Announcement

Collapse
No announcement yet.

ใช้ E2140+DARK+8800GTS มีปัญหา ช่วยทีครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ใช้ E2140+DARK+8800GTS มีปัญหา ช่วยทีครับ

ปัญหาแรกคือ รันAM3 แล้วเครื่องดับไปเลยอ่ะครับ ตอนแรกนึกว่าความร้อนแต่ลองเปิดโปรแกรมเช็คอุณหภูมิพร้อมรัน3dmark05แล้วก็ปรกติครับ

ปัญหาที่2คือ 3dmark05 ได้ 9500 ครับ ทำไมมันน้อยจังครับ ผิดปรกติมั้ยครับ เคยใช้กับE6300-E6400-X23600+ ได้เกือบ15000อ่ะครับ

ลองเช็คดูครับ ว่า PCIe เป็น 1x หรือ 16x

ส่วนเครื่องดับคิดว่าไม่เสถียรครับ

รวมๆแล้วต้องคอนฟิกใหม่ครับ ไม่ผ่านนนน

Comment

ลืมบอกไปว่าไม่ได้ OC ครับ

Comment

1.cpuเบาไป แต่เล่นการ์จอซะสูง เพราะแบบนี้คะแนนถึงน้อย
        2.เครื่องดับ อาจจะเป็นที่ตัว power ควรใช้ประมาณ 600w แล้วก็มียี่ห้อเช่น enermax
        3.คิดมะออก รอคนอื่น ล่ะกันนะจ๊ะ

Comment

ไม่ทราบว่าใช้ เพาเวอร์ซัพพลาย (PSU) รุ่นไรอยู่ครับ
          ผมกลัวว่า PSU จ่ายไฟไม่พอการ์ดจอ นะ

Comment

Originally posted by ayucawaii View Post
            1.cpuเบาไป แต่เล่นการ์จอซะสูง เพราะแบบนี้คะแนนถึงน้อย
            2.เครื่องดับ อาจจะเป็นที่ตัว power ควรใช้ประมาณ 600w แล้วก็มียี่ห้อเช่น enermax
            3.คิดมะออก รอคนอื่น ล่ะกันนะจ๊ะ
            MB ก็เยี่ยม .... GPU ก็สุดยอด .... แต่ไหงเล่น E2XXX ... เป็นงงครับท่าน ประหยัดผิดที่ครับผม

sigpic

Comment

e2140 ก็ถือว่าเเรงใช่ย่อยเเล้วนะครับ

ส่วนเรื่องได้คะเเนนน้อยนั้นอาจเป็นเพราะ Driver ฉะนั้นลองโหลด Driver ตัวใหม่มาลองดูครับ

Comment

ผมใช้ Enermax liberty500w. ครับ ใช้pusตัวนี้กับการ์ดนี้มาหลายครั้งแล้วครับ ไม่เคยมีปัญหาเรื่องไฟไม่พอเลย ไม่ว่าOCมากแค่ไหน

ที่ใช้ cpu ตัวนี้เพราะรอ E6600 อยู่ครับ ตอนแรกซื้อ celeron D420 มาใช้แต่ปรากฏว่าทำให้ผมต้องเทสอยู่ที่พันทิบ(TK&JIB) เกือบ4ชม.ครับ เพราะเปิดติดแต่เข้า bios ไม่ได้ สาเหตุเกิดจากไม่ยอมอ่านคู่มือ ในคู่มือมันบอกว่าไม่รับ celeron แล้วก็ CPU บัส533 ผมก็เลยต้องเปลี่ยนเป็น cpu ที่ใช้ได้แล้วก็ถูกแล็วก็คุ้มที่สุด ก็เลยเอาตัวนี้มาครับ

เมื่อกี่ลองเทส 3d06 แล้ว ได้คะแนน 6600 ครับ แต่คิดว่าน่าจะพอรู้แล้วว่าเกิดจาก cpu ครับ เพราะคะแนน cpu ได้แค่พันต้นๆ เลยนึกออกว่าตอนgmL 3D05 คะแนน cpuได้แค่ 5พันกว่าๆเอง

เพื่อนๆว่าผมคิดถูกรึป่าวครับ แต่ก็ยังมีปัญหาที่ว่า AM3มันทำให้เครื่องดับไปเลยอ่ะครับ

Comment

driver ใหม่แล้วครับ

Comment

driver ใหมหรือเก่าไม่น่าทำให้คะแนนต่างกันเป็น1000นะครับผมว่า
                    แล้วของผมนี่หายไป2000-3000คะแนน สำหรับ 3D06 ครับ

ไม่รู้ผมคิดผิดรึป่าวนะครับ ถ้าผิดก็ขออภัยด้วยครับ
                    ขอขอบคุณทุกความคิดเห็นมากๆนะครับ ใครคิดว่าเกิดจากอะไรก็รบกวนบอกมาได้เลยนะครับ

Comment

เปิด AA ที่ไดร์เวอร์การ์ดจอมั้งครับ คะแนนเลยน้อย นะ

Comment

ไม่ได้มีการปรับแต่ใดๆทั้งสิ้นครับ

ตอนนี้กำลังโหลด AM3 ใหม่อีกครับครับ

เซงจังเล่นมาหลายชุดไม่เคยเจอแบบนี้เลยครับ

Comment

ฺBIOS ล่ะลองตัวใหม่แล้วยัง Flash ใหม่แล้ว Load Default Setting

... (ทำไมลองอ่านในบอร์ดนี้แล้วเจอคนใช้ Dark แล้วมีปัญหาเยอะจัง)

Comment

ใหม่สุดแล้วครับ load default แล้วครับ

Comment

ลองฉุดกระชากลากถูเจ้าตัวE2140ดูซักหน่อยซิครับ คะแนนอาจจะปื้ดๆแน่....

Comment

Working...
                              X