overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 5 of 5
    OverclockZone Member Smily_K's Avatar

Exclamation Tranfer rate Harddisk ลดฮวบ?

รบกวนถามผู้รู้หน่อยนะครับ เนื่องด้วยความรู้เรื่องคอมฯ ผมต่ำมากๆ (โดยเฉพาะเรื่อง Hardware แค่จะเปิดเคสมาปัดฝุ่นยังไม่ค่อยจะกล้าเลยครับ)

ก่อนหน้านี้ผมได้เปิดฝาเคสออกมาปัดฝุ่นที่ติดอยู่พัดลมกับการ์ดจอแล้วทีนี้พอปิดฝาเคสคืนแล้ว ปรากฎว่าเปิดเครื่องแล้วหลังจากหน้าจอโหลด Window Xp แล้วจอมันไม่ติด ผมก็เลยเข้าไป safe mode
    ดู แล้วเปิด cpu-z ก็ปรากฎว่ามันไม่เห็นการ์ดจอ(ไม่แน่ใจว่ามันเป็นเรื่องปกติของ safemode หรือเปล่า) ทีนี้พอรีสตาร์ทดูอีกที เครื่องมันก็บูทไม่ขึ้นซะงั้นเข้า safe mode ก็ไม่ได้เข้าได้แค่ตรง BIOS

ก็เลยยกเคสไปที่ร้าน ทีนี้ที่ร้านเขาก้บอกว่าแค่ปรับความละเอียดการ์ดจอให้(ไม่รู้ว่าปรับยังไงของเขาเหมือนกัน) เครื่องไม่ได้เป็นอะไร พอเอากลับมาบ้านก็เปิดได้ปกติแต่มันดันมีอาการแบบนี้อ่ะครับ

คือว่า คอมฯ(อายุการใช้งานประมาณ 7 เดือน ) ผม เวลาเปิดเครื่องมาใหม่ๆ มันจะไม่มีปัญหาอะไรเลย (เร็วเป็นปกติ) แต่ถ้าเกิดไปทำการเขียนข้อมูลหรือย้ายข้อมูล(ไม่ว่าไดร์ไหน) หรือลงโปรแกรม ค่า tranfer rate มันจะลดลงแทบจะร้อย% (จาก 100 กว่า MB/SEC เป็น 1- 5 MB/SEC ) แล้วก็ CPU Usage จะขึ้นจาก 4 - 8% เป็นประมาณ 50% (ในขณะที่กำลังก็อปไฟล์) แต่พอ restart เครื่องแล้ว ก็จะกลับมาเร็วเหมือนเดิมและถ้าเกิดไปลงโปรแกรมหรือ copy ไฟล์แล้วมันก็จะเกิดอาการเหมือนเดิม

Spec เครื่องครับ
    Seagate 500 GB ST3500418AS
    E7400
    RAM 2g ( 2 แถว)
    M/B G31M-ES2L
    PSU Tsunami (ไม่แน่ใจว่ากีวัต)
    HD4850

รูปนี้ทดสอบก่อน ที่จะทำการ copy ไฟล์ที่อยู่ใน ฮาร์ดดิส "ก่อนเกิดอาการ"

รูปนี้เช็ค error "ก่อนเกิดอาการ"

อันนี้รูปหลังจากที่ได้ทำการ copy ไฟล์ในฮาร์ดดิส "หลังเกิดอาการ"

ได้ทำการ scandisk ดูทุกไดร์แล้ว (ปกติผม defragment กับ scandisk ป็นประจำอยู่แล้ว) scan virus(avira) ก็ไม่เจออะไร ghost วินโดว์ใหม่ดูก็แล้ว และได้ลองลงวินโดว์ใหม่ดูก็แล้ว(คนล่ะตัวกับที่ ghost ไว้)

แต่พอลงโปรแกรมก็ยังคงเป็นเหมือนเดิมคือออกอาการแบบที่บอกมาตอนแรกอ่ะครับ

ที่อยากรู้ก็คือ มันเกิดจากอะไรกันแน่(เพราะดูท่าน่าจะเป็นกับ hardware หรือเปล่า) แล้วผมจะแก้มันยังไงดีครับเนี่ย คือถ้าจะยกไปร้านก็ไม่รู้จะบอกช่างยังไงดีเหมือนกัน

ถ้ายังไงรบกวนช่วยแสดงความคิดเห็นหน่อยนะครับ

ขอบคุณมากครับ
    Last edited by Smily_K; 10 Feb 2010 at 23:08:26. Reason: แก้ไขคำที่พิมพ์ผิดครับ

OverclockZone Member ~Megane~'s Avatar

Harddisk ท่านโดน Bad แล้วครับ จุดแดงในรูปที่ 2 ครับ ไม่ทราบว่าเร็วนี้โดนไฟกระชากหรือไฟตกหรือเปล่าครับ

OverclockZone Member Smily_K's Avatar

"ไม่ทราบว่าเร็วนี้โดนไฟกระชากหรือไฟตกหรือเปล่าครับ"
    รบกวนช่วยขยายความหน่อยนะครับ ผมตอบไม่ถูก หรือ หมายถึงว่าเร็วๆ โดนไฟกระชากหรือไฟตกหรือเปล่า

แล้วก็ถ้ามันโดน bad นี่ มีวิธีแก้ไหมครับ หรือต้องไปตามยถากรรม d= = " b

ขอบคุณที่ตอบครับ

vvvvvvvv ตอบอันล่างนะครับ
    Quote Originally Posted by ~Megane~ View Post
    อ๋อ ก็คือ ตอนท่านใช้คอมที่่บ้าน มีไฟดับหรือไฟตกไหมครับ เพราะพวก Hardware มันจะไปเพราะสาเหตุนี้ครับ ส่วน Hardisk ถ้ายังอยู่ในประกันแนะนำให้เครมเลยครับ ถ้าหมดแล้วก็ใช้โปรแกม Hi-len mark Bad ได้ครับ(อันหลังนี้ผมไ่ม่เคยลองน่ะ)
    งั้นก็มีความเป็นได้ว่าตอนที่ผมถอดฝาเคสมาปัดฝุ่นไปทำไฟกระชากเข้าสินะ ส่วนไฟตกนั้นเมื่อเร็วๆนี้ ไม่ได้ตกครับ
    Last edited by Smily_K; 10 Feb 2010 at 23:12:53.

OverclockZone Member ~Megane~'s Avatar

Quote Originally Posted by Smily_K View Post
    "ไม่ทราบว่าเร็วนี้โดนไฟกระชากหรือไฟตกหรือเปล่าครับ"
    รบกวนช่วยขยายความหน่อยนะครับ ผมตอบไม่ถูก หรือ หมายถึงว่าเร็วๆ โดนไฟกระชากหรือไฟตกหรือเปล่า

แล้วก็ถ้ามันโดน bad นี่ มีวิธีแก้ไหมครับ หรือต้องไปตามยถากรรม d= = " b

ขอบคุณที่ตอบครับ
    อ๋อ ก็คือ ตอนท่านใช้คอมที่่บ้าน มีไฟดับหรือไฟตกไหมครับ เพราะพวก Hardware มันจะไปเพราะสาเหตุนี้ครับ ส่วน Hardisk ถ้ายังอยู่ในประกันแนะนำให้เครมเลยครับ ถ้าหมดแล้วก็ใช้โปรแกม Hi-len mark Bad ได้ครับ(อันหลังนี้ผมไ่ม่เคยลองน่ะ)

OverclockZone Member rockwell's Avatar

อาการเดียวกันแต่ของผมไม่มีแบด ไม่รุ้เป็นที่อะไรเหมือนกัน แต่ผมไม่ได้อะไรมันเป็นตัวไว้เก็บ ข้อมูลล้วนๆเลยไม่ได้คิดอะไรเป็นๆหายๆ เหอๆ

Bookmarks

Bookmarks