Announcement

Collapse
No announcement yet.

ช่วยแนะนำสเปคเครื่องให้หน่อยครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ช่วยแนะนำสเปคเครื่องให้หน่อยครับ

ผมไว้ใช้เขียนโปรแกรม เขียนเว็บ Photoshop เล่นเน็ต โหลดบิต เล่นเกมส์(เล่นหนักบ้าง บางครั้ง) ช่วยแนะนำให้ผมหน่อยนะครับ ช่วยแนะนำร้านให้ผมด้วยนะครับ แล้วร้าน it spirit หรือร้านในเครือ com7 นี่ดีมั้ยครับ โดยรวมๆอ่ะครับ ทั้งเรื่องการประกอบ การรับประกัน บริการหลังการขาย คุณภาพสินค้า มีของปลอมมั้ยครับ และก็ราคาครับ

cpu - E6320 หรือ E6420
    m/b - P5B
    ram - kington 1G/800*2ตัว
    hdd - segate 160G
    vga - winfast 7300 GT ใช้ของ winfast ดีมั้ยครับ ผมลังเลระหว่าง winfast กับ asus ช่วยเลือกให้หน่อยครับ หรือว่าพอๆกันครับ
    dvd-rw - asus 20x sata lightscribe หรือใช้ของ lite on 18x sata ดีครับ
    case - G-view mario2 450w จะมีปัญหาเกี่ยวกับpower supply มั้ยครับ ผมเปิดเครื่องวันนึงไม่เกิน 10 ชม. สูงสุดก็ประมาณ 10 ชม. ครับ กับสเปคแบบนี้จะพอมั้ยครับ

ผมอาจจะรอให้แรม บัส800 ถูกลงกว่านี้อีกหน่อยอ่ะครับ แต่ถ้าซื้อช่วงนี้คงต้องใช้แรม บัส667ครับ ไม่ทราบว่าอีกนานมั้ยครับที่ราคาแรม บัส800 จะถูกลง เหลือไม่เกิน 1500 บาทอ่ะครับ

ช่วยแนะนำหน่อยนะครับ
    ขอบคุณครับ

ลืมบอกไปครับ ผมมีงบประมาณ 23,000 บาท ครับ ซื้อแล้วกะใช้งานไปอีกหลายปีครับ 5 ปี ขึ้นไปอ่ะครับ ช่วยแนะนำหน่อยนะครับ
    ขอบคุณครับ

Comment

cpu - E6320 หรือ E6420 6420 6800
      m/b - P5B Gigabyte DS3 4200
      ram - kington 1G/800*2ตัว 667พอครับ 2500 ใช้งานได้เหมือนกัน
      hdd - segate 160G
      vga - winfast 7300 GT ใช้ของ winfast ดีมั้ยครับ ผมลังเลระหว่าง winfast กับ asus ช่วยเลือกให้หน่อยครับ หรือว่าพอๆกันครับ เอางบ ที่ประหยัดจาก MB และ RAM ขยับเป็น 7600GT 3500 หรือ 7900GS 5600 เอาที่ใหม ตามงบครับ ใช้ได้หมดครับ
      dvd-rw - asus 20x sata lightscribe หรือใช้ของ lite on 18x sata ดีครับ
      case - G-view mario2 450w ถ้า 7900GS PSU แยก DELUX 500W 1000 ก็ได้ ครับ

Comment

ผมแนะนำว่าอย่าใช้การ์ดจอ Asus เลยคับแพง+ผมว่าเฉยๆ เหมือนกับยี่ห้ออื่นๆ

Comment

อยากจัด มาดึก T T

Comment

Originally posted by Poomsan View Post
            ผมแนะนำว่าอย่าใช้การ์ดจอ Asus เลยคับแพง+ผมว่าเฉยๆ เหมือนกับยี่ห้ออื่นๆ
            คุณภาพการ์ดอาจไม่ต่างกับยี่ห้ออื่นมาก ยิ่งตัว Reference card ยิ่งไม่เห็นความต่าง
            แต่ utility software ไม่ต้องหามาใช้เพิ่มเลย

Comment

- ที่พันธุ์ทิพย์จะมีการลดราคาวันที่30-8 ก.ค.อ่ะครับ จะมีการลดราคาอะไรบ้างครับ แล้วของที่เอามาลดราคาเนี่ยคุณภาพดีมั้ยครับ ผมดูไม่ค่อยเป็นกลัวโดนหลอกเหมือนกันครับ เผื่อมันถูกผมอาจจะซื้อครับ

- แล้วถ้าผมใช้การ์ดจอของwinfastละครับ คุณภาพจะโอเคมั้ยครับ แล้วผมต้องหา utility software เพิ่มอีกมั้ยครับ ถ้าใช้ของwinfastอ่ะครับ

- แล้ว power supply ถ้าผมใช้ G-view mario2 450wที่มีมากับเคส แล้วผมใช้สเปคตามที่บอกไว้ตอนแรกครับ แต่อาจจะเปลี่ยนการ์ดจอเป็น 7600GT ตามคำแนะนำครับ แล้วผมใช้power supply 450 w แบบที่มากับเคส จะมีปัญหาในการใช้งานมั้ยครับ ผมเปิดเครื่องวันนึงไม่เกิน 10 ชม. สูงสุดก็ประมาณ 10 ชม. ครับ

- ส่วนสเปคอื่นๆ มีอันไหนที่ต้องปรับอีกมั้ยครับ

- ช่วยแนะนำร้านให้ผมด้วยนะครับ แล้วร้าน it spirit หรือร้านในเครือ com7 นี่ดีมั้ยครับ โดยรวมๆอ่ะครับ ทั้งเรื่องการประกอบ การรับประกัน บริการหลังการขาย คุณภาพสินค้า มีของปลอมมั้ยครับ และก็ราคาครับ

ขอบคุณครับ

Comment

Winfast คุณภาพดีครับ Utility ก็ดีครับ
                ผมใช้ Winfast มาหลายตัว ทนมากๆ ใช้มาตั้งแต่ GF2mx400, GF4mx440, GF6600GT (ที่ได้จากการนำ R9600XT ไปเคลม)
                แต่ GF6600GT เสียที่ตัวเก็บประจุมันหลวมครับ
                Last edited by Pat_CSSU; 27 Jun 2007, 12:31:49.

Comment

Working...
                X