Announcement

Collapse
No announcement yet.

ประกาศ อย. สั่งห้ามใช้ L-Carnitine และ Glutathione แล้วครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

นั้นซิครับไป7-11 เห็นมีสินค้าเเกี่ยวก่ะพวกนี้มาใหม่เพียบเลย
    เป้นทั้งน้ำดื่ม ทั้ง อาหารเสริม พันก่าบาท(แนะ)

Comment

ตกลง มันห้ามแค่แบบฉีด หรือแบบทานด้วยอ่ะคะ 0.0

Comment

นั้นสิคับ

up

Comment

ต้องใช้วิจรณญาณในการอ่านหรือรับฟังมานะคะถ้ามันอันตรายจริงอย่างที่ข่างแจ้ง ป่านนี้คนไทยครึ่งค่อนประเทศ
          ไม่ม่องกันหมดแล้วหรอคะ

การทานควรทานในปริมาณที่เหมาะสมคะ สรรพสิ่งในโลกนี้มีทั้งด้านดีและด้านร้ายคะ ผู้ใช้ควรรู้จักใช้แบบนั้นจะดีกว่าคะ...หมอที่ออกมาชี้แจ้ง ยะงมีคนไข้ที่ตายเพราะหมอยังมีเลยคะ ที่หมอ หรือว่า อย. ออกมาแจ้ง มันกอ้ถูกคะให้ระวังไว้...อะไรหลายๆสิ่งหลายอย่าง มันมีประโยชน์มันก็มักจะมีโทษตามมาทั้งน๊านนนนนนนนนนน

Comment

โปรดใช้ วิญญาณ ในการรับฟัง และเข้าใจ

1.ที่โดนจับเพราะคนฉีดไม่ได้มีใบประกอบโรคศิลป์ อันนี้ผิดเต็มๆ
            2.จำหน่ายยาแผนปัจจุบันโดยไม่ได้รับอนุญาต ยาฉีดแบบกลูต้าไธโอนเป็นยารักษามะเส็ง เอ้ย มะเร็ง
            3.จำหน่ายยาที่ไม่ได้ขึ้นทะเบียนตำหรับยา กลูตาไธโอน อย.ยังไม่รับรองนะคราบบ อเมริกาอะรับรองแล้ว
            4.จำหน่ายอาหารโดยแสดงฉลากไม่ถูกต้อง ไม่แน่ใจว่าที่กล่องกลูตาไธโอนแสดงฉลากเป็นภาษาอะไรถ้าเป็นภาษาไทยก้อไม่น่าจะโดนนะ อันนี้ไม่เคยลองฉีดไม่แน่ใจเหมือนกันว่าแสดงฉลากถูกป่าว
            Last edited by okachaz; 27 Mar 2010, 14:52:20.

Comment

ที่ขายในนี้ส่วนใหญ่ไม่มี อย.ครับ ถึงมีก็ควรจะปรึกษาแพทย์หรือเภสัชกรก่อนใช้ยา glutathione เป็นสารประกอบเชิงซ้อนที่ใช้จับกับสารพิษในร่างกาย การทำงานคือจับกับเซลล์เม็ดสีไม่ให้เกิดการกระจายตัว ทำให้สีผิวขาวขึ้น แล้วที่บอกว่าอเมริกา approved น่ะลองเข้า ที่นี่ดูนะครับ รู้สึกว่าจะไม่มี
              ในประเทศไทยก็ ที่นี่ที่ว่ารักษามะเร็งคงมาจากมีการศึกษาว่าใช้ในการป้องกันผลข้างเคียงจากการใช้ยาเคมีบำบัดหรือรังสีรักษา ในผู้ป่วยมะเร็ง

Comment

น่ากลัว

Comment

ปกติ กลูต้า เกิน 500 mg นี่ อย. ก็ไม่รับรองอยู่แล้วครับผม

กลูต้าไทโอน หรือ แอล-กลูต้า เป็นสารออกฤทธิ์ นั้น
                  ถ้าเป็นตัวบริสุทธิ์จริงๆ ไม่ปลอม ไม่ปน มันจะมีอยู่ในร่างกาย
                  ของเราอยู่แล้วคับ

ยิ่งกว่านั้นบางประเทศ ยังใช้เป็นตัวเสริมให้ผู้ป่วยเอสด์กินด้วยครับ
                  เพราะมันมีฤทธิ์ต้านอนุมูลอิสระ ทำให้ร่างกายเราแข็งแรงขึ้น หรือใช้เป็น
                  ตัวเสริมต้านมะเร็ง แต่ผลข้างเคียงของผู้รับสารตัวนี้คือ จะมีเม็ดสีเมลานินน้อยลง
                  คือผม ผิว สีแก้วตา จะอ่อนลง
                  จึงมีผู้นำมาใช้ทางเวชสำอางค์ ซึ่งการฉีดอะไรเข้าไปทางเส้นเลือดดำ มันก็มีอาการแพ้ได้ปกติคับ
                  ขึ้นอยู่กับว่ามันเป็นสารอะไร

ในประเทศไทยเรา ในโรงพยาบาลของรัฐยังไม่มีการนำสารตัวนี้มาใช้คับ
                  แต่มีใช้ในคลีนิคชั้นนำ ใช้กันมานานแล้ว
                  และรอการขึ้นทะเบียนสารตัวนี้อยู่มั้งครับ

ถ้าจะใช้จริงๆไม่แนะนำให้ฉีดครับ (ปกติการฉีดมันต้องอยู่ในการกำกับของแพทย์)
                  และต้องมั่นใจว่าเป็นกลูต้าจริงๆ โดยเฉพาะผู้ทีี่่มีผิวแห้ง
                  เมื่อผิวขาวแล้ว จะเกิดอาการแพ้ได้ง่ายมากครับ
                  ระวังการโดนแดดให้มากขึ้น

โดยทั่วไป กลูต้าไทโอน เรากินเข้าไป 500 mg ร่างกายจะดูดซึมได้เพียง 25-50 mg
                  คนอยากขาวเลยต้องการฉีด เพราะมันจะได้เห็นผมเร็วๆ

แต่ในปัจจุบันนี้ กลูต้าไทโอนฝั่ง US ได้พัฒนาให้มันดูดซึมได้เร็วขึ้น
                  ที่รู้จักกันในเน็ตว่า H2 ทั้งหลายนะครับ ตัวนี้ออกฤทธิ์เทียบเท่ากับการฉีด
                  (อย.เราก็ไม่รับรองเช่นกันคับ)

อยากดูข้อมูลเพิ่มเติม ลองหาบทความของแพทย์หญิงท่านนี้ดูคับ
                  รู้สึกว่าเคยลงหนังสือพิมพ์มาก่อนด้วย
                  เกี่ยวกับ กลูต้าไทโอน
                  อ.พญ.ชนิตว์วัณณ์ ตรีวิทยาภูมิ
                  หน่วยโรคผิวหนัง ภาควิชาอายุรศาสตร์
                  คณะแพทยศาสตร์โรงพยาบาลรามาธิบดี
                  มหาวิทยาลัยมหิดล

Comment

ตาม 7-11 มีขายเพียบ ใส่ขวดดื่มได้เลย ผ่านอย.ทุกราย
                    เข้าใจว่าข่าวคงตัดมาบางส่วนนะ

Comment

โอ้ อันตรายมากกกกกก

Comment

ยิ่งพวกเม็ดเดียวราคาหลายร้อย แบบเห็นผลทันใจ(ตามที่อวดอ้าง)ยิ่งแล้วใหญ่

ปล. อยากขาวอะไรกันนักกันหนา

ช่วยๆกัน"ดัน" อึ้บ..อึ้บ.. ^^"

Comment

...อะไรเยอะไปมากไป ก็ไม่ดี...ฉะนั้น พอดีไว้ก่อนดีกว่า

Comment

โปรดใช้ วิญญาณ กว่า ในการรับฟัง และเข้าใจ

ประเด็นหลัก มันคือ มีขายเยอะเกิน , หลายยี่ห้อ หลายแหล่งผลิต ต่างหากครับ

มันเลยควบคุมการใช้ได้ยากครับ

กูลต้าไธโอน แท้ๆ อยู่ในตำหรับยาไทยแน่นอนครับ ไม่ใช่ว่าเมืองไทยใช้ไม่ได้ ในยาล้างตายี่ห้อ BSS??? หรืออาหารเสริมบางยี่ห้อก็ผสมอยู่ก็มีครับ

แต่ตอนนี้

ไม่ใช่ปัญหาว่าไม่ผ่าน อย. หรอกครับ เพราะการขึ้นทะเบียนไม่ใช่ปัญหาครับ แค่ตรวจยา ฉลาก บรรจุ แหล่งผลิต การจำหน่าย เท่านั้นก็ผ่านครับ

ว่าแต่

จะให้เป็นตัวไหนในตอนนี้ล่ะครับที่ จะผ่าน อย.

Comment

ประเด็นคือยาฉีดกับยากินคนละชนิดที่โดนจับไปคือแบบฉีดเน้อ เข้าใจด้วย

ที่อธิบายคืออยากให้ใช้ วิญญาณ ในการเข้าใจ ไม่ไ้ด้บอกว่าถ้าไม่มีอย.เค้าจับ พูดถึงข้อหาที่คนที่โดนจับกุมโดนไป ว่าโดนข้อหาไร

เพราะไรถึงโดน ไม่ได้ดิสเครดิสใคร เพื่อนๆที่ขายอยู่จะได้เข้าใจว่ากำลังเสี่ยงถูกจับอยู่

ส่วนแบบกินเห็นมีติด อย.ทุกขวดอะ "อาอย่อย" ไง หลากหลายแบบให้ได้เลือกทานแต่ก้อระวังของปลอมด้วยนะ

อันนี้ไม่รู้จริงๆว่าทาง อย.เค้่าตามจับหรือป่าว อยู่หมวดอาหารเสริม

ยาฉีดชอบขายกันทั้งที่ไม่ใช่เภสัชกร ระวังนะโดนเต็มๆ เพราะเป็นยารักษาโรคที่ต้องได้รับการสั่งจากเภสัชกรเท่านั้น

แล้วก้อบอกว่ามีที่ฉีด บางที่คุณรู้ได้ไงว่าคนคนนั้นจบแพทย์มาหรือเป็นแม่บ้านทำความสะอาดมาฉีดให้?

อย่าไปเสี่ยงเลยยิ่งถ้าไม่ได้ฉีดในคลินิก บางคลินิกให้ผู้ช่วยฉีดให้ซึ่งเค้ามีแต่ประสบการณ์แต่ไม่มีความรู้ในเรื่องนี้ฉีด

มั่วอีก คราวนี้พิการเลย ยาฉีดอันตรายมากเพราะฉีดเข้าเส้นเลือด ถ้าแพ้ถึงตายเลยนะ น่ากัวมากๆถึงแม้จะฉีดโดย

แพทย์ก้อตาม ทางที่ดีเลือกเอาแล้วกันว่าความชอบแต่ละบุคคลไม่เหมือนกันแต่ที่ศึกษามา ยายังไงก้อคือยาหากได้

รับมากเกินย่อมไม่ส่งผลดีต่อร่างกายเป็นแน่
                              แม้แต่วิตตามิน ซี เองก้อก่อโทษให้ร่างกายได้เหมือนกัน

Comment

ขอนิดนึดนึงหอะ ไม่ค่อยอยากจะขัดขาใคร ยา รีดักติล ที่ขายๆๆ กัน นะ เค้าให้ใช้ภายใต้การดูแลของแพทย์ ไอ้ที่กินแล้วตายไม่เป็นข่าวก็เยอะ ส่วน แอลคานิทีน ที่ขายๆๆกันไม่มีอย. นะ ประกอบไปด้วย sibutamine แทบทุกเม็ด สินค้่าที่ไม่ผ่าน อย. ก็คือไม่สามารถ ยืนยันสารประกอบสำคัญ ได้ ยัดอะไรลงไปในเม็ดยาบ้างก็ไม่รุูุ้้้้้ ผลวิจัยอีก สิบ บี ยี่สิบ ปี ข้างหน้าก็ยังออกมาไม่สมบูรณ์ กินกันเข้าไปฉีดกันเข้าไป แก่ไปเป็นอะไรก็คงไม่มีใคร รับผิดชอบ นะครับ
                                ที่ออกมาบ่นบ้างเพราะหวังดี แต่ถ้าใครจะคิดว่าประสงค์ร้ายก็เชิญ ครับ

ด้วยความเคารพ ของแบบนี้ไม่เจอกับตัวไม่รุ้สึก

Comment

Working...
                                X