Announcement

Collapse
No announcement yet.

ขอถามเซียนไวเลสหน่อยครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ขอถามเซียนไวเลสหน่อยครับ

คือว่าผมอยากจะได้ ไวเลส usb แบบที่เกาะสัญญาน adsl แบบดีดีหน่อยอ่ะครับ ระยะ***งจากเครื่องส่งประมาณ 30-40 เมตร อยากได้แบบที่ สามารถ ต่อสายอากาศ หรืต่อสายusbออกไปภายนอกห้องผมได้น่ะครับ เริ่มจากเมื่อเดือนก่อนผมใช้ NB acer 3054 ยังเซิสเจอสัญญาณ ไวเลส สองขีด จับสัญญานได้ที่ low/very low แล้วเดือนนี้ผมเปลี่ยนโน๊ตบุ๊คมาใช้ยี้ห้อ compaq บอดี้v2000 แต่เซิสหาสัญญานไม่เจอเลยครับ เลยอยากจะถามผู้รู้และเชี่ยวชาญว่าผมต้องเปลี่ยนไปใช้ ไวเลสusb ยี้ห้ออะไรและแบบไหนครับ รบกวนด้วยนะครับ ถ้ามีคนที่เคยดัดแปลงตัวรับสัญญาน ได้จะดีมากเรยครับอยากได้คำแนะนำครับ
    ========================================================
    ผมพักที่บ้านพักพนักงานหลังตะวันนา แชร์เน็ตกะ อาพาตเม้นท์ สันติสุข ฝั่งตรงข้ามกัน มีต้นไม้ บังหนึ่งต้น ในบ้านอับสัญญาณพอสมควน เพราะติดแอร์ มีพัดลมดูดอากาศสองตัว ไม่มีโอกาศขอเบอร์โทรศัพบ้านได้ครับ เดี๋ยวพ่อว่า ที่ผมคิดไว้คือ ต่อสายusb ซัก15-20 เมต่อ่ะครับ แล้วเอาตัว ไวเลสusb ไว้นอนบ้านพัก ดึงไปทาง เครื่องส่งอ่ะครับ

ผมก็เจอปัญหาแบบนี้อยู่อ่ะครับ
    คิดเหมือนกันว่า ต้องใช้วิธีนี้ แต่สาย USB ลากยาวมากไม่ได้อ่ะครับ สัญญาณมัน dorp
    เห็นกระทู้ทั่วไป 3 เมตรก็เริ่ม detect hardware ไม่เจอแล้ว แก้ปัญหาโดยซื้อสาย USB repreter ยาว 5เมตร ราคาประมาณ 600-800(ประมาณจากกระทู้บอร์ดอื่นๆ ไม่เคยไปดูเองนะครับ) 2เส้นมาต่อกัน ก็จะทำให้ใช้ได้ครับ

สำหรับผม วิธีนี้ ผมว่ามันสิ้งเปลืองงบเกินไป ต้องการหาวิธีอื่นที่ดีกว่านี้ใครมีบ้างครับ
    อ่อ เครื่องผม เป็น PC นะ ไม่ใช่ notebook ตอนนี้ คิดว่าเอาแบบ PCI แล้วเปลี่ยนเสามันจะดีขึ้นมั้ยเนี่ย?

Comment

.

ผมเคยได้ยินมาว่า มีไวเลสusb / ไวเลส แบบpcmia แบบที่สามารถต่อสายอากาศได้น่ะครับ ไม่ทราบว่า เป็นแบบที่ผมเข้าใจหรือเปล่า คือ แบบว่า ต่อสายอากาศคล้ายๆกับเสาอากาศ ไปยังจุดที่มัสัญญาณได้ ใช่หรือเปล่าครับ แล้วมานจะแตกต่าง จากแบบไม่มีเสายังงัยครับ

Comment

ใช่ครับ ได้ยินว่ามี Wireless Usb แบบมีเสา อันนี้ น่าจะรับ-ส่ง ได้ดีกว่าเนอะ เห็นเค้าเอามาโม ติดกับตะแกรงลวกก๋วยเตี๋ยวด้วยอ่ะครับ ออกมาคล้ายๆจานรับเสญญาณดาวเทียม ประมาณนั้น ต้นทุนต่ำด้วยน่าสน

กับอีกวิธี ใส่ Wireless PCI มีนจะมีเสาติดด้านหลังการ์ด เราเอาเสาสัญญาณออก แล้วต่อสายสัญญาณลากไปที่ระเบียงแล้วค่อยต่อเสาที่นั่น จะ Work มั้ยอ่ะครับ อันนี้ผมลองคิดเองดูอ่ะนะ ขอคำแนะนำจากผู้รู้ทีครับ

Comment

WUSB54G ครับ เสาอากาศเป็นแบบ High Gain Antenna และยังมีสาย USB อีกประมาณ 1.5 เมตร น่าจะใช้ได้ครับ
          http://www.sys2u.com/ls-wusb54g.php

Comment

WUSB54G ครับ เสาอากาศเป็นแบบ High Gain Antenna และยังมีสาย USB อีกประมาณ 1.5 เมตร น่าจะใช้ได้ครับ

Comment

=========================================================
              ราคาประมาณเท่าไหร่ครับ

Comment

=========================================================
                แล้วตัวนี้ดัดแปลงสายให้ยาวเพิ่มได้ไหมครับ

Comment

http://www.thanni.com/index.php?main...oducts_id=3283
                  ตามนั้น ใช้แล้วแหล่ม มีสายรับสัญญาณอีกด้วย ถูกด้วย แหล่มมาก

Comment

http://www.thelordofwireless.com/mod...ghlight=edimax ตัวนี้แน่นอนครับ

Comment

อืมๆๆ ดันๆแล้วมีใครเคยแปลงเสาสัญญานมั่ง modifyใหม่อ่ะ เอาตระแกรงลวกบะหมี่ก้อได้จะไปขอคำแนะนำ

Comment

ทำได้2แบบ
                        1.เอา Wireless Router set ให้เป็น Client Mode เพื่อรับสัญญาณ Wirless แล้วต่อสาย UTP เข้า NB (รูป1)
                        2.ใช้ Wireless Adap USB Edimax EW-7318USg (รูป2)เสาภายนอกเดิมๆรู้สึกจะ 4dBi ราคา1พันกลางๆ ถ้ายังรับสัญญาณไม่ได้อีกก็เปลี่ยนเสารเป็นสัก 10-12dBi แค่นี้ก็น่าพริ้วแระ
                        Last edited by JO; 15 Jul 2007, 05:38:43.

Comment

อืมขอทราบงบประมาณ วิธีที่ 1 กะ ราคาเสา 10dBiวิธีที่สองด้วยครับ

Comment

วิธีที่1
                            Wireless Router Linksys WRT54GL ประมาณ 2200บาท(หรือรุ่นอื่นที่รองรับ Client Mode อาจจะถูกกว่านี้)
                            สาย UTP ความยาวตามต้องการ(คิดว่าคงไม่เกิน10เมตร)เข้าหัว RJ45 แบบ Cross ประมาณไม่เกิน 200-300บาท
                            รวมประมาณ 2400-2500บาท

วิธีที่2
                            Edimax EW-7318USg ราคาประมาณ 1200-1300บาท
                            Planet Omni 10dBi ราคาประมาณ 1000บาท
                            รวมประมาณ 2200-2300บาท

Comment

ขอบคุณครับ

Comment

Working...
                              X