Announcement

Collapse
No announcement yet.

ถามเรื่องความแตกต่างระหว่าง Sound Card กับ Amp หน่อยครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ถามเรื่องความแตกต่างระหว่าง Sound Card กับ Amp หน่อยครับ

ใช้ซาวการ์ด X-fi Music ต่อกับลำโพงคอมอยู่ก็ถือว่าเสียงดีแล้วครับ
    แล้วทีนี้อยากลองมาเล่นพวก Amp ดูบ้างครับเล็งๆ Onkyo 607

อยากถามว่าถ้าต่อหูฟังฟูลไซด์ประมาณรุ่น Sennheiser HD650 ผ่านซาวการ์ดกับผ่าน Amp เสียงที่ได้จะต่างกันมากไหมครับ

ถามแบบคนไม่รู้เลยนะครับ ยังงี้ถ้าเสียบหูฟังผ่าน Amp คงจะได้เสียงดีกว่าต่อจากซาวการ์ด เพราะปัจจัยอะไรบ้างครับ

Onkyo 607 เน้นเล่นกับลำโพงบ้านหน่ะครับ เอามาเสียบหูฟังไม่คุ้มเท่าไหร่
    ลำโพงราคาพอประมาณ(ไม่ถึง 2 หมื่น) ก็ boston mcs-130 18900 บาท มีactive sub ยิงลงพื้น 10 นิ้วด้วย สะดวกสบายและเสียงดีกว่าหูฟังมาก ๆ

Comment

ผม HD650 นี่จะหาลำโพงราคาหมื่นสองหมื่นคว่ำลงไม่ใช่เรื่องง่ายนะครับ
      ผมว่าจะหาแอมป์มาขับหูฟังก็ควรใช้แอมป์หูฟังโดยเฉพาะไปเลยดีกว่าครับ
      แอมป์หูฟังที่ดูสูวีกับ HD650 ราคาก็ไม่หนีจากแอมป์บ้านราคาเริ่มต้นหรอกครับ
      ประมาณเกือบหมื่นเหมือนๆกันครับ แต่้าประหยัดงบแอมป์ูฟังราคาย่อมเยาฝีมือคนไทยก็มีครับ
      Sweet pig ครับค่าตัว3พันก่าๆ สนใจลองดุเพิ่มที่ munkonggadget.com นะครับ
      ที่นั่นเล่นหูฟังกันครับ ผมเองเึคยเล่นหูฟังมาก่อนครับ ^^

อีกอย่าง HD650 เน้นไว้ใช้ฟังเพลงครับ เอา Active sub ยิงลงพื้นมาผมว่าคนละแนวทางกันน่ะครับ
      ผมคิดว่าคงไว้สำหรับดูหนังมากกว่าน่ะครับ หูฟังกับลำโพงก็ให้อะไรได้ต่างกันครับ

Comment

็HD650 นี่ ต้องพึ่งแอมป์ และอุปกรณ์ต่าง ๆ อย่างมากเลยครับ (ลำโพงบ้านราคาระดับไม่กี่หมื่น นี่ไม่ได้กิน 650)

ผมเองก็ไม่เคยลองต่อจาก soundcard แพง ๆ แต่ดูจากสภาพแล้วคาดว่าคงขับได้ไม่สุดแหง ๆ
        เพราะแอมป์นี่มีภาคขยาย หรืออุปกรณ์ต่าง ๆ ที่ใช้ในวงจรดีกว่าเยอะครับ แต่ว่า แอมป์เอง มันก็ต้องพึ่ง DAC แปลงสัญญาณ Digital>Analog เพิ่มเข้ามาเหมือนที่มีในซาวด์การ์ด

ถ้าจะเล่น 650 ในความคิดผมนั้น ถ้ัาใช้คอมเป็น source คุณก็ต้องมี soundcard (อันนี้คุณมี X-fi อยู่แล้วก็ใช้ไปก่อนได้ครับ) หรือหา dac ดี ๆ เอามาใช้แปลงสัญญาณ digital > analog เข้าสู่ แอมป์ (ต้องเดือดร้อนหาสาย RCA ดี ๆ อีกครับ 555) หรือไม่ก็ต้องหา Amp+DAC ในตัวก็ได้ครับ สะดวกดี ต่อ coax, usb จากคอมเข้า แล้วเอาหูฟังจิ้มเลย (อย่างพวก Audio GD compass)

แต่ว่าแอมป์สำหรับหูฟัง เอามาใช้ขับลำโพง มันจะไม่ได้เรื่องนะครับ

ถ้าจะเล่น HD650 ต้องหาแอมป์หลอดสำหรับหูฟังคุณภาพดีหน่อยครับ แล้วก็สายสัญญาณต่าง ๆ อีก ยาวเลยครับ งบบานปลายแน่ ๆ 5555

ปล. ผมใช้แอมป์หลอด Darkvoice 332 เป็นตัวขับ HD650 ครับ

Comment

Onkyo 607 ที่คุณว่านี่ TX-SR607 หรือเปล่า ซึ่งเป็น av receiver มีอยู่แล้วหรือไงครับ ถ้ามีอยู่แล้ว ก็ลองเองเลยครับ
          sound card ทำหน้าที่เป็นปรี มีบางรุ่น มีแอมป์สำหรับขับหูฟังในตัว

ถ้าคุณใช้หูฟังอย่างที่ว่า มาต่อกับ 607 โดยตรง สิ่งที่ได้แน่นอนเลย เนื้อเสียงหรือมวลของเสียง และความละเอียดของเสียง ที่เพิ่มขึ้นมากแบบฟังไม่ยาก และยังมีรายละเอียดอื่นๆที่เพิ่มขึ้นมา ส่วนปัจจัยก็คือคุณภาพของภาคขยายของ 607 ที่ทำมาเพื่องาน av โดยตรง ซึ่งไม่ใช่แค่กำลังที่เพิ่มขึ้น แต่มันมีสัญญานรบกวนน้อยลง ถ้าคุณได้ลอง ลองฟังเพลงที่เล่นด้วยเครื่องดนตรีประเภทสาย อย่างวิโอล่า หรือเซลโล่ เพราะเครื่องดนตรีประเภทนี้ฟังความเพี้ยน หรือความไม่สม่ำเสมอของรายละเอียดเสียงได้ง่ายมาก

แต่เห็นคุณบอกเล็งๆไว้ ก็แปลว่ายังไม่ซื้อ ถ้าจะซื้อมาเพื่องานนี้โดยเฉพาะก็ไม่น่าจะคุ้ม เล่นแอมป์ 2 ch คุ้มกว่าโดยเฉพาะคุณภาพเสียงที่ได้ แต่ถ้างบไม่มากนัก ก็ลองใช้แอปสำหรับหูฟังซึ่งราคาไม่แพง มาลองใช้ก่อน ถ้ายังไม่พอใจก็ เปลี่ยน sound card ก่อนเลย

Comment

Originally posted by ORiOri View Post
            ็HD650 นี่ ต้องพึ่งแอมป์ และอุปกรณ์ต่าง ๆ อย่างมากเลยครับ (ลำโพงบ้านราคาระดับไม่กี่หมื่น นี่ไม่ได้กิน 650)

ผมเองก็ไม่เคยลองต่อจาก soundcard แพง ๆ แต่ดูจากสภาพแล้วคาดว่าคงขับได้ไม่สุดแหง ๆ
            เพราะแอมป์นี่มีภาคขยาย หรืออุปกรณ์ต่าง ๆ ที่ใช้ในวงจรดีกว่าเยอะครับ แต่ว่า แอมป์เอง มันก็ต้องพึ่ง DAC แปลงสัญญาณ Digital>Analog เพิ่มเข้ามาเหมือนที่มีในซาวด์การ์ด

ถ้าจะเล่น 650 ในความคิดผมนั้น ถ้ัาใช้คอมเป็น source คุณก็ต้องมี soundcard (อันนี้คุณมี X-fi อยู่แล้วก็ใช้ไปก่อนได้ครับ) หรือหา dac ดี ๆ เอามาใช้แปลงสัญญาณ digital > analog เข้าสู่ แอมป์ (ต้องเดือดร้อนหาสาย RCA ดี ๆ อีกครับ 555) หรือไม่ก็ต้องหา Amp+DAC ในตัวก็ได้ครับ สะดวกดี ต่อ coax, usb จากคอมเข้า แล้วเอาหูฟังจิ้มเลย (อย่างพวก Audio GD compass)

แต่ว่าแอมป์สำหรับหูฟัง เอามาใช้ขับลำโพง มันจะไม่ได้เรื่องนะครับ

ถ้าจะเล่น HD650 ต้องหาแอมป์หลอดสำหรับหูฟังคุณภาพดีหน่อยครับ แล้วก็สายสัญญาณต่าง ๆ อีก ยาวเลยครับ งบบานปลายแน่ ๆ 5555

ปล. ผมใช้แอมป์หลอด Darkvoice 332 เป็นตัวขับ HD650 ครับ
            เล่นหูฟังชุดใหญ่เหมือนกันนะครับท่าน Oriori
            HD650+Darkvoice ชุดนี้นี่ได้ชุดโฮมเล็กๆเลยนะนั่น
            เห็นแล้วน้ำลายหกอยากได้บ้าง ฮ่าๆ

เห็นมี Nu-force DAC มาใหม่ด้วยตัวเล็กน่าใช้ดี ไม่รู้ว่าคุณภาพเป็นไง
            ไว้ลองส่ง link ให้เฮีย tor_za ดีกว่าเพื่อเฮียแกเอามาเล่น หุหุ

Comment

ผมว่า ไม่ dac external ก็ HD box ครับ

sound รุ่นกลางๆ เร่ง vol มีความเพี้ยนสูงตาม ไม่ก็ต้องเอา coaxial ออกมา
              อีกอย่าง system ของบางท่านไฟอาจจะกวนได้ (เปิด vol ดังๆ มีซ่าเบาๆ)

อันนี้ผู้ถึงแหล่งกำเนิดเสียงอย่างเดียว ไม่พูดถึงภาคขยาย แอมป์หนะครับ

Comment

Working...
              X