Announcement

Collapse
No announcement yet.

UPSแบตเสื่อม เอามายัดรถซะ....

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• UPSแบตเสื่อม เอามายัดรถซะ....

UPSเก่าๆ ตัวนี้เพื่อนให้มาครับ เสียบปลั๊กลองดูก็ปกติดี แต่แบตเสื่อม ราคาแบตใหม่ 600-800฿ เลยไม่เอาดีกว่า
    แนวคิดใหม่ก็บังเกิด เอาไปยัดรถดีกว่า ใว้แปลงไฟรถเป็นไฟบ้าน เพื่อที่จะเอา ลำโพง 2.1 ไปเสียบ มันเหลือใช้น่ะ เนื่องจาก ยังใช้วิทยุเดิมๆติดรถต่อลำโพง4ตัวอยู่เลย ไม่มีแอมป์ขับ

รูปการทำแบบละเอียดไม่มีนะครับ ต้องขออภัยด้วย เนื่องจากตอนทำ มือนึงถือไขควง อีกมือถือแก้ว เลยไม่มีมือถือกล้อง...อิอิ

วิธีการคือ
    1.เตรียมUPS
    1.1เปิดฝาเครื่องเอาเก่าแบตออก เก็บใว้ก็หนักเครื่องเปล่าๆ แล้วต่อสายยาวๆออกไปนอกเครื่อง
    1.2ใช้หัวแร้ง จี้บัซเซอร์ออกแล้วปิดฝา
    บัซเซอร์ (Buzzer ) คือลำโพงแบบแม่เหล็กหรือ แบบเปียโซที่มีวงจรกำเนิดความถี่ (oscillator ) อยู่ภายในตัว เมื่อป้อนแรงดันสามารถกำเนิดเสียงได้ด้วยตัวเอง แต่ไม่สามารถเปลี่ยนความถี่ของเสียงได้
    ดูขั้นตอนโดยละเอียดที่นี่ http://www.binthai.com/fly/ups.htm
    2.เดินสายไฟจากแบตรถไปท้ายรถ ผ่านฟิวแล้วเข้ารีเลย์
    3.เดินสายรีโมทจากวิทยุไปเข้ารีเลย์ เพื่อใช้สั่งเปิด/ปิดไฟเข้า UPSโดยตรง
    4.เดินสายออกจากรีเลย์ เข้าUPS ต่อปลั๊กลำโพงรอใว้แล้ว ลำโพงก็ต่อสัญญาณเสียงแล้ว
    รูปตัวอย่างการต่อรีเลย์ ขา87 ไปเข้าUPSนะครับ

ใช้แบบ4หรือ5ขาก็ได้ ขาตรงกลางไม่ได้ใช้...

5.ทดสอบเปิดวิทยุ มันก็จะสั่งรีเลย์สับสวิทเพื่อจ่ายไฟ12Vให้ PSU แล้วแปลงเป็น 220V เข้าลำโพงครับ
    Last edited by จอมยุทธ; 16 Feb 2010, 09:55:37.

Comment

จอง3
      ตามหลักการ ถ้าแบตรถหมด
      เมื่อเสียบปลั๊ก UPS มันก็จะต้องชาร์ตเข้าแบตใช่ไหม...(ยังไม่เคยลอง)
      ...2in1 เลยนะเนี้ย

เพิ่มเติมครับ
      เหยื่อของเรา
      เปอโยต์ 505 เครื่อง1JZ GE ได้มาประมาณปีนึง
      แบต3K 65amp เปลี่ยนมาไม่ถึง5เดือน

-เดินสาย+12V จากแบตผ่านฟิวไปท้ายรถ พอดีว่าเจ้าของเดิมทำใว้ให้แล้ว น่าจะใว้ต่อกะแอมป์

-สายทีไปหลังรถผ่านฟิว เข้ารีเลย์ เข้าUPS
      มัดใว้แบบง่ายๆก่อน หาที่เหมาะๆแล้วค่อยยึดใหม่
      รูข้างๆเจ้าของเดิมคงงัดแอมป์ออกไปอะนะ เหลือใว้แต่สายไฟ/สายลำโพง

-ซับบ้านเพิ่มเสียงเบสได้กำลังดี วางใว้ตรงพื้นที่นั่งหลัง ส่วนลำโพงข้างสองตัว ยัดใว้ใต้เบาะ

ทดสอบเปิดเล่นตอนดับเครื่องเกิน1ชั่วโมง แรงดันไฟดี สตาร์ทได้ตามปกติ
      เปิดตอนรถวิ่งก็ดังปกติดีไม่มีปัญหาครับ

สรุปค่าใช้จ่ายค่าอุปกรณ์ =0฿ เนื่องจากเป็นของเหลือใช้ทั้งหมด UPS(แบตเสื่อม)+ลำโพง เพื่อนให้มา...อิอิ
      อุปกรณ์และเครื่องมือก็มีอยู่แล้ว
      แต่มีค่าเหล้ายานิดๆหน่อยๆ เวลาถือหัวแร้งมือจะได้นิ่งๆ ...555

หากมีข้อเสนอแนะก็เชิญได้เต็มที่ครับ ผมจะได้เอาไปปรับปรุงต่อไป...
      Last edited by จอมยุทธ; 16 Feb 2010, 09:52:34.

Comment

มารอดูด้วยคร้าบบบ

Comment

ของผมไฟ ไม่เข้า ups เลยไม่รู้พังไปแล้วอ่ะเปล่าครับ อยากเห็นบ้าง

Comment

รอ

Comment

ตอนนี้ยัดไปเรียบร้อยแล้วครับ ใช้การได้ดี เดี๋ยว ส.-อา. ถ่ายรูปมาให้ดู
              ดีกว่าซื้อบาซูก้า หรือ เบสบ๊อกซ์ซะอีก...อิอิ ที่ดูๆมาราคามันตั้ง 1500-4500 ฿ แนะ

Originally posted by skyliner View Post
              ของผมไฟ ไม่เข้า ups เลยไม่รู้พังไปแล้วอ่ะเปล่าครับ อยากเห็นบ้าง
              เช็คฟิวดูหรือยังครับ มันมีฟิวอยู่สองตัว
              1.ฟิวไฟ220V อยู่ที่หลังเครื่อง
              2.ฟิว12V อยู่บนแผงวงจรครับ

Comment

สนับสนุนเต็มที่ แต่ผมขี้แต่มอเตอรืไซค์ สงสัยคงต้องทำแล้วเอาเชือกมัดพ่วงท้ายไป....

Comment

รอรูปอ่า

Comment

รอชม

Comment

น่าลองแฮะ
                      มีซาก UPS แบ็ตเสื่อมอยู่พอดีเลย
                      อยากดูขั้นตอนแบบละเอียดอ่ะครับ

Comment

Originally posted by ranti View Post
                        สนับสนุนเต็มที่ แต่ผมขี้แต่มอเตอรืไซค์ สงสัยคงต้องทำแล้วเอาเชือกมัดพ่วงท้ายไป....
                        มอเตอร์ไซด์แนะนำทำเป็นปลั๊กจะได้ถอดเก็บง่ายๆ เอาไปเป็นอุปกรณ์ช๊อตปลาก็ดี มอไซด์เข้าถึงพื้นที่ได้ดีอยู่แล้ว..อิอิ
                        Originally posted by yonprawes View Post
                        รอรูปอ่า
                        ลงแล้ว
                        Originally posted by ball_metal View Post
                        รอชม
                        ลงแล้ว
                        Originally posted by Benz_36 View Post
                        น่าลองแฮะ
                        มีซาก UPS แบ็ตเสื่อมอยู่พอดีเลย
                        อยากดูขั้นตอนแบบละเอียดอ่ะครับ
                        เอาแบบคราวๆแล้วกันนะครับ
                        ขั้นตอนการทำก็ง่ายๆ..

Comment

เจอกระทู้ที่ทำอย่างละเอียดแล้วครับ ดูที่นี่เลย
                          http://www.binthai.com/fly/ups.htm

ไม่เข้าใจตรงไหนถามมาแล้วกันครับ เดี๋ยวตอบให้

Comment

แจ๋วครับ ใช้ของคุ้มค่าดีจังเลย

Comment

เป็นไอเดียที่เจ๋งเลยครับ ผมอยากถามนอกเรื่องนิดนึง

พอดีว่าผมมี UPS ที่แบตเสื่อมไปแล้ว 2-3 ตัว กำลังจะซื้อแบตตใหม่มาใส่ แล้วเกิดไอเดียว่าเครื่องเดียวแต่เราใส่แบตสัก2-3ลูกได้มั้ย
                              เท่าที่สอบถามมาว่าใส่ได้ แต่ต้องต่อแบบขนาน ซึ่งต่อแบบขนานผมเข้าใจอยู่

......คำถาม

ถ้าจะต่อแบบที่ผมว่าจริงๆ ผมจะต้องใส่อุปกรณ์อะไรเป็นตัวป้องกันระหว่างแบตก้อนที่1-2-3หรือเปล่าครับ
                              หรือสามารถต่อสดๆได้เลยเพียงแต่ต้องใช้สายไฟที่ทนแรงดันดีๆหน่อยครับ ช่วยแนะนำหน่อยครับ

Comment

Working...
                              X