overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Page 2 of 4 FirstFirst 1234 LastLast
Results 21 to 40 of 61
    OverclockZone Member jumpon_khun's Avatar
    ขุนพลเภสัช อุบลราชธานี

ที่ขายในนี้ส่วนใหญ่ไม่มี อย.ครับ ถึงมีก็ควรจะปรึกษาแพทย์หรือเภสัชกรก่อนใช้ยา glutathione เป็นสารประกอบเชิงซ้อนที่ใช้จับกับสารพิษในร่างกาย การทำงานคือจับกับเซลล์เม็ดสีไม่ให้เกิดการกระจายตัว ทำให้สีผิวขาวขึ้น แล้วที่บอกว่าอเมริกา approved น่ะลองเข้า ที่นี่ดูนะครับ รู้สึกว่าจะไม่มี
    ในประเทศไทยก็ ที่นี่ที่ว่ารักษามะเร็งคงมาจากมีการศึกษาว่าใช้ในการป้องกันผลข้างเคียงจากการใช้ยาเคมีบำบัดหรือรังสีรักษา ในผู้ป่วยมะเร็ง

OverclockZone Member idolgoofiiezz's Avatar
    Bangkok, Thailand

น่ากลัว

OverclockZone Member

ปกติ กลูต้า เกิน 500 mg นี่ อย. ก็ไม่รับรองอยู่แล้วครับผม

กลูต้าไทโอน หรือ แอล-กลูต้า เป็นสารออกฤทธิ์ นั้น
    ถ้าเป็นตัวบริสุทธิ์จริงๆ ไม่ปลอม ไม่ปน มันจะมีอยู่ในร่างกาย
    ของเราอยู่แล้วคับ

ยิ่งกว่านั้นบางประเทศ ยังใช้เป็นตัวเสริมให้ผู้ป่วยเอสด์กินด้วยครับ
    เพราะมันมีฤทธิ์ต้านอนุมูลอิสระ ทำให้ร่างกายเราแข็งแรงขึ้น หรือใช้เป็น
    ตัวเสริมต้านมะเร็ง แต่ผลข้างเคียงของผู้รับสารตัวนี้คือ จะมีเม็ดสีเมลานินน้อยลง
    คือผม ผิว สีแก้วตา จะอ่อนลง
    จึงมีผู้นำมาใช้ทางเวชสำอางค์ ซึ่งการฉีดอะไรเข้าไปทางเส้นเลือดดำ มันก็มีอาการแพ้ได้ปกติคับ
    ขึ้นอยู่กับว่ามันเป็นสารอะไร

ในประเทศไทยเรา ในโรงพยาบาลของรัฐยังไม่มีการนำสารตัวนี้มาใช้คับ
    แต่มีใช้ในคลีนิคชั้นนำ ใช้กันมานานแล้ว
    และรอการขึ้นทะเบียนสารตัวนี้อยู่มั้งครับ

ถ้าจะใช้จริงๆไม่แนะนำให้ฉีดครับ (ปกติการฉีดมันต้องอยู่ในการกำกับของแพทย์)
    และต้องมั่นใจว่าเป็นกลูต้าจริงๆ โดยเฉพาะผู้ทีี่่มีผิวแห้ง
    เมื่อผิวขาวแล้ว จะเกิดอาการแพ้ได้ง่ายมากครับ
    ระวังการโดนแดดให้มากขึ้น

โดยทั่วไป กลูต้าไทโอน เรากินเข้าไป 500 mg ร่างกายจะดูดซึมได้เพียง 25-50 mg
    คนอยากขาวเลยต้องการฉีด เพราะมันจะได้เห็นผมเร็วๆ

แต่ในปัจจุบันนี้ กลูต้าไทโอนฝั่ง US ได้พัฒนาให้มันดูดซึมได้เร็วขึ้น
    ที่รู้จักกันในเน็ตว่า H2 ทั้งหลายนะครับ ตัวนี้ออกฤทธิ์เทียบเท่ากับการฉีด
    (อย.เราก็ไม่รับรองเช่นกันคับ)

อยากดูข้อมูลเพิ่มเติม ลองหาบทความของแพทย์หญิงท่านนี้ดูคับ
    รู้สึกว่าเคยลงหนังสือพิมพ์มาก่อนด้วย
    เกี่ยวกับ กลูต้าไทโอน
    อ.พญ.ชนิตว์วัณณ์ ตรีวิทยาภูมิ
    หน่วยโรคผิวหนัง ภาควิชาอายุรศาสตร์
    คณะแพทยศาสตร์โรงพยาบาลรามาธิบดี
    มหาวิทยาลัยมหิดล

OverclockZone Member Daytona's Avatar

ตาม 7-11 มีขายเพียบ ใส่ขวดดื่มได้เลย ผ่านอย.ทุกราย
    เข้าใจว่าข่าวคงตัดมาบางส่วนนะ

OverclockZone Member idolgoofiiezz's Avatar
    Bangkok, Thailand

โอ้ อันตรายมากกกกกก

OverclockZone Member asus_mainboard's Avatar

ยิ่งพวกเม็ดเดียวราคาหลายร้อย แบบเห็นผลทันใจ(ตามที่อวดอ้าง)ยิ่งแล้วใหญ่

ปล. อยากขาวอะไรกันนักกันหนา

ช่วยๆกัน"ดัน" อึ้บ..อึ้บ.. ^^"

OverclockZone Member Pa*oO's Avatar

...อะไรเยอะไปมากไป ก็ไม่ดี...ฉะนั้น พอดีไว้ก่อนดีกว่า

OverclockZone Member

โปรดใช้ วิญญาณ กว่า ในการรับฟัง และเข้าใจ

ประเด็นหลัก มันคือ มีขายเยอะเกิน , หลายยี่ห้อ หลายแหล่งผลิต ต่างหากครับ

มันเลยควบคุมการใช้ได้ยากครับ

กูลต้าไธโอน แท้ๆ อยู่ในตำหรับยาไทยแน่นอนครับ ไม่ใช่ว่าเมืองไทยใช้ไม่ได้ ในยาล้างตายี่ห้อ BSS??? หรืออาหารเสริมบางยี่ห้อก็ผสมอยู่ก็มีครับ

แต่ตอนนี้

ไม่ใช่ปัญหาว่าไม่ผ่าน อย. หรอกครับ เพราะการขึ้นทะเบียนไม่ใช่ปัญหาครับ แค่ตรวจยา ฉลาก บรรจุ แหล่งผลิต การจำหน่าย เท่านั้นก็ผ่านครับ

ว่าแต่

จะให้เป็นตัวไหนในตอนนี้ล่ะครับที่ จะผ่าน อย.

Banned

ประเด็นคือยาฉีดกับยากินคนละชนิดที่โดนจับไปคือแบบฉีดเน้อ เข้าใจด้วย

ที่อธิบายคืออยากให้ใช้ วิญญาณ ในการเข้าใจ ไม่ไ้ด้บอกว่าถ้าไม่มีอย.เค้าจับ พูดถึงข้อหาที่คนที่โดนจับกุมโดนไป ว่าโดนข้อหาไร

เพราะไรถึงโดน ไม่ได้ดิสเครดิสใคร เพื่อนๆที่ขายอยู่จะได้เข้าใจว่ากำลังเสี่ยงถูกจับอยู่

ส่วนแบบกินเห็นมีติด อย.ทุกขวดอะ "อาอย่อย" ไง หลากหลายแบบให้ได้เลือกทานแต่ก้อระวังของปลอมด้วยนะ

อันนี้ไม่รู้จริงๆว่าทาง อย.เค้่าตามจับหรือป่าว อยู่หมวดอาหารเสริม

ยาฉีดชอบขายกันทั้งที่ไม่ใช่เภสัชกร ระวังนะโดนเต็มๆ เพราะเป็นยารักษาโรคที่ต้องได้รับการสั่งจากเภสัชกรเท่านั้น

แล้วก้อบอกว่ามีที่ฉีด บางที่คุณรู้ได้ไงว่าคนคนนั้นจบแพทย์มาหรือเป็นแม่บ้านทำความสะอาดมาฉีดให้?

อย่าไปเสี่ยงเลยยิ่งถ้าไม่ได้ฉีดในคลินิก บางคลินิกให้ผู้ช่วยฉีดให้ซึ่งเค้ามีแต่ประสบการณ์แต่ไม่มีความรู้ในเรื่องนี้ฉีด

มั่วอีก คราวนี้พิการเลย ยาฉีดอันตรายมากเพราะฉีดเข้าเส้นเลือด ถ้าแพ้ถึงตายเลยนะ น่ากัวมากๆถึงแม้จะฉีดโดย

แพทย์ก้อตาม ทางที่ดีเลือกเอาแล้วกันว่าความชอบแต่ละบุคคลไม่เหมือนกันแต่ที่ศึกษามา ยายังไงก้อคือยาหากได้

รับมากเกินย่อมไม่ส่งผลดีต่อร่างกายเป็นแน่
    แม้แต่วิตตามิน ซี เองก้อก่อโทษให้ร่างกายได้เหมือนกัน

OverclockZone Member fujinon's Avatar

ขอนิดนึดนึงหอะ ไม่ค่อยอยากจะขัดขาใคร ยา รีดักติล ที่ขายๆๆ กัน นะ เค้าให้ใช้ภายใต้การดูแลของแพทย์ ไอ้ที่กินแล้วตายไม่เป็นข่าวก็เยอะ ส่วน แอลคานิทีน ที่ขายๆๆกันไม่มีอย. นะ ประกอบไปด้วย sibutamine แทบทุกเม็ด สินค้่าที่ไม่ผ่าน อย. ก็คือไม่สามารถ ยืนยันสารประกอบสำคัญ ได้ ยัดอะไรลงไปในเม็ดยาบ้างก็ไม่รุูุ้้้้้ ผลวิจัยอีก สิบ บี ยี่สิบ ปี ข้างหน้าก็ยังออกมาไม่สมบูรณ์ กินกันเข้าไปฉีดกันเข้าไป แก่ไปเป็นอะไรก็คงไม่มีใคร รับผิดชอบ นะครับ
    ที่ออกมาบ่นบ้างเพราะหวังดี แต่ถ้าใครจะคิดว่าประสงค์ร้ายก็เชิญ ครับ

ด้วยความเคารพ ของแบบนี้ไม่เจอกับตัวไม่รุ้สึก

OverclockZone Member o_onui's Avatar

ผมว่าเอาง่ายๆ ถ้าเป็นยาก็ห้ามขายไปเลยดีกว่า อันตราย

แต่จริงๆกฎหมายก็ห้ามไว้อยู่แล้ว ถ้าไม่ใช่เภสัช

ควรเตือนหรือลบกระทู้พวกที่ขายไปได้เลย เพราะถือว่าเป็นสิ่งที่ผิดกฎหมาย

OverclockZone Member bankys's Avatar

ถ้าใช้ตามโดสที่กำหนด มันไม่มีโทษ หรอกครับ
    ทุกอย่างมีประโยชน์ แต่ก็มีโทษมหันต์ ถ้าใช้ไม่ถูกวิธี หรือว่ารู้ทั้งรู้แต่อยากเห็นผลอย่างรวดเร็ว ก็ต้องยอมรับ effect ของมันไปครับ ^^

OverclockZone Member princessJ's Avatar

ขอความกระจ่างคะ

OverclockZone Member BoMCooL's Avatar

เรากิน ที่ขายตาม wat... จะเป็นไรไหมอ่ะ - -

OverclockZone Member nOkyUnGZa's Avatar

^
    ^
    ถ้าหมายถึงร้านที่เรารู้จักคิดว่าคงไม่เป็นไรอ่ะ
    พวกนี้น่าจะผ่านการตรวจมาแล้วแหละว่าเอาอะไรมาขายบ้าง
    แถมมีเภสัชประจำร้านด้วย ชอบมายืนข้างๆ มีอะไรสงสัยสอบถามได้นะคะ
    "ย่ะ ชั้นรุ้ แต่ขอชั้นดูแปปนึงสิ่" อิอิ

OverclockZone Member funkyart's Avatar

ไม่ใช้ดีที่สุด อิอิ
    ความขาวมันไม่จีรัง ดูแลสุขภาพผิวให้ดี ดีกว่านะค้าบ สุขภาพกายด้วยน๊าา

OverclockZone Member babymo's Avatar

ของไทยนี่รู้สึกว่ากลูต้าไธโอนห้ามเกิน 250mgมั้ง
    ถึงวางจำหน่ายได้ค่ะ
    ที่ขายตามเซเว่น 100mgเองค่ะ ถึงวางจำหน่ายได้
    ของเมกาให้ตั้งหลายพันmgนะ
    เด๋วไปหาข้อมูลมาให้อีกทีจร้า

OverclockZone Member Tos-Sw!nG's Avatar

ลองคิดดูดีๆ น่ะครับ อาหารเสริมสวนใหญ่ที่เราทานแล้วดี ที่เคยทานอยู่เป็นประจำ ข้างขวด เขียนว่า **อันตรายสำหรับเด็กและสตรีมีครรณ์** แต่แปลกน่ะครับ ทั้งๆที่มันเป็นอาหารเสริมของที่มันขาดให้กับร่างการ

แต่ลองคิดดูน่ะครับ เหล้า เบียร์ ของทานสังสรรค์ยามราตรี กับไม่มี แปลกน่ะครับ อย. ไม่ลง

ก็เพราะว่ามันเป็นอาหารเสริม อย. ถึงมีการติดคำพูดข้างขวด

แต่ก็เพราะว่าเหล้าเบียร์ อย. ไม่ติด แสดงว่า เด็กกับสตรีมีครรล์ ควรทาน - -" เอ้ย อย. ไทย
    Last edited by Tos-Sw!nG; 4 Oct 2010 at 01:48:09.

แฟนไปอเมริกามาค่ะ
    ที่นั่นมีการซื้อขายกลูต้าไธโอนกันอย่างแพร่หลาย แต่ไม่ใช่กลูต้าแบบกระปุกอย่างเช่นแอลคาเนทีนหรือกลูต้าแคปซูน
    แต่เป็นกลูต้าซ๊อฟเจล ซึ่งไม่มีสารทำให้ขาวชีดหรืออย่างไร แต่สารประกอบในนั้นจะเป็นพวกวิตามิน คอลาเจน ไรพวกนี้
    ซึ่งทางอเมริกาทดสอบแล้วว่าปลอดภัย แต่ทางประเทศไทยยังไม่ยอมรับอ่ะนะ ก็ถ้าประเทศไทยยอมรับพวกเราก็จะกิน
    กันอย่างสบายและถูกต้องตามกฎหมายแล้วอ่ะ มีรายการทางทีวีนะช่องนึง เดือนที่แล้วมั้ง เป็นโรงแรมของต่างประเทศน่ะ
    ที่ลูกค้าไปพักแล้วเขาจะมีกลูต้าซ๊อฟเจลให้ทาน คนละเม็ดก่อนนอน ตัวอย่างนี้คือ ประเทศอื่นเขายอมรับกันหมดแล้ว
    แต่กลูต้าไธโอนที่อันตรายมากก็คือ กลูต้าที่เป็นแคปซูนอ่ะ คนเคยทานคงรู้นะ พวก Super White ไรงี้ ที่กระปุกละไม่กี่บาทอ่ะ
    นั่นแหละอันตราย แต่ว่าการกินของคนก็ต้องมีการกินที่เหมาะสมนะ กินอย่างพอเหมาะ เพราะเดี๋ยวนี้กินอะไรไปเยอะๆมากๆก็อันตรายหมดแหละ

OverclockZone Member asus_mainboard's Avatar

พอเขาบอกว่าอันตราย ก็จะมีคนมาแย้งว่า...

1. ใช้ปริมาณมากเกินไปไหม?
    2. ใช้ปริมาณพอเหมาะ?
    3. มันใม่ใช่แบบสำหรับทาน/ฉีดเข้าไปในร่างกาย แต่มันสำหรับใช้ภายนอก บลาๆๆๆๆ

ปล.เฮ้อ แบบนี้ล่ะสิเน๊อะการค้าขายเพื่อปากท้อง โต้แย้ง อย. ได้ทุกเรื่อง ผลสุดท้ายคนซื้อใช้นี่แหล่ะจะเป็นหนูทดลอง

ช่วยๆกัน"ดัน" อึ้บ..อึ้บ.. ^^"

Page 2 of 4 FirstFirst 1234 LastLast

Bookmarks

Bookmarks