overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 7 of 7

Thread: ซื้อจอ LCD ค่า Response Time ยิ่งน้อยยิ่งดี แต่ว่าทำไมมันมี 2 แบบครับ

PANUPONG_W
    Guest

Question ซื้อจอ LCD ค่า Response Time ยิ่งน้อยยิ่งดี แต่ว่าทำไมมันมี 2 แบบครับ

ซื้อจอ LCD ค่า Response Time ยิ่งน้อยยิ่งดี แต่ว่าทำไมมันมี 2 แบบครับ

ผมกำลังหาข้อมูลที่จะซื้อจอ LCD
    ซึ่งส่วนใหญ่แนะนำให้เลือกค่า Response Time น้อยๆ
    หลายแห่งแนะนำว่า ควรน้อยกว่า 8 ms

แต่ผมไปเจอบางความคิดเห็นที่กระทู้นี้ครับ
    http://www.htg2.net/index.php?topic=...prev_next=prev

เรื่อง Response Time ของ LCD นี่มันมี 2 สเปคนะครับ

อันแรกเป็น Black to White

ต่อมาเป็น Gray to Gray

ซึ่งส่วนมากที่ใช้โฆษณาขายกันอยู่ทุกวันนี้จะเป็นอย่างหลังซะมากกว่าครับ พวกที่ Response Time น้อย ๆ น่ะครับ จะเป็น Gray to Gray ซะส่วนใหญ่

ต่างกันยังไง...

ลองหาอ่านดูครับ ผมไม่สันทัดภาษาปะกิตเท่าไหร่
    http://www.google.co.th/search?hl=th...+to+gray&meta=
    รุ่นนี้บอก spec ทั้งแบบเลย
    Response Time 8ms gray-to-gray (avg.);
    16ms white-black-white (typ)

http://www.shop4thai.com/th/product/?pid=16521

คำถาม คือ
    - Response Time แบบ Gray to Gray ควรมีค่าเท่าไร
    - Response Time แบบ Black to White ควรมีค่าเท่าไร
    - ค่า Response Time แบบ Gray to Gray และ Black to White มันแตกต่างกันอย่างไรครับ
    ( ผมก็ภาษาอังกฤษไม่แข็งแรงเหมือนกัน )

ขอบคุณทุกความคิดเห็นครับ

OverclockZone Member Macro's Avatar

เพราะว่าการแสดงสีในหน้าจอที่เราใช้ทั่วไปจะประกอบด้วยสีต่างๆไม่ใช่เฉพาะสีขาว-ดำ (Black to White) ยังไงล่ะขอรับ
    Gray to Gray นี่ก็ใช้สีเทาแทนพวกสีแดง เหลือง ฟ้า ไม่อย่างงั้นเราจะได้เห็น Red to Blue, Blue to Yellow, Yellow to Red ให้มันวุ่นวายไปหมด
    เพราะฉะนั้น Gray to Gray จึงเป็นคำตอบที่ง่ายที่สุดขอรับ

ส่วนข้อความทางเทคนิค ไว้ให้คนหลังๆอธิบายละกับขอรับ

OverclockZone Member

เท่าที่อ่านๆมา พอสรุปได้ประมาณนี้ครับ

1. Response time ตามมาตรฐานปัจจุบัน ใช้วิธีวัดแบบ b/w และต้องนับจาก 2 ส่วน รวมกัน คือ
    จาก ดำ ไป ขาว (raise time) แล้วอีกส่วนนึงคือ จาก ขาว เป็น ดำ (fall time)
    (หมายเหตุจากผมเอง : ส่วนมาก ถ้าใช้วิธีนี้บอก spec มักจะเจอว่า บอกแต่ response time จาก ขาว เป็น ดำ อย่างเดียว เพราะว่า fall time มันจะเร็วกว่า raise time)

2. วิธีแบบ b/w มันไม่ค่อยเหมาะสมกับการใช้งานจริง เพราะการใช้งานจริงไม่ค่อยมีการแสดงผลแบบนี้เท่าไหร่
    จึงมีการวัด response time แบบใหม่ คือ Grey-to-Grey (G2G) ซึ่งใกล้เคียงกับการใช้งานจริงมากกว่า

3. G2G ยังไม่มีเป็นมาตรฐานในการวัด ส่วนมาก ผู้ผลิต มั่วกันเอาเอง
    เพราะมันยังไม่มี standard ว่า การวัดต้องวัดจาก สีเทาเฉดไหน ไปสีเทาเฉดไหน
    ดังนั้นเราก็เดาใจผู้ผลิตไม่ได้ว่า เค้าจะมั่วเอาจากเฉดอะไรในการวัด response time
    แล้วเข้าข้างตัวเองแค่ไหน

4. มาตรฐานการวัดแบบ G2G น่าจะออกมาแล้ว (ที่อ่านมาบอกว่า ออกมากลางปี 2006 แต่ผมหา link เกี่ยวกับมาตรฐานนี้ไม่เจอ) ซึ่งจะระบุวิธีการวัดว่าวัดอย่างไร

..saaf
    Guest

พวกเลขหลักเดียว Gray to Gray ทั้งหมดแหล่ะ black to white ไวสุดก็ 12ms เท่านั้น

PANUPONG_W
    Guest

ขอบคุณมากครับ

OverclockZone Member 12040010's Avatar

สุดยอดความรู้ทั้งนั้นครับ - -"
    ขอบคุณมากครับ

OverclockZone Member michael's Avatar

เพิ่มเติมครับ พวกที่ระบุ 2-5ms ไม่ค่อยต่างกันมาก เนื่องจากวัดแบบ gray to gray มาตรฐานแต่ละยี่ห้อต่างกัน

ที่ถามว่าทำไมถึงนิยมบอกเป็น gray to gray ที่สำคัญที่สุดคือการตลาดครับ แข่งกันที่ตัวเลข

ถ้าจะวัดกันจริงๆ ต้องวัดที่ black to white ครับ แต่ถ้าวัดแบบนี้ค่าที่ได้จะไม่ต่างกัน มันเอามาแข่งขันและโฆษณาไม่ได้ครับ (เรื่องที่บอกว่าไม่เหมือนการใช้งานจริงก็ฌป็นปัจจัยหนึ่ง แต่หลักๆ คือ การตลาด ครับ)

Bookmarks

Bookmarks