overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 14 of 14
    OverclockZone Member mcunn's Avatar

Talking มีปัญหาเรื่อง Power supply หลังจากโดนไฟดับมาหลายรอบครับ ช่วยดูหน่อย

พอดีช่วงนี้ฝนตกฟ้าคะนองเยอะ
    ก็เลยไฟดับ
    ถ้ามันดับตอนไม่ใช้คอมอยู่คงไม่เป็นไรอะครับ
    แต่มันดังตอนนั่งใช้งานอยู่เนี่ยดิ

อาการเป็นอย่างงี้ครับ
    คือ power supply ก่อนหน้าที่จะดับมันจ่ายไฟโอเคครับ
    (โอเคคือตรงตาม spec)
    หลังจากไฟดับไปสองสามรอบ ก็เกิดอาการเอ๋อ
    ตอนแรกๆก็ไม่รู้หรอก นึกว่าอย่างอื่นเจ๊ง
    แต่พอดีลงโปรแกรม speedfan 4.31 แล้วมีนั่งเพ่งๆดู
    ปรากฏว่า ไฟที่จ่าย -12v กับ -5v มีปัญหาครับ
    คือเจ้าตัว -12v เนี่ย มันจ่ายเหลือแค่ -7 ถึง -8v เอง
    ส่วนเจ้า -5v เนี่ย จ่ายแค่ -3 ถึง -4v ครับ (ไม่ได้ capture screen มาครับ พอดีอยู่ที่ทำงาน นึกออกเลยมาถามดูก่อน)
    ส่วนตัวที่เหลือยังปกติครับ
    1.อาการดังกล่าวจะทำให้คอมผมเจ๊งไหมครับ (หมายถึง hardware ตัวอื่นๆอะครับ)

test แล้วโดยเกม test drive จะมีอาการไม่ยอมโหลดหรือrenderภาพเวลาเล่นครับ
    เช่น ขับรถไปซักพักก็ไม่ยอม render ถนนครับ แต่เป็นแค่บางทีนะครับ บางทีเล่นก็ไม่เป็น
    (บางทีเบรกไม่ทันวิ่งเข้าไปแล้วเหมือนตกหลุม โดนลบแต้มซะงั้น -_-')

2.ไฟเจ้า -12v, -5v, 5v, 12v, 3.3v, และอื่นๆ ไว้ทำไรบ้างครับ ใครมี ref ช่วยบอกหน่อย
    ถ้าจำไม่ผิด 12v ไว้ใช้กะพวกอุปกรณ์ motor ไรพวกนี้

3. ถามอีกอย่างครับ ถ้าบอร์ดต้องเสียบ 24pin จะเอา power20 pin เสียบได้ไหมครับ
    แล้วพินที่ต่างกัน เช่น 20pin, 24pin, 8pin, 4pin ต่างกันยังไงอะครับ

ขอแบบละเอียดๆเลยนะครับ พอดีอยากรู้มากๆ เพราะคิดว่าจะต้องซื้อ power ใหม่จะได้ดูให้มัน support ไกลๆหน่อย

ขอบคุณล่วงหน้าครับ

ปล. Power supply tsunami 400 watts ครับ จำไม่ได้ประกันกี่ปี

ปัญหาใหม่อยู่ด้านล่างนะครับ
    Last edited by mcunn; 22 Sep 2010 at 11:05:08.

OverclockZone Member ZaKaChI's Avatar

รู้สึกว่า Speedfan อาจจะมั่วได้นะคับ ลองใช้ Everest ดูคับ ดีก่าเยอะ

OverclockZone Member mcunn's Avatar

Wink

Quote Originally Posted by ZaKaChI View Post
    รู้สึกว่า Speedfan อาจจะมั่วได้นะคับ ลองใช้ Everest ดูคับ ดีก่าเยอะ
    อืมม ขอบคุณครับ
    เดี๋ยวกลับไปลองใหม่คับ

OverclockZone Member pangpang's Avatar

ถ้าคิดว่ามันมีปัญหาก็เคลมซะ

เมพขิงๆ Mania ! TWK.'s Avatar
    เจียงใหม่เจ้า (28-29)

Speedfan ตัวมั่วเลย อะ

OverclockZone Member kingmax's Avatar

ไอไฟพวก -5 -12 ผมมะเคยสังเกตุมันเลยคับมะรู้มันดูยังไง เอาที่ไม่ติดลบดูคับ

gidd009's Avatar
    ร.พ. ศิริราช ครับ

ไฟ 12 โวลท์ เหลือแค่ 7 โวลท์นี่ เปิดไม่ติดหรอกครับ

สปีดแฟนตัวมั่วอย่างดีเลย ลองโปรแกรมอื่นเปรียบเทียบดีกว่านะ

ว่าแต่ว่า ก่อนเกิดเหตุการณ์นี้ ได้เอาสปีดแฟนวัดไฟมันมั่งหรือเปล่าล่ะครับ แล้วมันได้เท่านี้ไม๊ล่ะ

Drunk's Avatar

ถ้าจะซื้อ Power Supply ใหม่ ก็เอาแบบ 24 pins เลยครับ เพราะว่าสามารถถอดออกให้เหลือ 20 ได้
    แต่ถ้าซื้อ 20 pins มา จะเอาไปใช้กับ บอร์ด 24 pins ต้องไปซื้อหัวแปลงเพิ่ม ครับ

Talking

Quote Originally Posted by gidd009 View Post
    ไฟ 12 โวลท์ เหลือแค่ 7 โวลท์นี่ เปิดไม่ติดหรอกครับ

สปีดแฟนตัวมั่วอย่างดีเลย ลองโปรแกรมอื่นเปรียบเทียบดีกว่านะ

ว่าแต่ว่า ก่อนเกิดเหตุการณ์นี้ ได้เอาสปีดแฟนวัดไฟมันมั่งหรือเปล่าล่ะครับ แล้วมันได้เท่านี้ไม๊ล่ะ
    ไม่ใช่ไฟ 12v นะครับ เป็นตัว -12v ครับ

ถ้าผมจำไม่ผิด ก่อนโดนไฟดับนี่มันจาวัดได้ -11กว่าๆเกือบๆ -12 นะครับ
    เลยมาถามดูครับ
    แต่ยังไงเดี๋ยววันนี้ได้โปรแกรม everest แล้วเดี๋ยวลองเอาไปวัดดูอีกทีครับ

ปล. มะคืนก็ยังนั่งเล่น test drive ปกติดีครับ
    จะมีแต่ตอนเครื่องร้อนๆถึงจะไม่ยอม render ภาพอะ
    หรือเป็นที่การ์ดจอหว่า

ขอดันนิดนึงครับ
    พอดีอีกเครื่องนึงเป็นด้วย
    ดันเป็นเครื่อง server ซะด้วยอะครับ
    PSU enhance 600watts

พอจะมีใครทราบไหมครับ

ปล. เครื่องต่อ ups apc 1000 va แล้วนะครับ
    Last edited by mcunn; 22 Sep 2010 at 11:06:18.

OverclockZone Member Nero Angel's Avatar

ถ้าไฟดับบ่อย อาจเป็นไปได้หว่าอุปกรณ์บางตัว เริ่มเสื่อม
    แม้แต่โปรแกรมก็อาจเพี้ยนไปด้วยครับ

Quote Originally Posted by Nero Angel View Post
    ถ้าไฟดับบ่อย อาจเป็นไปได้หว่าอุปกรณ์บางตัว เริ่มเสื่อม
    แม้แต่โปรแกรมก็อาจเพี้ยนไปด้วยครับ
    แต่ program นี้ผมเช็คบนเครื่องอื่นก็ไม่เป็นไรนะครับ
    เดี๋ยวจะลอง check บน bios ดูอีกทีครับ

nikjaza's Avatar
    Bangkok, Ladprao 48 เคยอยู่ นครสวรรค์ , ลพบุรี

ใช้งานได้เป็นพอ ครับ

OverclockZone Member

everest ครับ โปรแกรมที่เชื่อถือได้มากสุดในตอนนี้

Bookmarks

Bookmarks