Announcement

Collapse
No announcement yet.

ผมเข้าไปดูใน Everest มันบอกของผมมะได้เปิด HT อะคับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ผมเข้าไปดูใน Everest มันบอกของผมมะได้เปิด HT อะคับ

E6420 มันไม่มีHT อยุ่แล้วหรือป่าวคับ งง ง่ะ -*-
    ช่วยตอบทีนะคับ บอร์ด DS3 rev3.3
    ไม่รุ้ผมดูผิดที่ป่าว ช่วยตอบทีนะคับ เผื่อดูผิดที่ ว่าดูตรงไหนง่ะคับ

Comment

6320 มันจะมีได้เยี่ยงไร

Comment

งั้นมันก็ไม่มีอะจิ -*- อ่อ ขอบคุณจ้า กำลัง งงๆ เบลอๆ

Comment

ก็บอกแล้ว ถ้าอยากมี ให้ซื้อ AMD

Comment

งั้นคงต้องให้กลับไปเล่น P4 ซะแว้ว เหอะๆๆๆ

Comment

มันใช้คนละระบบ
              AMD ใช้ HTT (Hyper Transport Technology) ใช่หมายถึงตัวนี้หรือปล่าว
              Intel ใช้ FSB

หน้าที่คล้ายกัน ถึงคล้ายมากที่สุด ถึง เกือบเหมือนกัน
              Last edited by Drunk; 26 Jun 2007, 06:48:18.

Comment

ใน Gen. ก่อน Intel บอกว่า CPU เขาแรง ใส่หน่วยประมวลผล (Excution Unit) ไว้ใน CPU เยอะ แต่ไม่สามารถเอาไปใช้พร้อมๆกันได้หมด เขาเลยทำให้ CPU หนึ่งสามารถทำงานได้เหมือน 2 CPU ทำให้ OS สามารถจัดสรร งานให้ CPU เป็นสองทาง โอกาศที่จะใช้งาน Excution Unit ได้หมด ก็จะเยอะขึ้น แล้วยังลดการทำการ สลับงาน ที่ OS ด้วย แล้วเรียกว่า Hyper-Threading Technology (HTT)

ใน Gen ต่อมา บอก CPU ตัวเดียวแรงไม่พอ .. ใส่มาสองตัว ใน ​Package เดียวเลย บางรุ่น ก็ยังแถม Hyper-Threading Technology (HTT) มาด้วย เพราะกลัวใช้ Excution Unit แต่ละตัวไม่หมด .. เดี๋ยวไม่แรง กลายเป็น Pentium D (บางรุ่นก็ มี HTT ด้วย กลายเป็น Extream Edition)

ใน Gen ต่อปรับโครงสร้างใหม่ .. เป็น Core Technology บอกจัดสรร งาน การทำ PipeLine ดีขึ้น สามารถใช้ Excution Unit ได้เต็มที่ .. ใช้ความถี่ต่ำกว่าแต่แรง .. โดยไม่ต้องพึ่ง HTT กลายเป็น Core Duo และ Core 2 Duo

ด้วยเหตุนี้ .. CPU รุ่นที่เป็น Pentium D , Core Duo, Core 2 Duo ส่วนใหญ่เลยไม่ค่อยมี HTT

ส่วนอีกคำหนึ่ง คือ HyperTransport Technology ตัวนี้เขาให้ย่อว่า HT เฉยๆ .. เป็นเทคโลยีเกี่ยวกับการเชื่อมต่อ ที่ AMD เอามาใช้สำหรับให้ CPU ติดต่อกับอย่างอื่น เช่น CPU<->Chipset, CPU<->CPU เอามาใช้แทน Front Side Bus (FSB) ที่ในแต่ละรุ่น FSB ก็จะเปลี่ยนไปเรื่อยๆ แต่ HyperTransport จะเหมือน Design ไว้ร่วงหน้า คือ Design ให้ Bandwidth สูงๆ เผื่อไว้ แล้วก็เป็นกลาง ทำให้เวลาเปลี่ยน CPU เปลี่ยน Chipset หรือมี Interface ใหม่ๆ แรงๆ ก็ยังใช้ระบบ HT ได้อยู่
                ซึ่งปัจจุบัน รู้สึกจะไปใช้กับ Multi-Processor หรือทำ Multi-Node (ทำพวก Clustering และคงด้วยเหตุนี้หรือเปล่า ที่ Super Computer ชอบเอา AMD ไปทำ) รวมทั้งเอาไปใช้กับ Card ความเร็วสูง อย่างพวก Network Card, IO Card ที่เร็วเก็บ PCI bus รับได้แล้ว (เห็นเขาว่า HT เทคโนโลยี คล้ายๆ กับ PCI Express แต่ทำงานได้เร็วกว่า)
                Last edited by tasanakorn; 26 Jun 2007, 09:48:49.

Comment

มั่วกันไปใหญ่

Comment

เข้ามามึนครับ

แต่ขอแก้ของคุณ tasanakorn นิดนึงนะครับ
                    Intel Core Duo สถาปัตยกรรมเก่า Net Burst
                    ไม่ได้เป็นสถาปัตยกรรม Core Microachitechure
                    นะครับ

ตั้งแต่ Intel Core 2 Duo ขึ้นไปเท่านั้นที่จะเป็นสถาปัตยกรรม
                    Core Microachitechure

Comment

Originally posted by Radioactive View Post
                      เข้ามามึนครับ

แต่ขอแก้ของคุณ tasanakorn นิดนึงนะครับ
                      Intel Core Duo สถาปัตยกรรมเก่า Net Burst
                      ไม่ได้เป็นสถาปัตยกรรม Core Microachitechure
                      นะครับ

ตั้งแต่ Intel Core 2 Duo ขึ้นไปเท่านั้นที่จะเป็นสถาปัตยกรรม
                      Core Microachitechure
                      ขอบคุณครับ.. เบลอ กับชื่อการค้า ของ intel ไปหน่อย

Comment

Working...
                      X