overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 7 of 7
    OverclockZone Member tonpai753's Avatar

Default ช่วยบอกสเปค Server แท้ จะใช้ทำ HotSportServer หน่อยครับ

ช่วยบอกสเปค Server แท้ ผมจะใช้ทำ HotSportServer เป็นอินเตอร์เนตของหอพัก มีผู้ใช้ประมาณ 100 กว่าคน ครับ และอีกคำถามหนึ่งครับ สาย STP ระยะใช้งาน ความยาวสูงสุดที่กี่เมตร แล้วถ้าต้องการ ตั้ง Server ไม่ที่อรกตึกหนึ่ง ระยะทางประมาณ 200 เมตร ใช้สายอะไรดี

OverclockZone Member

spec server นั้น ตาม system requiremet ของทาง software เลยครับ

ถามผู้ผลิต software ง่ายกว่าเพราะ linux แต่ละตัวจะ require ต่างกัน จะมีพวก HP/IBM

IBM จะหา part upgrade ง่ายกว่าครับ

สาย lan ยังไงก็ได้ 100 เมตรครับ ถ้าไม่เดินสายแล้วเอา switch คั่นกลางก็ fiber ลากข้ามไปครับ หรือ

จะยิง wireless ข้ามตึกก็ได้ครับ 200 เมตร สบายๆ

ยินดีช่วยเหลือ อุ้ม 085 110 1118 รับวางระบบ/lan/wireless/กล้องวงจรปิด/keycard

OverclockZone Member sitstand's Avatar

Hotspot ไปเน้นที่ ตัวจ่ายสัญญาณดีกว่า Server ยังไงก็ได้

P4 หรือ core dual ก็หรูแล้วครับ

เน้นพวก WRT54GL หรืออะไรที่มันดีกว่านี้อะ

ไม่ต้องถึงขนาดลาก fiber หลอกครับ (เราไม่ได้เก็บเดือนละ 1000)

เน็ตชาวบ้านๆ ได้กำไรนิดหน่อย

แล้วเน็ตเรื่อง performance ของระบบให้ดีอย่าให้มีเรื่อง netcut

จะใช้วิธีไหนก็ได้ ลองศึกษาดู ไม่ว่าจะจับคู่ Mac กับ Ip ไว้ที่ server หรืออุปกรณ์ของ Cisco บางชิ้น ก็สามารถป้องกัน mac spoofing ได้ 100 % ก็มี

ต้องลองศึกษาครับ เพราะเวลาเราอยู่กับระบบไปนานถ้ามีปัญหา เราจะได้แก้ได้ ไม่ใช่จะเรียกช่างๆ เอะอะก็เรียกช่าง อย่างนี้กำไรหดหมดครับ

OverclockZone Member tonpai753's Avatar

ตอนนี้เจ้าขอหอเขาแสดงความต้องการเพิ่มมา คือต้องการจะให้ คนที่มาอยู่ในหอ สามารถฝากไฟล์ที่สำคัญ ๆ เก็บไว้ที่ Server ด้วย ผมก็เลยคิดว่า ระยะ 200 เมตร ส่งผ่าน Wireless ไม่น่าจะเหมาะสมเท่าไหร่

แล้วขอถามหน่อยครับว่า ถ้าเราจำเป็นต้องเดินสายไปกับเสา ของการไฟฟ้า เราต้องแจ้งการไฟฟ้าก่อนหรือปล่าว

OverclockZone Member moteabc's Avatar
    แยกศรีเทพา สมุทรปราการ

Quote Originally Posted by tonpai753 View Post
    ตอนนี้เจ้าขอหอเขาแสดงความต้องการเพิ่มมา คือต้องการจะให้ คนที่มาอยู่ในหอ สามารถฝากไฟล์ที่สำคัญ ๆ เก็บไว้ที่ Server ด้วย ผมก็เลยคิดว่า ระยะ 200 เมตร ส่งผ่าน Wireless ไม่น่าจะเหมาะสมเท่าไหร่

แล้วขอถามหน่อยครับว่า ถ้าเราจำเป็นต้องเดินสายไปกับเสา ของการไฟฟ้า เราต้องแจ้งการไฟฟ้าก่อนหรือปล่าว
    จาก link นี้ http://www.thaiadmin.org/board/index...topic=111380.0
    เสียค่าเช่าเสาไฟเป็นรายต้น/ปี ให้การไฟฟ้าด้วยครับ ดูยุ่งยาก

OverclockZone Member

server เอาไปทำ storage ด้วยเอา ไปเป็น management ด้วยระวังปัญหาเยอะนะครับ

มีพวก 2.4 / 5GHz ครับ bandwidth เกือบๆ 100Mbps มีหลายแบบครับ ทั้ง N ทั้ง MIMO

ทำ point to point สบายครับ 200 เมตร

เช่าการไฟฟ้ายุ่งยากครับ ถ้าเป็น เสาส่วนตัวก็ ง่ายครับ เช่นในหมู่บ้านครับ

ลองศึกษาดูก่อนได้ครับ อาจจะมีท่านอื่นที่มีข้อแนะนำดีกว่านี้ก็ได้ครับ

ยินดีช่วยเหลือ อุ้ม 085 110 1118 รับวางระบบ/lan/wireless/กล้องวงจรปิด/keycard

OverclockZone Member Hunto's Avatar
    ร้าน FULL OPTIONS โพธาราม นครปฐม ราชบุรี บ้า

Quote Originally Posted by tonpai753 View Post
    ช่วยบอกสเปค Server แท้ ผมจะใช้ทำ HotSportServer เป็นอินเตอร์เนตของหอพัก มีผู้ใช้ประมาณ 100 กว่าคน ครับ และอีกคำถามหนึ่งครับ สาย STP ระยะใช้งาน ความยาวสูงสุดที่กี่เมตร แล้วถ้าต้องการ ตั้ง Server ไม่ที่อรกตึกหนึ่ง ระยะทางประมาณ 200 เมตร ใช้สายอะไรดี
    เรื่องของตัว Server อยู่ที่งบด้วยนะครับ ถ้ารัน 7*24 และงบเยอะก็น่าจะใช้ Server แท้ๆเลย + ระบบสำรองไฟที่เสถียรหน่อยครับ ส่วนปริมาณผู้ใช้ 100 คนนี้ก็ใช้แรมซัก 2G ส่วนเรื่องสายก็ตามที่กระทู้บนๆกล่าวมาครับ และตอนนี้ตัว Wireless เค้าพัฒนามาหลายตัวแล้ว แนะนำใช้ ยิงเป็น Point to multipoint เลยครับ ง่ายกว่า เสถียรดีครับ สุดท้ายเรื่องของการฝากไฟล์ต้องดูด้วยนะครับว่าผิดกฏหมายหรือเปล่า หมายถึงละเมดลิขสิทธิ์น่ะครับ ถ้าจะบิการฝากไฟล์ด้วยก็ไม่มีปัญหาถ้าใช้ตัว wireless ครับ

ปล. วางระบบครั้งเดียวนิ่ง ดี มีมาตรฐาน ไม่ต้องแก้งานบ่อยๆครับจะได้ พอใจกันทั้ง 2 ฝ่าย ผมชอบทำแบบนั้น แต่ราคาก้อต้องเป็นไปตามคุณภาพด้วยนะครับ อันนี้ต้องเข้าใจกันด้วยครับ

Bookmarks

Bookmarks