Announcement

Collapse
No announcement yet.

โน๊คบุ๊คมันดับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• โน๊คบุ๊คมันดับ

ผมเล่นเกมส์dota อยู่แล้วคอมมันก็ดับไปเอง เป็นแบบนี้ อยู่2-3ครั่งแล้ว ปกติ ไม่เคยเป็น ซื้อโน๊ตบุ๊คมายังไม่ถึง1ปี เล่นได้ปกติไม่มีปัญหาอะไร เพิ่งมาเป็นได้2วันนี้เองครับ

ไม่รู้ว่าเป็นเพราะอะไร เกี่ยวกับความร้อนหรือเปล่า วิธีแก้ยังไงดีครับ หรือว่าจะต้องเข้าศูนย์เลย ประกันยังอยู่
    มือใหม่ขอความรู้ด้วยครับ บางอย่างอันโง่เขล่า มาเพื่อเก็บเกี่ยวความรู้ครับ โพสครั่งแรก ขออภัยถ้าผิดพลาดประการใด

ขอบคุณมากๆ
    Last edited by manmark; 11 Feb 2010, 21:22:43.

batt หมดครับ

Comment

ลองเช้คความร้อนดูครับ เคยเป็นเหมือนกันครับต้องใช้พัดลมจ่อถึงจะไม่ดับ

Comment

ไม่ถึงปีแสดงว่ายังไม่หมดประกัน เอาไปเคลมได้เลยครับ

แต่ผมเคยเจอนะ user ที่ออฟฟิศผม ลืมเสียบปลั๊ก หรือปลั๊กหลวม ที่เล่น ๆ ไปก็ใช้พลังงานจากแบตฯ พอแบตหมดมันดับก็ตกใจนึกว่าเครื่องพัง

Comment

แบตฯไม่หมดแน่นอนครับ เพราะ ผมเล่นไม่ได้ใส่แบต ผมเสียบแต่ที่ชาร์จอย่างเดี๊ยว กลัวแบตเสื่อมเร็ว
          คอมฯผมเดิมๆไม่มีการเพิ่มเติมอะไรทั่งสิ้น เมื่อกี้ลองเล่นอีกที เป็นอีกเช่นกัน ลองนับเวลา ประมาณ30นาที ได้ มันจะดับอีก แบบดับไปเลยนะครับ ไม่ใช่รีสตาร์ท แบบดับไปเลย ต้องกด เปิดใหม่เท่านั้น
          คอมฯผมมีพัดลมที่เอาไว้วางใต้โน๊ตบุ๊คอ่ะครับ เป็นพัดลมใบพัดใหญ่ <อีกนิดครับ ผมเปิดคอมฯ24ชม.เป็นอาทิตย์ 1อาทิต ปิดครั่งนึง คอมมันก็ไม่เป็นอะไรเลย เพื่งเป้นคราวนี่นี้แหละครับ>

ปล. เช็คความร้อนยังไงครับ ใช่ที่ไปดูตรง CPU Usage ครับ ถ้าใช่ ผมลองไปดูตอนเล่นมันขึ้นประมาณ10%อ่ะครับ
          คอมฯผมรุ่นนี้ครับ Acer aspire 4736G ครับ

รบกวนพี่ๆด้วยนะครับ
          Last edited by manmark; 11 Feb 2010, 22:11:58.

Comment

Originally posted by manmark View Post
            แบตฯไม่หมดแน่นอนครับ เพราะ ผมเล่นไม่ได้ใส่แบต ผมเสียบแต่ที่ชาร์จอย่างเดี๊ยว กลัวแบตเสื่อมเร็ว
            คอมฯผมเดิมๆไม่มีการเพิ่มเติมอะไรทั่งสิ้น เมื่อกี้ลองเล่นอีกที เป็นอีกเช่นกัน ลองนับเวลา ประมาณ30นาที ได้ มันจะดับอีก แบบดับไปเลยนะครับ ไม่ใช่รีสตาร์ท แบบดับไปเลย ต้องกด เปิดใหม่เท่านั้น <อีกนิดครับ ผมเปิดคอมฯ24ชม.เป็นอาทิตย์ 1อาทิต ปิดครั่งนึง คอมมันก็ไม่เป็นอะไรเลย เพื่งเป้นคราวนี่นี้แหละครับ>

ปล. เช็คความร้อนยังไงครับ ใช่ที่ไปดูตรง CPU Usage ครับ ถ้าใช่ ผมลองไปดูตอนเล่นมันขึ้นประมาณ10%อ่ะครับ
            คอมฯผมรุ่นนี้ครับ Acer aspire 4736G ครับ

ไม่ใช่ครับ ตรงนั้นน่าจะเป้นการใช้งานของ cpu ครับ
            ลองหาโปรแกรมนี้ hardware monitor ดูก็ได้ครับ
            หรือแค่ลองเอามือไปแถวบริเวณซิ้งดูก่อนก็ได้ว่ามันร้อนมากมั๊ย
            ของผมมันร้อนมากๆ
            ลองดูครับ

Comment

ลองใส่แบต แล้วเล่นดูคัฟ

ไม่ต้องกลัวแบตเสื่อม

มันดับตอนเล่น DotA หรือเข้าเว็บก็ดับอ่ะคัฟ

เช็คความร้อนดูคัฟ ถ้าเปิดเป็นอาทิตย์ ควรใช้พัดลมตัวใหญ่เป่านะ

ผมใช้พัดลม ตัวใหญ่ตลอด

Comment

Originally posted by manmark View Post
                คอมฯผมเดิมๆไม่มีการเพิ่มเติมอะไรทั่งสิ้น เมื่อกี้ลองเล่นอีกที เป็นอีกเช่นกัน ลองนับเวลา ประมาณ30นาที ได้ มันจะดับอีก แบบดับไปเลยนะครับ ไม่ใช่รีสตาร์ท แบบดับไปเลย ต้องกด เปิดใหม่เท่านั้น
                คอมฯผมมีพัดลมที่เอาไว้วางใต้โน๊ตบุ๊คอ่ะครับ เป็นพัดลมใบพัดใหญ่ <อีกนิดครับ ผมเปิดคอมฯ24ชม.เป็นอาทิตย์ 1อาทิต ปิดครั่งนึง คอมมันก็ไม่เป็นอะไรเลย เพื่งเป้นคราวนี่นี้แหละครับ>

ถอดแบตขั้วมันจะเสียเร็วเพราะเกิดออกไซด์นะครับแนะนำใส่ดีกว่าไฟตกก็ไม่ต้องกลัว

Comment

อันนี้ ภาพเพิ่มเติมครับ ผมไปโหลดตัววัดความร้อนมา จึงเซฟรุปมาให้ดู ตอนที่เซฟรูป ไม่ได้เปิดโปรแกรมใดๆทั้งสิ้น
                  Last edited by manmark; 11 Feb 2010, 23:16:00.

Comment

ทำไมความร้อนถึงสูงขนาดนี้อ่ะครับ
                    เปิดมากี่วันแล้วครับ หรือว่า full load
                    Last edited by panisin000; 11 Feb 2010, 23:42:29.

Comment

ตอนที่เปิดมาก็ประมาณ2-3วันปิดครั่งสุดท้ายก็วันอังคารอะครับ เป็นประจำ แต่วันนี้ ตอน6โมงกว่าๆนี้ ตอนที่ดับครั่งที่2 ก็ลองพักเครื่องประมาณ1-1.30 ชม. อ่ะครับ แล้วลองเล่นอีกที มันก็ยังดับเหมือนเดิม

- -a
                      Last edited by manmark; 11 Feb 2010, 23:16:58.

Comment

ลองเอาพัดลมตัวใหญ่ๆมาจ่อที่ซิ้งแล้วลองเล่นดูก่อนครับว่าจะดับมั๊ย
                        ไม่ทราบว่าที่ที่ท่านใช้อยุ่มีฝุ่นเยอะหรือเปล่าครับ แล้วเคยเป่าฝุ่นมั่งมัียครับอาจจะช่วยได้

Comment

Originally posted by panisin000 View Post
                          ทำไมความร้อนถึงศูงขนาดนี้อ่ะครับ
                          เปิดมากี่วันแล้วครับ หรือว่า full load
                          ผมเห็นด้วยกันท่านนี้ครับ ๆ

ผมว่า อุณหภูมิของ CPU มันร้อนเกินไปครับ

พยายามทำให้อุณหภูมิลดลง แล้วลอง test ดูอีกที ว่าจะดับหรือไม่

สู้ ๆ ครับ

Comment

ลองไปทำตามที่พี่panisin000บอก ผมจึงเอาพัดลมตัวใหญ่ ฮิตาชิ มาเป่าด้านหลังคอมฯ ผลออกมาว่า มันไม่ดับ แต่อุหภูมิก็สูงมากอยู่อ่ะครับ ตามรุป ผมเซพมาตอนเล่นไปประมาณ15นาที

ถ้าเป็นเช่นนี้ ผมควรนำส่งศนย์หรือเปล่า ครับ หรือให้ร้านซ่อมคอมฯทั่วไปก็พอ

อีกอย่างผมอยากทราบว่า ปกติความร้อนจะอยู่ที่อุณหภูมิเท่าไหร่ ถึงจะเป็นปกติครับ
                            Last edited by manmark; 12 Feb 2010, 00:34:47.

Comment

ลองไปทำตามที่พี่panisin000บอก ผมจึงเอาพัดลมตัวใหญ่ ฮิตาชิ มาเป่าด้านหลังคอมฯ ผลออกมาว่า มันไม่ดับ แต่อุหภูมิก็สูงมากอยู่อ่ะครับ ตามรุป ผมเซพมาตอนเล่นไปประมาณ15นาที

ถ้าเป็นเช่นนี้ ผมควรนำส่งศนย์หรือเปล่า ครับ หรือให้ร้านซ่อมคอมฯทั่วไปก็พอ

อีกอย่างผมอยากทราบว่า ปกติความร้อนจะอยู่ที่อุณหภูมิเท่าไหร่ ถึงจะเป็นปกติครับ
                              โอ้ว ท่านเล่นประจำอยู่ Channel ไหนเหรอครับ 55+

. . .

ลองเอาไปให้ร้านที่เราไว้ใจได้ ดูก็ได้ครับ

ดีกว่าิติด ๆ ดับ ๆ ไม่ได้ kill กันพอดี

อุณหภูมิถ้าไม่ full load ที่พอรับได้ ไม่ควรเกิน 60 - 70 นะครับ ^^

* * * อยากดอทครับ แต่กำลังจะสอบ 55+ * * *

Comment

Working...
                              X