overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 16 of 16

Thread: การ์ดจอใครเป็นแบบนี้บ้าง =*=

OverclockZone Member j_tww's Avatar
    โรงแก้วข้างสนามบินสุวรรณภูมิ

Default การ์ดจอใครเป็นแบบนี้บ้าง =*=

ค่า Voltage regulator temperature มันแกว่งขึ้นลงแบบในรูปครับ ไม่ทราบว่าปกติหรือเปล่า หรือ ต้องเปลี่ยน Supply ที่ดีกว่าเดิม ปล ผมใช้การ์ดจอ Sap X1950XT และใช้ Supply Enermax 450W รุ่น 2 พัดลม ครับ รบกวนผู้ที่ทราบตอบให้หายสงสัยด้วยครับ กินไม่ได้นอนไม่หลับมา 2 วันแล้วครับ

เมพขิงๆ Mania ! TWK.'s Avatar
    สำโรง-บางนา-สัตหีบ

การ์ดจอของผมไม่มีตัวนี้ นะ หุหุหุ ^^

OverclockZone Member j_tww's Avatar

กราฟมันขึ้นมาจาก Program RivaTuner 2.01 ครับช่องล่างสุดครับ

OverclockZone Member Poomsan's Avatar
    computer&Internet

ผมหาหัวข้อนี้ใน Riva ไม่เจอแฮะ

ผมก็ 2.01 เหมือนกันไม่มี เหอๆ

ของผมเลือกช่อง Hardward Monitor แล้วก็ขึ้นมาเองครับ มีเยอะแยะเลย ครับ ขอตัวเข้าห้องน้ำ 15 นาทีเดียวมาต่อครับ ^_^

เมพขิงๆ Mania ! TWK.'s Avatar
    สำโรง-บางนา-สัตหีบ

Quote Originally Posted by j_tww View Post
    กราฟมันขึ้นมาจาก Program RivaTuner 2.01 ครับช่องล่างสุดครับ
    Nvidia GF8600GTS ไม่มีจ๊ะ

OverclockZone Member Poomsan's Avatar
    computer&Internet

Quote Originally Posted by TWK. View Post
    Nvidia GF8600GTS ไม่มีจ๊ะ

8800GTS ก็ไม่มีตามท่าน TWK คับ

OverclockZone Member MaKuBeck's Avatar
    Kmit~L / Bangna

7900GS ก็ไม่มีเหมือนกันครับ

ของผมมีครับ ตามในรูปครับ ใครเป็นสาวกเสื้อแดง ขอเสียงหน่อยยยยยยยย

แล้วตามความเห็นของเพื่อนๆคิดว่ามันปกติใหมครับที่ Voltage Regular Current มันแกว่งขึ้นลงซะขนาดนั้นเนี่ย ในเวลาเล่นเกม
    Last edited by j_tww; 25 Jun 2007 at 00:58:13.

Moderator Gearhead's Avatar

ผมลองหาวิธีแก้ไขแล้วครับ แต่หาไม่เจอครับ
    Function นี้จะมีเฉพาะ ATi x1x00 ขึ้นไปครับ nvidia ไม่มีครับ

pakaho
    Guest

ลองเอาการ์ดไปต่อกับเครื่องอื่นดูครับ และลง riva tuner ดูครับ ถ้าแกว่งน่าจะเป็นที่ regulator ของการ์ด ครับ ถ้าหายก็แสดงว่า ภาคจ่ายไฟมีริปเปิ้ลครับ คาปาซิเตอร์อาจจะเสื่อม แต่ปัญหาไฟไม่พอไม่ใช่แน่นอนครับ เพื่อนผมเขาให้ 1950pro เพาเวอรื ซำบายครับ

ท่าน Pakaho ครับ รบกวนถามอีกนิดครับ "ริปเปอร์" คืออะไรเหรอครับ
    จริงๆแล้วที่ผมมาเอะใจว่าการ์ดตัวนี้น่าจะมีปัญหาเพราะว่า เวลาเล่นเกม Titan Quest บางจังหวะมันก็กระตุกบางจังหวะก็ลื่นดีทั้งที่เป็นฉากเดิมศัตรูเท่าเดิม ครับ ตอนแรกคิดว่าเป็นที่ความร้อน (60-88 องศา) แต่ตอนนี้ใช้ Riva ช่วยปรับ ความเร็วพัดลมเพิ่มขึ้น ทำให้ความร้อนไปอยู่ที่ 49-78 องศา แล้วก็ยังเป็นเหมือนเดิม เลยมาดูว่ามีอะไรผิดสังเกตุอีกบ้างก็เลยเจอว่า ค่า Amp ที่ภาคจ่ายไฟจ่ายให้ตัวการ์ดนั้นแก่วงขึ้นลง (ตามรูปในหัวข้อแรก) ในเวลาเล่นเกม มีตั้งแต่ 19-32 Amp ผมก็เลยลอง post ดูว่ามีใครที่เคยใช้การ์ดรุ่นนี้แล้วเป็นแบบนี้บ้างครับ
    ปล. หรือจะเกี่ยวกับ Driver รุ่นใหม่ (Ati Catalyst V7.5) ที่ทำให้การ์ดประหยัดไฟ โดยที่ Idle ตัวชิพจะวิ่งที่ความเร็ว 499.5 MHz และภาคจ่ายไฟจะจ่ายที่ 5.45 Amp (นิ่งมากๆเลยไม่แกว่งซักนิดดด) พอเวลาเล่นเกม Driver ก็เลยพยายามลดไฟโดยจ่ายให้เท่าที่ตัวชิพต้องการในการประมวลผลหรือเปล่าครับ

ผมไม่มีเครื่องอีกเครื่องก็เลยไม่สามารถทดลองได้ครับ แต่จะพยายามหาเครื่องมาลองให้ได้ครับ ขอบคุณสำหรับคำแนะนำของทุกท่านครับ
    Last edited by j_tww; 25 Jun 2007 at 13:07:58.

อยู่แถวไหนครับ ถ้าใกล้ๆกัน เอาเครื่องผมเทสก็ได้ครับ

ขอบคุณครับท่านหัวเกียร ผมว่าจะลองเปลี่ยน Driver ดูก่อนครับว่าหายใหม พอดีต้องใช้งานไปด้วยก็เลยยังไม่ได้ลองอะไรมากครับ อ๋อ ผมอยู่กิ่งแก้ว ซอยเก้าครับ

ว่าแต่ -*- ไม่มีใครใช้ ATI บ้างเลยหรือ ท่าจะไม่ work แหะ ATI เนี่ย สงสัยคราวหน้าต้องลอง Geforce ดูบ้าง

ไกลกันมากๆ

OverclockZone Member neung234's Avatar

กราฟ มานเหมือนคนขาดใจตายเลย - -

Bookmarks

Bookmarks