overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 6 of 6

Thread: อยากให้ช่วยแนะนำวงจรดรอบไฟหน่อยครับ

ลูฟี่
    Guest

Default อยากให้ช่วยแนะนำวงจรดรอบไฟหน่อยครับ

คือพอดีผมก็ไม่ได้มีความรู้ด้านนี้มาก เลยไม่ค่อยเป็น คือต้องการดรอบไฟจาก 7.5 เป็น 5V และ 3V ครับ ไม่ได้เกี่ยวกับคอมครับแต่พอดีหมดที่พึ่งเลยต้องมาขอความช่วยเหลือครับ

ก็ไม่ถามเขามานึดหน่อย เขาก็บอกว่าให้ใช้ IC พวก IC Regulator 780X ตัวท้ายคือจำนวณโวล์ท output ไม่ว่าไฟจะเท่าไรก็จะดรอบเหลือเท่าจำนวณนั้น แล้วก็มีพวกโวล์ทขั้นต่ำว่าไฟต้องไม่ต่ำกว่าเท่าไร อะไรประมาณนี้ เลยไปซื้อ IC 7805 มาตัวทนไฟ3แอม เขาก็บอกว่าไฟต้องไม่ต่ำว่า7Vมั้งนะ ของผม7.5ก็ไม่น่าเป็นไร พอลองต่อดูปรากฏว่าไฟดันออกมา6.8 ก็งงมากเลย ว่าทำไมออกมาเป็นแบบนั้น เลยลองต่อ C ข้างหน้า ก็ยังเหมือนเดิม

ไฟที่ใช้เป็นแบต7.2Vครับ ลองวัดก็ออกมาประมาณ7.5-7.6 แอมวัดไม่ได้ วัดแล้วสายไหม้เลย -*- เขาก็บอกเป็น 1400 มิลลิแอม แต่คิดว่าจ่ายจริงคงมากกว่านี้เยอะ

ช่วยแนะนำหน่อยนะครับ คือต้องการดรอบให้ได้ 5 โวล์ทกับ3โวล์ท ครับ จะต่อเป็นแผงวงจรก็ได้ครับ บอกเป็นตัวๆหรือช่วยเขียนให้ก็ได้ครับ แล้วผมได้ไปซื้อตามแบมาต่อเอา พอจะต่อเป็นบ้างแต่ไม่มีความรู้มาก ขอบคุณครับ

OverclockZone Member Hercules's Avatar

ท่านต้องการดรอปแรงดันจาก 7.5 เป็น 5 V กับ 3 V แล้วค่ากระแสเท่าไหร่ ต้องการนำไปต่อ

กับวงจรหรืออุปกรณ์อะไร ถ้าเอาง่ายๆ ก็ใช้ IC Regulator 7805 ได้ครับ ถ้าต้องการไฟ 5 V

ส่วนที่ท่านวัดแล้วออกมา 6.8 ตัว IC อาจจะมีปัญหา ลองเปลี่ยนตัวใหม่ดู เพราะ IC อาจเสีย

ปกติ IC LM7805 ทนกระแสได้ประมาณ 1.5 A มากกว่านี้เค้าจะใช้ทรานซิสเตอร์ช่วยขับกระแส

ส่วนกรณีของท่าน แนะนำวงจรลดแรงดันมีชุดคิต หรือ ชุดสำเร็จขายนะครับ ง่ายดี ไม่แพงด้วย

มีโวลุ่มปรับเลือกแรงดันได้เลย ถ้ามาบ้านหม้อมีหลายร้าน EPS Prakit นัฐพงษ์ ลาดพร้าว

ก็ร้าน Future Kit ซอย 107 ถ้าผมจำไม่ผิด เคยเข้าไป 1 ครั้ง

ลูฟี่
    Guest

นำไปใช้กับเครื่องบินทำเองครับ ขอไม่บอกรายละเอียดนะครับ แต่กินไฟเยอะ แบต 1400มิลลิแอม 7.5V บินไม่ถึง10นาทีก็หมดแล้วครับ ทีนี้ผมจะมาทำใหม่ คิดว่ากำลังไฟจริงๆน่าจะเกิน 1.5แอมครับ ผมซื้อตัว3แอมมา 2ตัว ลองใส่แล้วไฟออกมา6.8เหมือนกันเลย

อีกอันนึงคือ อยากดรอบเป็น 3Vครับ ซื้อพวกวงจรที่ปรับได้มาก็จะหนักเครื่อง แถมต้องปรับ2แบบอีก รบกวนใครพอจะแนะนำวิธีง่ายๆได้บ้างช่วยแนะนำหน่อยนะครับ

OverclockZone Member Terabyte's Avatar

อื้ออ เครื่องบินบังคับ เล่นน้ำมันเลยคับอิอิ มันส์กว่า จะไปเล่นไฟฟ้าให้เีสียเวลาทำไม ตอนนี้ผมกำลังจะถอยตัว Scale ออกมาเล่นนะคับ รอสักพัก แล้วทำไมไม่ซื้อวงจรสำเร็จรูปละคับพวกร้าน "อู้ด คอปเตอร์" ก็ขายอยู่นะคับ

ปล.ผมเล่นอยู่สนามบิน "จิรพล" ที่สนามหลวง 2 นะคับ สนใจซื้อขายแลกเปลี่ยนได้คับ อิอิ

OverclockZone Member Zepherous's Avatar

ต่อ IC ผิดหรือเปล่า เหมือนกราวด์ของ IC ไม่ลงกราวด์จริงๆ
    ไฟ3 โวลต์ คงต้องใช้พวก LM 317T ครับ ปรับกระแสได้ การใช้งานลองเอา Google หาเอา หรือจะใช้วงจรทรานซิสเตอร์ง่ายๆก็ได้

การต่อ IC ตัวIC 78xx มี3ขาครับ หันด้านมีเบอร์เข้าหาตัว แล้วขาซ้ายมือจะเป็นไฟเข้า ไม่เกิน 15-18 โวลต์ ขากลาง จะต่อกับแผ่นตัวถังด้วย ขานี้ต่อไฟลบ(กราวด์) ถ้าต่อระหว่างขานี้กับกราวด์ด้วยตัวต้านทานปรับค่าได้ (VR) จะปรับช่วงแรงดันได้ แต่ได้ช่วงสั้นๆ และขาสุดท้าย ขาริมขวามือ เป็นขา Out ครับ จะได้ไฟ xx โวลต์ ตามเบอร์ IC

**กราวด์ สำหรับวงจรทั่วไป ที่ใช้ไฟ 2 เส้น มี+ กับ กราวด์ กราวด์คือ ขั้วลบ
    แต่ถ้าวงจรบางแบบ เช่น เครื่องขยาย ปรีแอมป์ มีไฟ 3 เส้น มีบวก ลบ กราวด์ ไฟลบคือไฟอีกซีกหนึ่ง กราวด์จะมีค่า0 โวลต์

ลูฟี่
    Guest

ขอบคุณครับ จะลองดูนะครับ

เรื่องไอซี 5 โวลท์ ทำได้แล้วครับ ไอซีไม่เสียหรอก แต่ที่เสียคือเครื่องวัดผม -*- ผมเพิ่งมารู้ตอนผมวัดไฟอีกวันวันแบตได้ 8.6 V เมื่อวานวัดได้7.6 ผมละตกใจเลย -*-

Bookmarks

Bookmarks