบาท ถามว่าคุณเดือดร้อนไหม ?

ดังนั้น คำว่าพอเพียง ไม่ได้หมายความว่า จะมาทำไร่ทำนาเสมอไปนะครับ.

Comment

ทุกวันนี้ มันไม่มีให้เหลือนะ สะ มีแต่จะทำอย่างไร ที่จะมีพอใช้ กินไปวันๆๆ หนึ่ง 555
            ผมว่า ชื้อ MacPro 150000 มันจะคุ้มหรือไมขึ้นอยู่ว่า ชึ้อมาทำอะไรมากกว่า ถ้าชื้อมาเพื่อหาความรู้
            หรือหาเงินได้ ก็ดีครับ รอเก็บเงินได้แล้วไปชื้อ หุ หุ ผมว่า นะ........
            Last edited by num458; 27 Jun 2007, 00:09:16.

Comment

ขอโทษทีครับ ที่พาออกนอกประเด็น แต่พอเห็นเกี่ยวกับการลงทุนที่ประเทศคู่แข่ง หรือไม่มาประเทศไทย ของขึ้นทุกที

ขอเพิ่มเติมอีกนิดนะครับ
              ความพอเพียงของบริษัทหนึ่งถ้าผู้บริหารคนละคนก็อาจมีระดับมุมมองความพอเพียงไม่เท่ากัน ถ้าคนนึงมองว่าการกู้มาลงทุน คือทำเกินตัวไม่พอเพียง บริษัทก็คงไปอย่างช้าๆ
              แต่ถ้าอีกคนมองว่าถ้ากู้เงินมาลงทุนแล้วสามารถเก็บผลกำไรได้มากกว่าส่วนต่างที่กู้มาแล้วทำได้จริง บริษัทก็จะไปได้อย่างรวดเร็ว
              ที่ผมรู้สึกไม่พอใจมากกับเรื่องนโยบายรถไฟฟ้ากรุงเทพและปริมณฑล จากเดิมที่มีนโยบาย 5 สาย(5 สี) พอมารัฐบาลนี้ก็ลดลงเหลือ 3 สายล่ะกัน ไม่พอ สร้างสายเดียวก่อน(สีแดง) ไม่พอ สร้างครื่งสายก่อน(ประชาชื่น-ตลิ่งชัน) เอ้ายังไม่พอ เอารถไฟหัวจักรมาใช้ก่อนละกัน รอให้เสร็จเต็มสายก่อนค่อยซื้อแบบรถไฟฟ้ามาวิ่ง
              ซึ่งอันนี้เค้าก็คงมองว่าเรามีเงินลงทุนไม่มากก็ทำทีละนิดไปก่อน แต่กับอีกคนที่มองว่าทำไปพร้อมๆกันทั้ง 5 สายแต่สามารถหาคนมาลงทุนได้หาสถาบันการเงินมาให้กู้ได้และสามารถเก็บเงินจนคุ้มทุนได้ เค้าก็ทำแบบพอเพียงเหมือนกัน และประชาชนก็จะได้ใช้ประโยชน์ได้เร็วขึ้นด้วย

ขอโทษอีกทีครับที่ระบาย มันอึดอัด

Comment

Originally posted by hikky View Post
                เพราะ thailand มัวแต่ทะเลาะกัน
                เอาชนะไม่ได้ก็ใช้ปืน
                แล้วก็นโยบาย พอเพียง จนเกินไปจนไม่มีใครกล้าลงทุน แล้วก็หนีไป เวียดนามกันหมด
                เหงด้วยงับ

มัวแต่ทะเลาะกันต่างชาติไม่กล้าเข้ามาลงทุน

พี่ไทยจะลงทุนเองก้อไม่มีตัง ก้อทำนากันต่อไปแล้วกัน ในน้ำมีปลา ในนามีข้าว ไม่ใช่เร้อ

สู้ประเทศที่มีแต่เกาะไม่ได้

Comment

Working...
                X