overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Page 1 of 2 12 LastLast
Results 1 to 20 of 21
    OverclockZone Member

Default CPU+VGA หม้อน้ำ 2 ตอนพอไหวมั้ยครับ

เอาผลทดสอบมาให้ดูครับ แค่ 20 นาทีเท่านั้นครับ รอนานไม่ไหว ง่วงแล้ว

ระบบตามนี้เลยครับ
    i7 920 D0 @ 4.2 ไฟ 1.356

ซิลิโคน Arctic Silver 5 (หา Coollab ไม่เจอ ไม่รู้เอาไปซ่อนลูกไว้ตรงไหนครับ)

355+XSPC Res Top -> BI Xtreme II -> HK3.0 -> EK FC-4870 -> 355+XSPC Res Top

อุณหภูมิห้อง 25C

ส่วน VGA นั้นไม่ต้องเป็นห่วงเลยครับ เย็นได้ใจ

สำหรับผมแล้ว หม้อน้ำ 2 ตอนกับระบบแบบนี้ถือว่าสอบผ่านครับ เพราะการใช้งานจริงๆ ไม่มีทางร้อนขนาดนี้แน่นอน ยกเว้นจะทำงานพวก VDO หรือ 3D เวลา render ไฟล์หรือแปลงไฟล์ ก็จะร้อนกว่านี้อีกนิด ประมาณ 60-65 ครับ

แต่ถ้าใครอยากกันเหนียว 3 ตอนไปเลย และควรเล่นหม้อน้ำที่หนาเกิน 4.5 ซ.ม. ขึ้นไปครับ อุ่นใจดี แถมยังเอา NB พ่วงไปได้อีกตัว

แม้ไม่เย็นขึ้นเทพ แต่ใช้งานได้แน่นอนครับ

ป.ล. กราฟอาจจะดูน่าเกลียดไปนิดนะครับ เพิ่งประกอบชุดน้ำเสร็จ เดินเครื่องทิ้งไว้ 1 ชม. แล้วเทสต์เลย

OverclockZone Member pungpond999's Avatar
    ร้าน Speed Com 085-1169552 LINE:pond-austin

แค่นี้เย็นสุดแล้วครับ พี่ อย่าลืม EK FC-4870 มานร้อนจาตาย ท่าCPUลูปเดียวนะ เย็นเจียบ เทส20นาทีเหมือนกันเบื่อรอ+สงสารค่าไฟ เดือนที่แล้วผมอัดแล้วเทส ค่าไฟขึ้นมาเกือบ600บาทเลย โดนด่ายับเลยเทสพอเป้นพิธีพอ เพราะระดับนี้แล้ว เซตค่าไม่มีวูปอยู่แล้วเชื่อฝีมือคับ ของผมเทสแล้วใช้จริง ฟูโหลดระดับ 50-55ก็พอใจและครับใช้งานจริงแทบไม่ได้ใช้ไรเลยแค่เล่นเนต

OverclockZone Member conus009's Avatar
    < KMIT NB >ศรีประทุม อู่บางเขน รามอินทรา เกษตร ลาดพร้าว บางกะปิ (MRT รัชฎา จันทร์ ถึง เสาร์ )

ว่างมาเซ็ท ที่บ้านให้มั้งสิ i5 มันไป 210 กับ บอด EVGA มะได้อะ คราบ

OverclockZone Member moopa's Avatar

อืม..แจ๋วคับ CPU+VGA 2ตอนก็เยี่ยมคับ

OverclockZone Member pionut's Avatar

Quote Originally Posted by conus009 View Post
    ว่างมาเซ็ท ที่บ้านให้มั้งสิ i5 มันไป 210 กับ บอด EVGA มะได้อะ คราบ
    ออกค่าเดินทางให้พี่เค้าสิครับ อิอิ
    Last edited by pionut; 11 Feb 2010 at 18:51:46.

Quote Originally Posted by pungpond999 View Post
    แค่นี้เย็นสุดแล้วครับ พี่ อย่าลืม EK FC-4870 มานร้อนจาตาย ท่าCPUลูปเดียวนะ เย็นเจียบ เทส20นาทีเหมือนกันเบื่อรอ+สงสารค่าไฟ เดือนที่แล้วผมอัดแล้วเทส ค่าไฟขึ้นมาเกือบ600บาทเลย โดนด่ายับเลยเทสพอเป้นพิธีพอ เพราะระดับนี้แล้ว เซตค่าไม่มีวูปอยู่แล้วเชื่อฝีมือคับ ของผมเทสแล้วใช้จริง ฟูโหลดระดับ 50-55ก็พอใจและครับใช้งานจริงแทบไม่ได้ใช้ไรเลยแค่เล่นเนต
    ขี้เกียจเทสต์นานด้วยครับ 20 นาทีก็เห็นผลแล้ว เทสต์นานกว่านี้ถ้าจะร้อนก็แค่ 1-2 องศาเท่านั้น ใช้งานจริงๆ ความร้อนแทบไม่แตะ 60 เลย นอกจากแปลงไฟล์

ป.ล. ไม่ทราบว่าท่านปอนด์ใช้สายยางขนาดเท่าไหร่ครับ

Quote Originally Posted by conus009 View Post
    ส่งค่าเดินทางมาเลยครับ เดี๋ยวไปหา

Quote Originally Posted by moopa View Post
    อืม..แจ๋วคับ CPU+VGA 2ตอนก็เยี่ยมคับ
    ขอบคุณครับ เทสต์ครั้งนี้ต่างจากคราวแล้วนิดนึงก็คือ พัดลม yateloon แค่ 2 ตัว และไม่มี shroud ครับ

สรุปได้ว่า โปรเจ็คต่อไปของผม XSPC RX360 ตัวเดียวทั้งระบบเลยครับ แบบนี้เลย

355+XSPC Res Top -> XSPC RX360 -> HK3.0 -> EK FC-4870 -> NB -> 355+XSPC Res Top

ผมว่าเล่น mosfet ด้วยหม้อน้ำยังเอาไหวเลยครับ ส่วนพัดลมผมจะหาทีแรงดึงดีๆ 1200 rpm กับ shroud ก็พอแล้วครับ

Quote Originally Posted by pionut View Post
    ออกค่าเดินทางให้พี่เค้าสิครับ อิอิ
    เห็นด้วยครับ ตอนนี้ยิ่งเบื่อๆ พายุหิมะอยู่
    Last edited by tsawana; 12 Feb 2010 at 07:48:36.

OverclockZone Member salamanderkmutt's Avatar
    BTS/MRT : บางบอน + อารีย์ + พญาไท + อุดมสุข

ตอนนี้จับอุปกรณ์ทั้งหมดยัดใส่เคสรึยังครับพี่ อยากชมความงามอ่ะ อิอิ

Quote Originally Posted by salamanderkmutt View Post
    ตอนนี้จับอุปกรณ์ทั้งหมดยัดใส่เคสรึยังครับพี่ อยากชมความงามอ่ะ อิอิ
    ตอนนี้อยู่ในเคสแล้วครับ แต่เป็นอุปกรณ์ชุดเก่าอยู่ กับสายไฟระโยงระยางมั่วไปหมดครับ แต่ผมพอจะมีไอเดียแล้วครับว่าจะแต่งสวยเติมหล่อมันยังไง คิดตรงที่งบประมาณนิดหน่อยครับ เพราะต้องซื้อหลายอย่างอยู่คือ

1. พัดลม 3 ตัว
    2. อุโมงค์ลม
    3. หม้อน้ำ 3 ตอน ยังคาใจนิดๆ ระหว่าง XSPC RX360 หรือ Feser 360 ครับ (กลัวซวยเจอ XSPC ล็อตเก่าที่มันสีลอกเวลาแกะพลาสติกหุ้มน่ะครับ)
    4. NB Block ดูๆ EK กับ Bitspower อยู่ครับ
    5. Mosfet ก็จาก 2 ค่ายด้านบนเช่นกัน
    6. สายยางคงเป็น Tygon เหมือนเดิมครับ ผมซื้อสีดำมา แต่ตอนนี้อยากได้สีใส เพราะเปลี่ยน coolant เป็นสีแดงแล้ว โปรเจ็คใหม่นี้เน้นดำแดงครับ

เสร็จแล้วค่อยเก็บเงินทำสี หุ้มสายไฟใหม่อีกรอบครับ และต้องซื้อแรมกับ psu ใหม่ครับ

ป.ล. โปรเจ็คนี้ใช้เวลาทั้งปีแน่ๆ ครับ แต่พยายามจะทำชุดน้ำให้เสร็จภายใน 2-3 เดือนนี้ เล่นหนักๆ เหมือน 2 ปีที่ผ่านมาไม่ได้แล้วครับ เดี๋ยวเมียด่า 555 (อันนี้เรื่องจริงเลย)

OverclockZone Member ranti's Avatar
    มหาชัยเมืองใหม่ สมุทรสาคร 086-0640403

ภรรยาต่อว่า...อันนี้ไม่บอก ก้เชื่อครับ โดนเหมือนกัน...

Quote Originally Posted by ranti View Post
    ภรรยาต่อว่า...อันนี้ไม่บอก ก้เชื่อครับ โดนเหมือนกัน...
    ใครไม่มีไม่รู้ครับ แต่ผมก็เล่นคอมหนักจริงๆ แหละ แทบจะกอดคอมนอนด้วยเลยครับ

OverclockZone Member pungpond999's Avatar
    ร้าน Speed Com 085-1169552 LINE:pond-austin

ใช้สายยางXSPC สีน้ำเิงิน1/2 อยู่ครับ(ดูแล้วงานไม่เนียนครับ) กำลังหาสายยางดีสวยๆหน่อย มียี่ห้อไหนแนะนำไหมครับ ท่าไม่มีก้คงกลับไปซบTYGON เหมือนเดิมครับ

OverclockZone Member salamanderkmutt's Avatar
    BTS/MRT : บางบอน + อารีย์ + พญาไท + อุดมสุข

ผมอ่านกระทู้ของพี่จนอยากสอย XSPC RX360 ตามแล้วครับเนี่ย อิอิ
    แล้ว Block NB กับ Mosfet ของ Enzotech ไม่เข้าตาเหรอครับ มีแท่งทองแดงด้านในด้วยนะ

หรือว่ามันอั้นน้ำมากไปครับ อยากทราบความเห็นครับ

OverclockZone Member slate's Avatar
    God of Future !!

Quote Originally Posted by pungpond999 View Post
    ใช้สายยางXSPC สีน้ำเิงิน1/2 อยู่ครับ(ดูแล้วงานไม่เนียนครับ) กำลังหาสายยางดีสวยๆหน่อย มียี่ห้อไหนแนะนำไหมครับ ท่าไม่มีก้คงกลับไปซบTYGON เหมือนเดิมครับ
    Primochill ก็ไม่เลวนะครับ เบียด Faser ตกขอบโลกไปเลย

ผมชอบ Feser ครับ งอได้สะใจกว่า Tygon ครับ

Quote Originally Posted by salamanderkmutt View Post
    Block NB กับ Mosfet ของ Enzotech ไม่เข้าตาเหรอครับ มีแท่งทองแดงด้านในด้วยนะ
    ของ Enzotech สวยครับ เพียงแค่มันไม่เข้า concept ผมเท่านั้นเองครับ

Quote Originally Posted by slate View Post
    Primochill ก็ไม่เลวนะครับ เบียด Faser ตกขอบโลกไปเลย
    Primochill เคยใช้รุ่นเก่าๆ อยู่ครับ สายยางด้านนอกมันเคลือบอะไรเหนียวๆ ไม่รู้ครับ ใช้ไปนานๆ ฝุ่นเกาะบานเลย (รุ่นใหม่อาจจะดีแล้วนะครับ)

OverclockZone Member slate's Avatar

ผมมีสี uv-red ออกแนวแดงสดลื่นใสยืดหยุ่นดี ส่วน faser กลับเหนียวๆ วงเลี้ยวกว้างกว่าพี่ชิว แถมสีซีดเพี้ยนด้วยครับ

Quote Originally Posted by slate View Post
    ผมมีสี uv-red ออกแนวแดงสดลื่นใสยืดหยุ่นดี ส่วน faser กลับเหนียวๆ วงเลี้ยวกว้างกว่าพี่ชิว แถมสีซีดเพี้ยนด้วยครับ
    แปลกดีครับ ตรงข้ามกับของผมเลย แต่จริงๆ แล้ว ใช้อันไหนสบายใจก็ใช้อันนั้นแหละครับ เพราะคนเรามีจุดที่ชอบไม่เหมือนกัน

ป.ล. ผมอาจจะเปลี่ยนไปเล่นสาย 3/8 ID ก็ได้ครับ วงเลี้ยวมันสวยดี

Quote Originally Posted by tsawana View Post
    แปลกดีครับ ตรงข้ามกับของผมเลย แต่จริงๆ แล้ว ใช้อันไหนสบายใจก็ใช้อันนั้นแหละครับ เพราะคนเรามีจุดที่ชอบไม่เหมือนกัน

ป.ล. ผมอาจจะเปลี่ยนไปเล่นสาย 3/8 ID ก็ได้ครับ วงเลี้ยวมันสวยดี
    เอหรือว่าผมจะโดนเล่นเข้าให้แล้ว เดี๋ยวถ่ายรูปให้ดูดีกว่าครับ

OverclockZone Member colobo1's Avatar

เป็นผม จัด3ตอน ไปดีกว่า ผมไม่ได้เปิดแอร์ 25 ตลอด........

พอดี 2 ตอนอันนี้เป็นของเก่าเก็บนะครับ เลยเอาออกมาทดลองดู จริงๆ ผมกะจะเล่น 3 ตอนอยู่แล้ว (เผื่อเอาไว้ต่ออะไรเพิ่มเติม) อีกอย่างนึงอุณหภูมิต้องผม ทั้งปีไม่เคยเกิน 25 เลยครับ

OverclockZone Member jamesboyd's Avatar
    หลัง โลตัส ประชาชื่น

Quote Originally Posted by tsawana View Post
    พอดี 2 ตอนอันนี้เป็นของเก่าเก็บนะครับ เลยเอาออกมาทดลองดู จริงๆ ผมกะจะเล่น 3 ตอนอยู่แล้ว (เผื่อเอาไว้ต่ออะไรเพิ่มเติม) อีกอย่างนึงอุณหภูมิต้องผม ทั้งปีไม่เคยเกิน 25 เลยครับ
    น่าริษยาจังเลย
    25องศา ทำไรเหงื่อก็ไม่ออก

Page 1 of 2 12 LastLast

Bookmarks

Bookmarks