Announcement

Collapse
No announcement yet.

อยากให้ช่วยแนะนำวงจรดรอบไฟหน่อยครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• อยากให้ช่วยแนะนำวงจรดรอบไฟหน่อยครับ

คือพอดีผมก็ไม่ได้มีความรู้ด้านนี้มาก เลยไม่ค่อยเป็น คือต้องการดรอบไฟจาก 7.5 เป็น 5V และ 3V ครับ ไม่ได้เกี่ยวกับคอมครับแต่พอดีหมดที่พึ่งเลยต้องมาขอความช่วยเหลือครับ

ก็ไม่ถามเขามานึดหน่อย เขาก็บอกว่าให้ใช้ IC พวก IC Regulator 780X ตัวท้ายคือจำนวณโวล์ท output ไม่ว่าไฟจะเท่าไรก็จะดรอบเหลือเท่าจำนวณนั้น แล้วก็มีพวกโวล์ทขั้นต่ำว่าไฟต้องไม่ต่ำกว่าเท่าไร อะไรประมาณนี้ เลยไปซื้อ IC 7805 มาตัวทนไฟ3แอม เขาก็บอกว่าไฟต้องไม่ต่ำว่า7Vมั้งนะ ของผม7.5ก็ไม่น่าเป็นไร พอลองต่อดูปรากฏว่าไฟดันออกมา6.8 ก็งงมากเลย ว่าทำไมออกมาเป็นแบบนั้น เลยลองต่อ C ข้างหน้า ก็ยังเหมือนเดิม

ไฟที่ใช้เป็นแบต7.2Vครับ ลองวัดก็ออกมาประมาณ7.5-7.6 แอมวัดไม่ได้ วัดแล้วสายไหม้เลย -*- เขาก็บอกเป็น 1400 มิลลิแอม แต่คิดว่าจ่ายจริงคงมากกว่านี้เยอะ

ช่วยแนะนำหน่อยนะครับ คือต้องการดรอบให้ได้ 5 โวล์ทกับ3โวล์ท ครับ จะต่อเป็นแผงวงจรก็ได้ครับ บอกเป็นตัวๆหรือช่วยเขียนให้ก็ได้ครับ แล้วผมได้ไปซื้อตามแบมาต่อเอา พอจะต่อเป็นบ้างแต่ไม่มีความรู้มาก ขอบคุณครับ

ท่านต้องการดรอปแรงดันจาก 7.5 เป็น 5 V กับ 3 V แล้วค่ากระแสเท่าไหร่ ต้องการนำไปต่อ

กับวงจรหรืออุปกรณ์อะไร ถ้าเอาง่ายๆ ก็ใช้ IC Regulator 7805 ได้ครับ ถ้าต้องการไฟ 5 V

ส่วนที่ท่านวัดแล้วออกมา 6.8 ตัว IC อาจจะมีปัญหา ลองเปลี่ยนตัวใหม่ดู เพราะ IC อาจเสีย

ปกติ IC LM7805 ทนกระแสได้ประมาณ 1.5 A มากกว่านี้เค้าจะใช้ทรานซิสเตอร์ช่วยขับกระแส

ส่วนกรณีของท่าน แนะนำวงจรลดแรงดันมีชุดคิต หรือ ชุดสำเร็จขายนะครับ ง่ายดี ไม่แพงด้วย

มีโวลุ่มปรับเลือกแรงดันได้เลย ถ้ามาบ้านหม้อมีหลายร้าน EPS Prakit นัฐพงษ์ ลาดพร้าว

ก็ร้าน Future Kit ซอย 107 ถ้าผมจำไม่ผิด เคยเข้าไป 1 ครั้ง

Comment

นำไปใช้กับเครื่องบินทำเองครับ ขอไม่บอกรายละเอียดนะครับ แต่กินไฟเยอะ แบต 1400มิลลิแอม 7.5V บินไม่ถึง10นาทีก็หมดแล้วครับ ทีนี้ผมจะมาทำใหม่ คิดว่ากำลังไฟจริงๆน่าจะเกิน 1.5แอมครับ ผมซื้อตัว3แอมมา 2ตัว ลองใส่แล้วไฟออกมา6.8เหมือนกันเลย

อีกอันนึงคือ อยากดรอบเป็น 3Vครับ ซื้อพวกวงจรที่ปรับได้มาก็จะหนักเครื่อง แถมต้องปรับ2แบบอีก รบกวนใครพอจะแนะนำวิธีง่ายๆได้บ้างช่วยแนะนำหน่อยนะครับ

Comment

อื้ออ เครื่องบินบังคับ เล่นน้ำมันเลยคับอิอิ มันส์กว่า จะไปเล่นไฟฟ้าให้เีสียเวลาทำไม ตอนนี้ผมกำลังจะถอยตัว Scale ออกมาเล่นนะคับ รอสักพัก แล้วทำไมไม่ซื้อวงจรสำเร็จรูปละคับพวกร้าน "อู้ด คอปเตอร์" ก็ขายอยู่นะคับ

ปล.ผมเล่นอยู่สนามบิน "จิรพล" ที่สนามหลวง 2 นะคับ สนใจซื้อขายแลกเปลี่ยนได้คับ อิอิ

Comment

ต่อ IC ผิดหรือเปล่า เหมือนกราวด์ของ IC ไม่ลงกราวด์จริงๆ
          ไฟ3 โวลต์ คงต้องใช้พวก LM 317T ครับ ปรับกระแสได้ การใช้งานลองเอา Google หาเอา หรือจะใช้วงจรทรานซิสเตอร์ง่ายๆก็ได้

การต่อ IC ตัวIC 78xx มี3ขาครับ หันด้านมีเบอร์เข้าหาตัว แล้วขาซ้ายมือจะเป็นไฟเข้า ไม่เกิน 15-18 โวลต์ ขากลาง จะต่อกับแผ่นตัวถังด้วย ขานี้ต่อไฟลบ(กราวด์) ถ้าต่อระหว่างขานี้กับกราวด์ด้วยตัวต้านทานปรับค่าได้ (VR) จะปรับช่วงแรงดันได้ แต่ได้ช่วงสั้นๆ และขาสุดท้าย ขาริมขวามือ เป็นขา Out ครับ จะได้ไฟ xx โวลต์ ตามเบอร์ IC

**กราวด์ สำหรับวงจรทั่วไป ที่ใช้ไฟ 2 เส้น มี+ กับ กราวด์ กราวด์คือ ขั้วลบ
          แต่ถ้าวงจรบางแบบ เช่น เครื่องขยาย ปรีแอมป์ มีไฟ 3 เส้น มีบวก ลบ กราวด์ ไฟลบคือไฟอีกซีกหนึ่ง กราวด์จะมีค่า0 โวลต์

Comment

ขอบคุณครับ จะลองดูนะครับ

เรื่องไอซี 5 โวลท์ ทำได้แล้วครับ ไอซีไม่เสียหรอก แต่ที่เสียคือเครื่องวัดผม -*- ผมเพิ่งมารู้ตอนผมวัดไฟอีกวันวันแบตได้ 8.6 V เมื่อวานวัดได้7.6 ผมละตกใจเลย -*-

Comment

Working...
            X