overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 8 of 8
    OverclockZone Member tuajeed's Avatar
    กรมทหารต่อสู้อากาศยานรักษาพระองค์ , สวนสยาม

Talking ช่วยวิจาร์ณ โน๊ตบุคที่จะซื้อหน่อย คับ ขอละเอียดมากๆ

ผมเองก็ไม่มีความรู้เท่าไหร่นะคับ ตอนนี้อยากจะซื้อโน๊ตบุ๊ค เล็งไว้ตอนนี้มีประมาณ 3-4 ตัว งบก็ประมาณ 2 - 3 หมื่น สำหรับตัวที่เล็งไว้ได้แก่

ACER

1. AS4740G-332G32Mn/C020 >>> http://www.jib.co.th/TH/prodetail.as...D_Product=9042

2. AS4740G-432G50Mn/2062 >>> http://www.jib.co.th/TH/prodetail.as...D_Product=9510

Compac

CQ41-210TX >>> http://www.jib.co.th/TH/prodetail.as...D_Product=9513

3 ตัวนี้คือตัวที่ผมเล็งๆดูๆ ไว้ จะนำมาใช้สำหรับ --เล่นเกมส์ , ดูหนัง , ฟังเพลง , พิมพ์งาน-- หลักๆคือ เล่นเกมส์ กะ ทำงาน ผมจึงอยากได้ ความรู้ นิดหน่อย

1. corei3 หรือ corei5 ดี หรือจะเป็น core 2 duo
    2. VGA ของโน๊ตบุคพวกนี้ อันไหนแรงกว่ากัน (ขออย่างละเอียดนะคับ)
    3. ระบบการใช้งานต่าง แต่ละตัวเครื่อง ความโดดเด่น ความแตกต่าง
    4. หรือท่านใดมีข้อเสนอแนะ หรือ มีรุ่นอื่น ที่ เทียบช่วงราคา ระหว่าง 2 - 3 หมื่นบาท แล้ว มันแรงกว่า หรือ ดีกว่า ก็บอกได้นะคับ

คือผมเองก็เลือกโน๊ตบุคไม่เป็น จึงอยากได้ความคิดเห็นจากพี่ๆในบอร์ด ว่าแบบไหน หรือยังไงดี
    สุดท้ายอีกนิดหนึ่ง ต้องการ netbook สำหรับให้แฟนทำงาน เขียนนิยาย แนะนำหน่อย ยี่ห้อไหนดี รุ่นไหนดี

ขอบคุณมากครับ สำหรับความรู้ ต่างๆที่พวกพี่ๆในบอร์ดได้บอก

OverclockZone Member chawin007's Avatar

ถ้างบ 30000 เลือก y460 , การ์ดจอ เพื่อการเล่นเกม
    ถ้างบน้อยลงมา ก็เลือก http://www.*****************/notebook...e-i3-330M.html การ์ดจอ ก็ดีใกล้ๆ กันเลย

OverclockZone Member

^
    ^

+1 ครับ

OverclockZone Member tuajeed's Avatar
    กรมทหารต่อสู้อากาศยานรักษาพระองค์ , สวนสยาม

ครับ ของ lenova กับ sumsung ดูเสปคแล้วเทพดีนะครับ แต่ว่า ใน 2 ยี่ห้องนี้ ผมไม่เคยใช้งานทั้งคู่
    อยากทราบว่า พวกอุปกรณ์มัน เสียง่าย มั้ย แล้วมีปัญหาบ่อยไหม ยังไงบ้าง ผู้ที่เคย ใช้ช่วย มาวิจาร์ณ ด้วยนะคับ เผื่อ จะได้ตัดสินใจซื้อในส่วน 2 ตัวนี้ เพราะเทียบ จากเสปคแล้วราคา ถือว่าคุ้มค่ากว่า อีกอย่างครับ คิดว่า งานคอมมาร์ท 18-21 ก.พ.53 นี้ มันจะมี 2 ตัวนี้มาขายมั้ยครับ

OverclockZone Member chawin007's Avatar

เพื่อนผมใช้ lenovo มา ใช้มาจะปีแล้ว ก็ไม่เคย ส่งศูนย์เลยนะ นอกจาก อุปกรณ์เสียจากโรงงาน นั้นก็เป็นเหตุสุดวิสัย ส่วนใหญ่ USER Error ก็มี นะ
    ผมใช้มาแค่ 2 เดือนอะนะ ส่วนใหญ่ มันเอ๋อที่ windows

อ่อ ถ้าเอ๋อ ที่วินโดว์ นี่ลงเอง หรือ ที่มันติดมากับเครื่องอะครับ ส่วนอื่นจะมีเสียอีกมั้ยคับ

OverclockZone Member MonetOnline's Avatar

+1 Lenovo Y460 ครับ

ปัญหาน้อยครับ ไม่ต้องห่วง

OverclockZone Member woopy's Avatar

เข้ามาแนะนำ netbook ครับ ตอนนี้ผมใช้ของ samsung nc10 อยู่ ใช้ทำงาน office ต่อเน็ต ก็ใช้งานได้ปกตินะครับ ตอนผมหาข้อมูลผมดูที่แบตเป็นหลักเลยครับ เพราะผมใช้งานในที่ที่ไม่มีแบตบ่อยกว่าครับ ส่วนเรื่องความร้อนก็ใช้ได้เลยครับ (วางบนตักแล้วร้อนอ่ะ) นอกนั้นก็มาดูที่ ขนาดจอ design กับความชอบน่ะครับ

ของผมซื้อมือสองมานะ ซื้อจากห้องตลาดในนี้แหละ ไม่อยากซื้อมือหนึ่งเพราะมันแพงกว่าและผมใช้งานแค่ตอนไปต่างจังหวัดเท่านั้น

---ตัวหนังสือมันเล็กนะครับ จะพิมพ์งานนานๆไหวหรอครับ ลองไปที่ร้านแล้วเล่นดูหรือยังครับ ผมใช้ 10.1 นิ้ว ยังเล็กเลย แต่ยอมรับเรื่องขนาดและน้ำหนักที่เบามาก ว่าแล้วตอนนี้อยากเปลี่ยนเป็น 12 นิ้วจัง---

ถามเพิ่มเติมได้ครับ ยินดีให้ข้อมูล (ทาง pm นะครับ ขี้เกียจตามกระทู้)

เพิ่มเรื่อง keyboard ให้ครับ ขนาดมันเล็กว่าขนาดมาตรฐานนะครับ ใช้ครั้งแรกๆนี่พิมพ์ผิดบานเลย TT
    Last edited by woopy; 12 Feb 2010 at 10:58:40. Reason: keyboard

Bookmarks

Bookmarks