overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Page 1 of 4 1234 LastLast
Results 1 to 20 of 69
    OverclockZone Member konviset's Avatar
    หน้าปากซอยแถวบ้าน ไม่อยากออกไปไหน เบื่ออ่ะ

Default ผมมีความรู้สึกเหมือนเครื่องคอนโซลมันถ่วงกราฟฟิคฝั่งPC

มีใครรู้สึกเหมือนผมมั่งไหมครับ คือจริงแล้วมันต้องทำได้ดีกว่าที่เป็นอยู่ในปัจจุบันนะตามความคิดผม เหตุผลก็น่าจะรู้ๆกันอยู่น่ะนะ ก็เป็นเรื่องเงินๆทองๆ แต่หลังๆตั้งแต่กลางปีที่แล้วมาแล้วหลายเกมออกมาไม่มีเกมไหนกราฟฟิคโดดเด่นเลย เพราะมันพอรต์ลงทุกเครื่อง ความจริงมีหลายเกม จนมาถึงไบโอช๊อค เกมนี้ยังไงผมก็รักที่จะเล่นอยู่แล้วไม่ว่ามันจะออกมายังไงเพราะชอบมากๆ แต่ผมดูภาพแล้วถามว่าสวยไหมมันก็สวยเทคเจอร์ในDX10ละเอียดสวยงามโอเคเลย แต่ว่าน่าจะทำได้สวยแล้วก็ขายไอเดียได้มากกว่านี้ให้มันมีมิติของความเป็นที่มีคนอยู่อาศัย ลายละเอียดของฉากเท่าที่สังเกตุเน้นแต่เส้นทางไม่เน้นสภาพแวดล้อมเท่าไหร่ ใครรู้สึกยังไงก็มาแชร์กันนะ แต่ไม่ต้องแรงนะ
    รูป รูป

OverclockZone Member NiNeMarK's Avatar

แต่ก็ได้เล่นเกมได้ลืนอยู่นะ...เมื่อก่อนแล้วเกม PC ไปเร็วมาก ซื้อเครื่องมาแล้วเก่าไปเลย แต่ตอนนี้ PC จะอยู่ได้นานอยู่

OverclockZone Member Freekickgundam's Avatar

ผมว่ากราฟฟิคมันเริ่มอิ่มตัวมากกว่า
    เลยแข่งกันแต่น้ำจิ้ม พวกฟิสิกข์เอย พังฉากได้เอย

OverclockZone Member NasTaZiO7's Avatar

แล้วจะต้องให้คนทำเกม เหนื่อยทำเกมที่มีกราฟฟิกเฉพาะคอนโซล เฉพาะพีซี ให้เหนื่อยกันไปเลยหรอคร้าบ ?

หรือต้องให้ค่ายเกมคอนโซล พัฒนาคอนโซลประสิทธิสูงตามเพื่อไม่ให้เป็นตัวถ่วงกราฟฟิกของเกมพีซีหรอคร้าบ ?

OverclockZone Member ttoonnee's Avatar

ผมเห็นด้วย กับ จขกท อย่าง ล่าสุด bioshok2 ทำมา ไม่สมกับเกมส์ ที่เพิ่งออกในยุคนี้ (กากเหมือน วูฟเฟนไตล์ ภาคใหม่ กับ fear2) รู้สึกเหมือนไม่มี GI
    Last edited by ttoonnee; 10 Feb 2010 at 22:57:47.

OverclockZone Member kenqji's Avatar
    ศูนย์การประชุมแห่งชาติสิริกิติ์

เห็นด้วยนานแล้วครับ

แต่ก็โทษใครไม่ได้ เพราะPCเราทำร้ายกันเองมาตลอดครับ

OverclockZone Member CannavaroJ's Avatar
    บนโลกอันกว้างใหญ่ใบนี้...

Quote Originally Posted by kenqji View Post
    เห็นด้วยนานแล้วครับ

แต่ก็โทษใครไม่ได้ เพราะPCเราทำร้ายกันเองมาตลอดครับ

+1 ขายแต่ PC ก็อดตายสิ

OverclockZone Member sungel's Avatar

แต่ผมว่าดีแล้ว
    ช่วงก่อนคอนโซลเจนนี้
    แต่ละเกมแข่งกันทำภาพสวย จนการ์ดจอตกรุ่นเร็วมาก

แต่มายุคนี้ ภาพทำมาพอๆกับคอนโซล เพราะต้องมัลติ
    ซึ่งภาพมันก็สวยเพียงพออยู่แล้ว เพราะมันก็ภาพระดับ HD อยู่แล้ว
    แค่นี้ก็ลงทุนสูงมากพอจนต้องออกขายทีละหลายๆเครื่อง
    มาเพิ่มเกมเพลย์เนื้อเรื่องดีๆ หรือลูกเล่นใหม่ๆบ้างดีกว่า

Crysis ก็พิสูจน์ให้เห็นแล้วว่า
    การดูต้นกล้วยเสมือนจริง ไม่ได้ทำให้เกมสนุกขึ้น
    Last edited by sungel; 11 Feb 2010 at 00:27:33.

OverclockZone Member Fullbar's Avatar

เอ...เกือบ ๆ จะเห็นด้วยครับ แต่ถ้าาลองคิดดูดี ๆ ...

เกมส์ที่ทำมาลองรับกราฟฟิคของ Pc กับกลุ่มผู้บริโภคกลุ่มนี้นี่ ก็ยังมีอยู่นะครับ

เช่น Rage และ crysis 2 ที่กำลังจะออก ... ซึ่งโฆษณาไว้เลยว่า กราฟฟิคแจ่มเป็นจุดขายเลย

อีกทั้ง เกมส์ส่วนใหญ่ที่ มัลติ ซึ่งลงคอนโซลด้วย ก็ค่อนข้างจะอิ่มตัวแล้ว(เป็นไปตามปกติของระยะเวลา)

เช่น Mw2 Bioshock2 ...ซึ่งก็เห็นได้ชัดครับว่า เอนจินส์ตัวเดิม ๆ พวกนี้ คุณภาพของกราฟฟิคก็ได้ประมาณนี้แหละ จะให้ดีขึ้นแบบก้าวกระโดดก็ยาก

และก็เห็น ๆ กันอยู่ว่า สมัยนี้ ยังไม่มีเกมส์ไหนกล้าแข่ง กราฟฟิคได้อย่างสูสีกับเกมส์เมื่อ 2 ปีก่อนอย่าง Crysis
    ได้เลย

แต่ ข้อดีอีกอย่างหนึ่งที่ผมคิดก็คือ ... กลับมาสู่ช่วงที่ กราฟฟิคเป็นสิ่งรองลงมา เอาความคิดไปพัฒนาเกมส์เพล์
    ให้แจ่ม ๆ ขึ้น ... และน่าจะเป็นผลดีต่อชาว Pc ส่วนใหญ่ในการไล่ตามเทคโนโลยีด้วยครับ ...สเปคตอนนี้ก็อยู่ได้นานขึ้น .... จนกว่า เครื่อง Gen ใหม่มันจะมาล่ะมั๊ง ...

สรุป .... เรื่องนี้สอนให้เรา ปล่อยวางเรื่องกราฟฟิคมากขึ้น แล้วกลับไปสู่รากเหง้าของเกมส์ที่ดี วัดกันที่ความสนุก
    ของเกมส์เพลย์ ... ส่วนเกมส์ที่เอากราฟฟิคแรง ๆ เป็นจุดขายนั้นก็มีอยู่ แล้วซ้ำยังมีแนวโน้มจะเพิ่มขึ้นด้วยครับ
    (Rage กล้าประกาศท้าดวลกับ Crysis ...แล้วท่าทางในอนาคตจะมีอีกหลายเกมส์ที่กล้าดวล ...)

OverclockZone Member Microq's Avatar

ระบบเกมส์ออกมาดีก็พอ ภาพประมาณ ไบโอช๊อค 2 ก็ถือว่าโอเคอ่ะสำหรับผม

ทางผู้ผลิตเค้าคงไม่ลงทุนง้อPCเท่าไหร่นัก ปัญหาน่าจะรู้ๆกันอยู่ เหอๆ

OverclockZone Member neokung's Avatar

ส่วนตัวของผมกราฟฟิกไม่ใช่เรื่องสำคัญหรอกครับ เกมเพลย์ต่างหากขอให้ทำออกมาดีๆก็พอแหละ ภาพห่วยแค่ไหนผมก็เล่น

OverclockZone Member Beaver_XT's Avatar
    ที่สุดปลายแผ่นดินโลก

ส่วนตัวสน Gameplay มากกว่า Graphics ครับ
    ถ้าจะให้ถ่วงน้ำหนักผมให้ระบบเกม-Gameplay 8 : กราฟิค 2

ถ้าถามว่าจะมองด้านการพัฒนา ผมว่ามันมาถึงจุดอิ่มตัวแล้วก็เป็นได้ เรียกง่ายๆคือไม่รู้จะใส่อะไรให้มันมากกว่านี้แล้ว

และที่สำคัญ มันเป็นเรื่องของต้นทุน-กำไรด้วยล่ะครับ
    เพราะถึงทำไปมันก็ไม่มีคนซื้ออยู่ดี ดูอย่างBioshock 2 นี่ก็ได้ เฉพาะ Tracker ที่ผมโหลดอยู่นี่ ปัจจุบันคนปล่อย1448 คนโหลด 20991 (บิตนอก)
    รวมแล้วก็ 22439คน ถ้าเป็นคนละแผ่นก็ 22439แผ่น เกมออกใหม่โดยปกติจะราคา49ยูโร
    22439 x 49 = 1,099,511 ยูโร ถ้าตีเป็นเงินไทยก็ราวๆ 54,975,550บาท....
    เกือบ 55 ล้านบาทต้องสูญให้กับบิตทอแรนท์แค่ Tracker เดียว ไม่ใช่น้อยๆนะครับ

แต่ถ้าชะลอของ PC ไปทำตลาดกับคอนโซล แน่นอน บางเครื่องสามารถเล่นแผ่นก๊อปได้ แต่มันก็เสี่ยงกับปัญหาต่างๆนาๆเช่นโดนแบน ดังนั้นในบางประเทศจึงเลือกที่จะเล่นแผ่นแท้กันซะส่วนใหญ่ แค่นี้ก็มีรายได้ขึ้นมาบ้างแล้ว

ข้อดีที่กลับมาจากการชะลอการพัฒนากราฟฟิคคือ... User บ้านๆสามารถอัพคอมพ์ตามให้เล่นได้ ไม่จำเป็นต้องเสปกเทพถึงจะเล่นเกมที่สนุกได้ เท่านี่ก็น่าพอใจแล้ว
    เคยเห็นบางคนว่า "ถ้าจนก็ไม่ต้องเล่นเกมสิ" ก็อยากจะบอกว่าคนเรามันเลือกเกิดไม่ได้หรอกนะครับ แต่ความสนุกใครๆก็อยากได้รับกันทั้งนั้นหล่ะ หัดคิดถึงคนอื่นบ้าง เห็นใจกันบ้าง สังคมจะน่าอยู่ขึ้น
    มนุษยชาติจะหยุดอยู่กับที่เพราะแต่ละคนคอยแบ่งชั้นวรรณะและเหยียดหยามกันเองนี่หล่ะ

อ๊ะ... ออกทะเลไปไกลแล้ว ยังไงก็.. เท่านี้หล่ะครับ เดี๋ยวจะไปกันใหญ่

จะรีบไปไหน แค่นี้ก็อัพเครื่องตามกราฟฟิคไม่ทันแล้ว หะ หะ เกมส์เพลย์ๆสำคัญที่ซู๊ดดดดด~

OverclockZone Member Firewars's Avatar
    ดอนเมือง, รังสิต

แต่ผมกลับชอบมัลติ เพราะทำให้ได้เล่นเท่าๆกัน

ไม่มีใครถ่วงใครหรอกครับ

มีแต่เราๆท่านๆเองนี่แหล่ะ ที่อัพคอมแบบไม่ลืมหูลืมตา จนสเปคเครื่องเกินสเป็คพื้นฐานของแต่ละเกมไปแล้ว

OverclockZone Member

อย่างเราๆเนี่ยมีสิทธ์บ่นกันด้วยเหรอ......ตรูรู้พวกเธอว์บิทกัน ไม่ต้องมาทำเป็นซึนเดเร่ เระ เระ เระ....!!!!!

OverclockZone Member sleipnir's Avatar
    OCZ CopyRight Club

Quote Originally Posted by sungel View Post

Crysis ก็พิสูจน์ให้เห็นแล้วว่า
    การดูต้นกล้วยเสมือนจริง ไม่ได้ทำให้เกมสนุกขึ้น

ผมว่าสนุกขึ้นนะครับ อย่างน้อยก็อัตรา 7:3 สำหรับผม

จะบอกว่าไม่เลย คงเป็นไปไม่ได้หรอกครับ บางเกมที่สนุก เเต่กราฟฟิคดึกดำบรรเกินก็ไปไม่ไหวครับ

ถ้า CoD ภาพเหมือนไครซิส มันจะสนุกกว่านี้ล้านเท่า

เช่นกันในเกมอื่นๆ

ผมไม่ได้พูดเรื่องสเปคนะ เเต่อยากบอกว่า ภาพมีผลต่อความสนุกของเกมจริงๆ ไม่เกี่ยวได้ไง

ปล มาทำ PC อย่างเดียวก็แกดตายครับ บ่นกันได้ด้วยหรอ - -

OverclockZone Member NasTaZiO7's Avatar

Mario Kart Wii + Wii Wheel ก็สนุกไม่แพ้ Dirt 2 + MoMo เลย..

กราฟฟิกที่ดีช่วยทำให้เกมที่ดีน่าเล่นขึ้น.. แต่กราฟฟิกก็ไม่ใช่ทุกอย่าง แต่เกมเพลย์มันเกือบเป็นทุกอย่างของความสนุกในการเล่นเกมเลย

เกมเพลย์กาก + กราฟฟิกเทพ = ?

เกมเพลย์เทพ + กราฟฟิกกาก = ?

แล้วแต่จะคิดกันนะครับพี่น้อง ^ ^

OverclockZone Member badger's Avatar
    โชคชัย 4/78, พระราม 7

เหอๆ บางทีภาพสวยๆก็ใช่ว่าจะสนุกนะครับ แต่บางเกมกราฟฟิคไม่ต้องNextgenก็ได้ใจผมไปเต็มๆ

ชองอย่างนี้ผมว่ามันอยู่ที่รูปแบบการเดินเรื่องของเกมมากกว่า

OverclockZone Member

Quote Originally Posted by NasTaZiO7 View Post
    เกมเพลย์กาก + กราฟฟิกเทพ = Pc

เกมเพลย์เทพ + กราฟฟิกกาก = Console
    ก็แบบนั้นล่ะมั้งนะ

OverclockZone Member arito's Avatar

คุณเล่นเกมส์เพราะกราฟิค
    หรือเล่นเกมส์เพราะระบบบการเล่น

แต่ละเกมส์มีจุดขายของตัวเอง
    มันต้องมีจุดเด่นในเกมส์นั้นๆ

สมัยก่อนทำไมคุณเล่น คอนทร้า1 เครื่อง FR สนุกกว่าเล่น คอนทร้า เครื่อง PS2 ละคับ

Page 1 of 4 1234 LastLast

Bookmarks

Bookmarks