overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 18 of 18
    OverclockZone Member

Default ### วันนี้ ไปซื้อ Silverstone SG02 Black มาลอง###

พอดีน้องอยากได้เคส Micro เล็กๆ ไว้ตั้งในมุมห้องครับ ... ระหว่างรอ FT02 เลย ไปจัด SG02 ของ Silverstone มาลองสักหน่อย มันสวยเรียบๆ ดีครับ ... ตอนไปซื้อมี 2 สีขาวกับดำ ... พอดีห้องชายไทย Theme มันจะเข้ากับสีดำมากกว่า ... เลย เอาสีดำมาครับ ...

ผมลองดูจากในเว๊บอื่นๆ ตัวนี้ในไทย ถือว่าราคาถูกมากครับ ... ผมซื้อที่ Hardwarehouse เขาบอกว่าราคามันลดลงมาครับ ... เมื่อก่อนแพงกว่านี้ ... ราคาโอเค คุณสมบัติโดนใจ ผมเลยจัดมา 1 ชุดครับ ...

ตัว SG02 นี้ ผมเล็งๆ อยู่นานครับ ... ไม่รู้ว่ามันจะมีปัญหาเรื่องขนาดกับการระบายความร้อนหรือเปล่า???

แต่จาก Spec. มันมีพัดลดระบายความร้อนติดด้านบน 2 ตัว แล้วก็มีตัวเป่าที HDD อีก 1 ตัว ... ส่วน ฝาเคสก็มีรูระบายความร้อนทั้งด้านข้างและด้านบน ... ผมว่าน่าจะโอเค ...

และที่ Sale หน้าร้านย้ำนักหนาสำหรับ จุดเด่นของมัน ... ก้อตรงการ์ดจอนี่ล่ะครับ ... มันมีช่องให้ใส่การ์ดจอแบบ ยาวได้ด้วยครับ... จำไม่ผิดน่าจะได้ถึง 12" เลยนะครับ ... เดี๋ยวว่าจะยุให้น้องมันซื้อมาลองจะได้แรงๆ จาก Review เท่าที่ดูก็ น่าจะเวิกครับ ...

Review
    ว่าจะถ่ายรูปของตัวเองมาให้ดู แต่ว่าเว๊บนอกเขาก็มีแถมยังชัดเจนกว่าอีก ผมเลยขอยืมรูปเขามา Review ให้ดูคร่าวๆ นะครับ
    ว่าคุ้มค่าสมราคาขนาดไหน ^^

ราคา Hardware house ประมาณ 1,500 บาท (Case only)
    M/B แบบ M-ATX (Case only)

อันนี้เป็นกล่องมันนะครับ สวยงามครับผม

ตัวเคสครับ มี 2 สี ขาวและดำ ครับ หน้าเคสเป็นอะคริลิค ส่วนตัวเคสเป็นเหล็กครับ

เทียบขนาดกันแล้วเล็กกว่า Tower ทั่วไปพอสมควรครับ ... ตรงนี้แหละที่ผมว่าเป็นจุดเด่นของมัน
    ที่ช่วยประหยัดพื้นที่โต๊ะทำงานหรือเข้ามุมส่วนต่างๆ ในบ้านได้ดีครับ

ปุ่มเปิดปิดเครื่องอยู่ด้านบนครับ หากมองจากด้านหน้าจะไม่เห็นครับ มันซ่อนอยู่ สวยงามดีครับ

อันนี้ มุมมองด้านหน้าแบบเต็มๆ จะเรียบๆ งาน ไม่ฉูดฉาดครับ มีช่องใส่ 5.25"x2
    และสามารถ convert เป็น 3.5"x1 ครับ

ด้านล่างเป็นที่เปิดครับ เมื่อเปิดมาจะเจอ USBx2 / Audio+Mic / Firewirex1

ด้านบนมีช่องสำหรับระบายอากาศ 2 ช่องครับ สามารถติด ตั้งพัดลมแบบ 80mm ได้ครับ

ด้านหลังมีรูระบายอากาศเพียบ ไม่ต้องห่วงเรื่องเคสเล็กแล้วจะร้อนครับ เออ PSU ใส่เป็นแบบธรรมดาด้วยครับ
    ไม่ต้องไปหาขนาดเล็กมาใส่ และจากที่ดูจากในเว็บ ช่องตรงที่มีตัวอักษร CE รู้สึกว่าจะสามารถซื้อ
    พัดลมแบบแนวนอนจาก SST มาใส่ได้ด้วยครับ หากว่ากลัวว่าจะระบายความร้อนไม่พอ

ภาพจากด้านข้างครับ ตรงนี้แหละครับ ที่เว้นที่ว่างไว้สำหรับติดตั้งการ์ดจอขนาดยาวสูดสุดถึง 12" ตรงนี้ล่ะครับอีกจุดเด่นนึงของมัน ใส่เสร็จแล้ว Hiso มาครับ

พัดลม 1 ตัวที่แถมมาให้เป็นขนาด 80mm และเป่าอยู่ตรงบริเวณที่ใส่ HDD พอดีครับ ท่าจะเย็น

เริ่มต้นวาง M/B เราต้องถอดโครงเหล็กด้านบนออกก่อนครับ จากภาพนี่ติดพัดลมเสริมเข้าไปด้านบนด้วย
    จำนวน 2 ตัว รับรองเย็นหายห่วง

ภาพหลังจากติดตั้ง การ์ดจอ (HD3870) เข้าไปแล้ว ดูเท่ไม่หยอกครับ แน่นๆ ดี

ช่องสำหรับใส่ HDD ครับ ใส่ได้ 2 ลูก และเวลาติดตั้ง ไม่ต้องใช้ น็อตเลยครับ มันมีอุปกรณ์ติดตั้งมาให้แล้ว
    ง่ายดีชิมิ ...

อ่ะนะ อันนี้มีแอบใส่ Heat sink ของ Silver ต่างหากด้วย อันนี้ผมไม่เคยเห็นในไทยนะครับ คิดว่าคงไม่มีนะ
    แต่ก็ คงยิ่งเย็นเข้าไปใหญ่เลยครับ

หน้าตาตอนเสร็จแล้ว ก็ดูดีครับ อีกทั้งยังแรงด้วย

สรุป

ผมว่านะที่ราคาเท่านี้ พันกว่าบาท จริงๆ แล้วเคส SFF เนี่ยเหมาะกับคนไทยมากเลยครับ หากคุณคิดว่าคุณซื้อ
    คอมตัวหนึ่งแล้วไม่ได้ใส่อะไรข้างในมากมาย ผมว่าตัวนี้น่าสนใจนะครับ ไม่ร้อน Upgrade การ์ดจอได้แรง
    ราคาไม่แพง ชื่อเสียงน่าเชื่อถือ โอ๊ย พันกว่าๆ คุ้มแล้วครับผม ...

Last edited by SSTBOY; 27 Apr 2010 at 14:49:04.

เดิน Commart มา ราคามันประมาณ 1500 เองครับ ... ถูกมากครับ เมื่อเทียบกับเว๊บนอก ... วันนั้น พอดีเจอ ฝาหรั่ง ... ครับ ... เค้ายืนคุยกับคนขายอยู่พอดีเลยแอบฟัง ... ก้อจริงอย่างที่เค้าว่าล่ะครับ ... คนไทยส่วนมาก ใช้ PC + HDD 1 ลูกเท่านั้น ไม่รู้จะเอา Case ใหญ่ๆ กันไปทำไม ... เอาเข้าจริงๆ เคสแบบ SFF น่าจะเหมาะสุดแล้ว ... (เออ อันนี้ก็จริงเนอะ) ประหยัดที่แล้วอย่างตัว SG02 ยังรองรับการ์ดยาวได้อีก ... ผมเลยเริ่มลังเลล่ะครับ ... สงสัยคงได้ซื้อไปรองจริงๆ เดี๋ยวไว้ไปหาข้อมูลเพิ่มเติมในเว๊บก่อนดีกว่าครับ

OverclockZone Member Oniwaga's Avatar

อยากหา เคสลักษนะนี้อยู่พอดี
    ไม่ทราบมีที่ไหนขายบ้างคับ

ผมเอาภาพ Review นอกมาเพิ่มให้แล้วครับ

สำหรับคนที่ PM มานะครับ ผมส่ามีอะไร โพส ตรวนี้ได้เลยครับ ทุกๆ ท่านจะได้เห็นด้วยครับ

ตัวนี้มีขายที่ Hardwarehouse นะครับ สาขาหลักๆ น่าจะมีหมดทุกที่ครับ ลองไป ดูเองนะครับ ผมไม่แน่ใจ

OverclockZone Member tawatch's Avatar
    BTS ชิดลม & รังสิตคลอง 3

ผมก็ใช้อยู่ครับ สีเดียวกับท่านเลย คุ้มค่าเงินจริงๆ

ถ. สนามบินน้ำ จ.นนทบุรี

รบกวนโพสบอกหน่อยได้ป่าวคับ ว่าในกล่องมีไรให้บ้าง
    ผมซื้อมาจาก HWH แต่มีแค่เคสเปล่าๆ แถมฝาหน้าตรงช่อง CD-ROM ก็โบ๋ ไม่มี cover ให้ ประมาณว่า ถ้าไม่ซื้อ DVD-ROM มาใส่ ก็จะโบ๋อยู่ให้เห็น PSU

ไม่มีแม้กระทั่งน๊อตเลยคับ จะใส่ HDD ก็ใส่ไม่ได้ เพราะตอน slide เข้าไปจะติดน๊อตที่ยึดกะ HDD สงสัยต้องมีน๊อตหัวเรียบๆอ่ะคับ แต่ผมไม่เห็นไรในกล่องเลยคับ

พนักงานบอก นี่เอามาใหม่ๆเลยนะคับ พอดีผมเห็นกล่องปิดสก๊อตเทปไว้ เลยไม่ได้แกะดูข้างใน จนยกกลับมาบ้านประกอบคับ เลยรู้สึกแปลกๆ หรือผมประกอบไม่เป็นก็ไม่ทราบ

OverclockZone Member tawatch's Avatar
    BTS ชิดลม & รังสิตคลอง 3

Quote Originally Posted by solaris69 View Post
    รบกวนโพสบอกหน่อยได้ป่าวคับ ว่าในกล่องมีไรให้บ้าง
    ผมซื้อมาจาก HWH แต่มีแค่เคสเปล่าๆ แถมฝาหน้าตรงช่อง CD-ROM ก็โบ๋ ไม่มี cover ให้ ประมาณว่า ถ้าไม่ซื้อ DVD-ROM มาใส่ ก็จะโบ๋อยู่ให้เห็น PSU

ไม่มีแม้กระทั่งน๊อตเลยคับ จะใส่ HDD ก็ใส่ไม่ได้ เพราะตอน slide เข้าไปจะติดน๊อตที่ยึดกะ HDD สงสัยต้องมีน๊อตหัวเรียบๆอ่ะคับ แต่ผมไม่เห็นไรในกล่องเลยคับ

พนักงานบอก นี่เอามาใหม่ๆเลยนะคับ พอดีผมเห็นกล่องปิดสก๊อตเทปไว้ เลยไม่ได้แกะดูข้างใน จนยกกลับมาบ้านประกอบคับ เลยรู้สึกแปลกๆ หรือผมประกอบไม่เป็นก็ไม่ทราบ
    ของผมมีครบครับ

ถ. สนามบินน้ำ จ.นนทบุรี

Quote Originally Posted by tawatch View Post
    ของผมมีครบครับ
    อ่ะ งั้นก็งานเข้าซะละคับ แสดงว่า ต้องใช้น๊อตของที่ให้มา ไม่งั้นก็ใส่ HDD ไม่ได้ละ

ผมว่าเอาของเข้าไป Claim HWH เลยครับ ของควรจะมีครบครับ เท่าที่อ่าน ไม่ใช่แค่ไม่ครบ แต่เป็นขาด ซะมากกว่าครับ - ปกติ เคสพวกนี้ประกัน 1 ปี ผมว่ารีบๆ เลยครับ

T_T" มีคน PM มาว่าผมขายตัวนี้ไหมนะครับ ... ที่ผมเอามา Review เพราะว่าผมชอบ Product ของ Silverstone นะครับ ผมไม่ได้ขายแต่ประการใดนะครับ ...

สินค้าตัวนี้น่าจะยังมีอยู่ที่ร้าน HWH นะครับ สาขาเขามีอยู่ทั่วๆ ไป ตาม IT Center นะครับ ราคาประมาณที่ผมแจ้งไว้ ยังไงลองติดต่อดูเองนะครับ เอาสาขาใกล้บ้านคุณล่ะกันครับ

ท่านที่ถามพัดลมมา - พัดลมที่ติดตั้งเป็นขนาด 120mm ทั่วๆ ไป นะครับ จะซื้อที่ร้าน HWH เลยก็ได้ครับ เห็นมีแบบเป็นสีๆ ด้วยครับ

ตัวนี้ใส่

5850X2

M/B Crosshair III ได้ปะครับ สนใจอยู่

เคสที่ผมใช้มันใหญ่เกินไป มากมาย เนื้อที่วางของแทบจะไม่มี

OverclockZone Member sicklab's Avatar
    Bangkok,Thailand

สวยมากมาย

M/B ที่คุณพูดอันนี้ ตาม Link ชิมิ

http://www.vmodtech.com/main/article...r-iii-formula/

ถ้าใช่มันเป็น ATX คิดว่าไม่สามารถครับผม

เอาเป็นว่าด้วยราคาเท่านี้ ซื้อบอร์ด M-ATX มาแต่งใหม่ ผมว่าเวิกครับผม

ตัวนี้ตามกล่องนะครับ มี 2 สีครับ

OverclockZone Member maoking's Avatar
    กรุงเทพ อ่อนนุช17

เมนบอร์ด สีแดง สวยดี ยี่ห้อ รุ่น อะไรหรือครับ

เข้ากับสี การ์ดจอซะด้วย

ไม่ทราบครับ แต่บอร์ดแดงก็หาไม่ยากนะครับท่าน

สำหรับท่านที่ถามราคาของเมืองนอกมา ... ราคาขายประมาณ 3000 บาทครับ ไม่รวมค่าส่งครับ

ของไทยนี่ถูกกว่ามากครับ ครึ่งๆ T_T

ผมเอารูปเคสขาวหลังใส่บอร์ดแล้วมาฝากครับ

Power Supply ที่ใช้กับเคสตัวนี้เป็นตัวขนาดทั่วไปนะครับ
    มันสะดวกกว่าเคสพวก Slim ที่ใช้ SFF PSU หากพังแล้วหาซื้อยากครับ

Bookmarks

Bookmarks