overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 10 of 10
    OverclockZone Member wokentappy's Avatar

Question "จำเป็นหรือไม่" ใช้ เม้าส์ไร้สาย ดี หรือ ไม่ดียังไง

ผมไปเห็นมา เม้าส์ไร้สาย เป็นแบบเสียบ flash drive
    ตัวเมาส์มันใช้ถ่านแบบไหนครับ แล้วใช้ได้กี่วันถึงถ่านหมด (เปิดทั้งวัน)
    และมันทนรึป่าว...?

OverclockZone Member khin7710's Avatar

ดี
    -ไม่มีสายให้เวลาใช้แล้วติดๆขัดๆ
    -ไปไกลๆได้หากเป็น BT

ไม่ดี
    -ต้องใช้ถ่าน (เป็นสิ่งเดียวที่ไม่ชอบที่สุด)
    -ส่วนใหญ่ถ้าเน้น dp จะมี dp น้อย

นึกออกแค่นี้

OverclockZone Member

ใส่ถ่านแล้วทำให้หนักด้วยนะครับ

OverclockZone Member nameless's Avatar

ตัวเมาส์มันใช้ถ่านแบบไหนครับ
    มีหลายแบบครับ ทั้ง AA AAA ถ่านกระดุม Lithium ก็มี

ส่วนใช้งานได้นานแค่ไหน ผมก็ไม่เคยใช้เหมือนกันเลยไม่รู้น่ะครับ

ความทนทานก็คงไม่ต่างอะไรกับเม้าส์แบบมีสายครับ ถ้าไม่ทำตกน่ะนะ เพราะเม้าส์มันไม่มีสายเวลาเผลอ ๆ เอามือไปปัดร่วงก็พังได้นะครับ

OverclockZone Member slate's Avatar
    God of Future !!

ตัวที่ขายกันไม่แพงมากมักจะมีปัญหาดีเลย์กับกินไฟอ่ะคับ

ใช้งานธรรมดา ก็ดีครับ

แต่ถ้าเล่นเกม บอกได้เลยว่าไม่เวิค

OverclockZone Member anima's Avatar

ใช้ของ logi... อยู่ครับ ทั้ง เมาส์และคีย์บอร์ด ชื้อมาเมื่อ 20 ธันวา ปีที่แล้ว

เมาส์ใช้ถ่าน AA 1 ก้อน ที่แถมมาใช้ได้ ประมาณ 45 วัน ใช้แบบไม่ได้ปิดเลยนะครับ ตอนนี้เปลี่ยนถ่านใหม่มาจะเดือนแล้วยังปกติอยู่

คีย์บอร์ดใช้ถ่าน AAA 2 ก้อน ที่แถมมายังไม่หมด คีย์บอร์ดยังตอบสนองได้ดี ไม่เคยปิดเลยเหมือนกัน

ก่อนหน้านี้เคยใช้เมาส์ไร้สายของอีกยี่ห้อหนึ่ง ตัวนั้นเป็นถ่านชาร์ต ถ่านเสื่อมไปแล้ว แต่ยังใช้งานผ่าน usb ได้ดี

จำเป็นไหม...? อันนี้ส่วนตัวผมนะ เนื่องจากว่าทำงานหน้าคอมตลอด พื้นที่บนโต๊ะจำกัด เวลาที่ต้องใช้พื้นที่ของพวกนี้มันเคลื่อนย้ายได้สะดวกดี เอามาวางบนตักได้ สายไม่ลากยาวเกะกะ

อีกอย่างก็คือเป็นพวกชอบนอนเล่นเกม ไม่ก็นั่ง******งออกไปมากอุปกรณืไร้สายสำหรับผมก็เลยจำเป็น

ส่วนทนไหมนั่น อุปกรณ์ชุดก่อน ใช้เล่นเกม กับทำงาน คีย์บอร์ดพังแล้วหลังจากใช้มาสามปี เมาส์ปกติดีอยู่
    Last edited by anima; 11 Feb 2010 at 13:16:52. Reason: แก้คำผิด

OverclockZone Member osxp's Avatar

ใช้แบบเป็นชุดคีย์บอร์ดกับเมาส์ครับ Logitech EX90 ราคาประมาณ 1,000 บาท เป็น optical ธรรมดา

ใช้ถ่าน AA อย่างละ 2 ก้อน ผมซื้อถ่านชาร์จ Sanyo eneloop 2000mAh มาใส่ ตัวคีย์บอร์ดไม่กินถ่านเลย ชาร์จทีนึงใช้ได้เกิน 3 เดือน แต่ตัวเมาส์ใช้ไปประมาณเดือนนึงก็ต้องชาร์จใหม่ละ

ข้อดี (สำหรับรุ่นที่ผมใช้อยู่ Logitech EX90)

1. ไม่มีสายเกะกะ
    2. ใช้ได้ระยะไกลๆ เวลาเอาไปเล่นเกมส์ หรือดูหนัง กับจอใหญ่ ก็ยกเมาส์กับคีย์บอร์ดไปได้เลย สะดวกมากๆ
    3. ไม่มีดีเลย์เลย เล่นเกมส์ไม่มีปัญหา
    4. ทนดีมากๆ ทำตกไปหลายรอบแล้ว ไม่มีอะไรเสียหาย ตอนนี้อายุ 2 ปีกว่าแล้ว ยังปกติดี

ข้อเสีย
    1. ใช้ แบต AA ถ้าไม่ได้ใช้ถ่านชาร์จ จะเปลืองถ่านมากๆ
    2. ชอบทำตกบ่อยๆ
    3. รุ่นนี้เมาส์จะกินไฟตลอดเวลา ไม่มีสวิตช์ปิดเปิด ใช้ถ่านชาร์จได้ประมาณ 1 เดือน

ถ้าถามว่าจำเป็นมั๊ย สำหรับผมจำเป็น เพราะเครื่องที่ใช้อยู่ ต่อไว้ 2 จอ 23" ไว้ทำงาน กับ LCD TV32" ไว้ดูหนังและเล่นเกมส์ ดังนั้น ถ้าใช้แบบมีสาย ไม่สะดวกแน่ๆ ตอนย้ายมาใช้อีกจอนึง
    Last edited by osxp; 11 Feb 2010 at 13:24:15.

ส่วนตัวนะ จำเป็น เพราะขี้รำคาญ
    ทนใช้ optic มานาน จนเลิกทน ยิ่งใช้กะจอกว้างยาวสมัยนี้
    ลากแล้วติดๆขัดๆ หงุดหงิดอะ
    เปลี่ยนเป็นของ ms เทคโน blue trax บนทุกพื้นผิว....แจ๋ว เนียน ลื่นสดวกไปหมด
    เล่นเกมส์ลูกเล่น พ่อโหลดแต่ไฮเดฟ อ่ะ
    แต่ถ่านธรรมดาที่แถมมาใส่ก้อนเดียว เปิดตลอด 2 เดือนก้อเรียบร้อย
    ใช้ alkaline แล้ว เพราะอยากรู้ว่าระยะเวลาจะตามที่สเปคว่าไว้อ๊ะป่าว

สำหรับผมนอกจากเล่นเกมส์แล้ว
    เมาส์คีย์บอร์ดไร้สายเป็นอะไรที่ดีมากๆ
    ดูสวยงามกว่า สะดวกกว่า เยอะครับ

Bookmarks

Bookmarks