Announcement

Collapse
No announcement yet.

ปรับความละเอียดมากเกิน ขึ้นจอ ดำ แก้ไข ยังไงดีครับ ช่วยที

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ปรับความละเอียดมากเกิน ขึ้นจอ ดำ แก้ไข ยังไงดีครับ ช่วยที

ผมไปปรับ ความละเอียดในเกม เป็น 1280*1024 กับจอ crt 17 นิ้วแล้วมันขึ้น จอ ดำ แบบนี้เลยอะครับ

มีวิธี แก้ไขไหมครับ ลองลบ ลงใหม่ก็แล้ว ใช้ system restore ก็แล้ว ทำไงดีครับ T_T

หาจอที่รับความละเอียดนั้นได้มาต่อ แล้วค่อยปรับลดลง.. ถ้าหาจอได้นะ.. วิธีอื่นจะลองคิดดูก่อน..

อีกวิธีเปลี่ยนการ์ดตัวจอใหม่ ถ้ามีเช่นกัน เพราะวินมันจะหาไดรเวอร์ใหม่..ความละเอียดมันจะลดลงมา
    Last edited by hornetpc719; 26 Jun 2007, 22:41:41.

Comment

รอด้วยครับ ผมก็อยากรู้วิธีแก้เหมือนกัน

Comment

รอวิธีแก้

Comment

กด F8 เข้าเซฟโหมดก็ได้นะครับ
          ผมไม่แน่ใจว่าวิธีปรับมันทำยังไง แต่มันจะมีไดรเวอร์บางอันที่ให้ override ทุกความละเอียดของการ์ดจอให้เป็นค่า default ได้

ถ้าไม่มีโหมดที่บอกมานี้ (ขออภัยครับ จำไม่ได้จริงๆว่าไดรเวอร์ของอะไร nvidia ati หรือ ออนบอร์ด intel พอดีมันผ่านมือมาให้มั่วเยอะมาก)

หลังจากเข้าเซฟโหมด แล้วก็ถอดไดรเวอร์เก่าออกก็ได้ครับ เข้าวินโดวส์แล้วค่อยลงใหม่

Comment

เข้า save mode แล้ว uninstall driver การ์ดจอดู
            พอ boot ใหม่ แล้วก็ install ใหม่น่าจะได้
            คนอื่นอาจมีวิธีง่ายกว่านี้ รอดู

Comment

f

วิธีที่ง่ายที่สุดก็คือถ้ามีสายนะให้เอาสายต่อกับการ์ดจอของเครื่องช่อง s-video อ่ะครับถ้ามีนะแล้วเอาไปเสียบกับโทรทัศน์ทีนี้ก็เปิดเครื่องแล้วปรับคืนเหมือนเดิมก็ได้ละครับ

Comment

Working...
              X