Announcement

Collapse
No announcement yet.

ช่วยยืนยันหน่อยว่า HD ลูกเดียวไวกว่า HD*2 Raid

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ช่วยยืนยันหน่อยว่า HD ลูกเดียวไวกว่า HD*2 Raid

ช่วย ยืนยันทีครับ แล้ว แบบ เดี่ยวกะ แบบคู่ อันไหน ซื้อแล้ว ราคา ถูกใจกว่ากันครับ

Raid0 ไม่แรงเอา ตีนมาถีบหน้าผมเลย

Comment

2 ตัว ต่อ RAID 0 ไวกว่า ตาม คห.1

Comment

Originally posted by kidnapped1 View Post
        Raid0 ไม่แรงเอา ตีนมาถีบหน้าผมเลย
        ไม่ต้องถึงขนาดนั้นก็เชื่อครับ -/\-

Comment

อิอิ.......ขาโหด

Comment

หากต่อ RAID 0 ความเร็วจะเป็นจำนวนเท่าของจำนวน HDD ที่ต่อเข้าไปครับ

Comment

Raid ท่าทางจะดีจริง
              ไว้เก็บตังได้ก่อนแล้วจะไปสอย
              ว่าแต่ต่อ raid นี่จำเป็นต้องใช้ hdd ขนาดเท่ากันป่าวคับ

Comment

ขี้เกียจยืนยันครับ นั่งยันอยู่ที่บ้านหน้าคอมดีกว่าครับ
                Raid0 ไวกว่าเท่าตัวครับ
                มีรูปมาให้ดูครับ
                SATA150*2 Raid0 เร็วกว่า SATA300*1 ครับ ดูรูป

Comment

แล้วถ้าตัวใดตัวนึงเจ๊ง เป้นอันว่าข้อมูลหายหมดใช่ป่ะครับ

Comment

Originally posted by armyman View Post
                    แล้วถ้าตัวใดตัวนึงเจ๊ง เป้นอันว่าข้อมูลหายหมดใช่ป่ะครับ
                    ใช่ครับ แต่ผมใช้วิธีนี้ครับ
                    1. หาสาย USB สำหรับต่อเข้ากับ Harddisk 1 เส้น (USB to IDE & Notebook)
                    2. หา Harddisk Notebook หนึ่ง ลูกครับ สักประมาณ 10G หรือ 20G เอามาต่อ

ชุดนี้ไม่ต้องมี หม้อแปลงไฟช่วยครับ เพราะว่าถ้าต่อกับ Harddisk Notebook แล้ว จะอาศัยไฟเลี้ยงจาก USB จึงสะดวกมากเวลา Backup ข้อมูลสำคัญ

ก็แค่เอามันมาต่อกัน ก็เหมือน Flash Drive แหละครับ แต่ความจุเยอะ เอามาใส่ข้อมูลแล้วก็เก็บไว้โดยไม่ต้องต่อ ถ้ามีข้อมูลสำคัญอีก ก็แค่เอามาต่อกับ USB แค่นั้นแหละครับ ไม่ยากไม่เย็นไม่เป็นปัญหา (จะมีปัญหาอย่างเดียวครับ คือ ขี้เกียจ)

ส่วนมากผมจะใช้วิธี Ghost ครับ ทั้งแบบ Raid0 และแบบ Harddisk ลูกเดียว แล้วก็ Backup ข้อมูลสำคัญไว้ใน Harddisk Notbook ครับ

ถ้า Harddisk เดี้ยง หรือโดนไวรัส ก็สามารถ เอา Backup ที่ Ghost ไว้มาลงทันที แล้วอีกอย่างนึง USB สามารถถ่ายโอนข้อมูลได้เร็วมากครับ

Comment

raid0 ไวกว่าอยู่แล้วคับ

ลองนึกภาพ hd คือพ่อค้าขายหมู

hd ตัวเดียว สับหมู 1ตัว ใช้เวลา 1นาที
                      เป็นไปไม่ได้เลยที่ raid0 จะใช้เวลานานกว่า 1นาที

Comment

แต่ผมชอบ raid 5 มากกว่า

Comment

Originally posted by Drunk View Post
                          ใช่ครับ แต่ผมใช้วิธีนี้ครับ
                          1. หาสาย USB สำหรับต่อเข้ากับ Harddisk 1 เส้น (USB to IDE & Notebook)
                          2. หา Harddisk Notebook หนึ่ง ลูกครับ สักประมาณ 10G หรือ 20G เอามาต่อ

แล้วถ้าเกิดไม่มี Notebook หละคับ สามารถใช้ HD External มาใช้ได้รึป่าวคับ ไม่ทราบ ราคาเท่าไหร่ได้คับ ประมาณ 20-40G

Comment

Originally posted by duen07 View Post
                            หากต่อ RAID 0 ความเร็วจะเป็นจำนวนเท่าของจำนวน HDD ที่ต่อเข้าไปครับ
                            ไม่จริง ถ้าเร็วว่า เป็นจำนวนเท่า ของ HDD เอาตีนมาถีบหน้าผมเลย 55

ประโยคสุดท้าย ผมแซวเล่นนะครับ

ความเร็วจะเพิ่มขึ้นมากสุดคือ 2 ลูก จาดที่ลองมานะครับ ลูกที่ 3 4 จะเริ่มไม่คุ้มครับ เร็วขึ้น แต่ไม่มากขึ้นในอัตราส่วนเหมือนตอน จาก 1 เป็ น2 ลูกครับ

Comment

ก็ต่อ 0+1 สิครับ ถ้ากลัวข้อมูลรั่ว แต่.......................................................

Comment

Working...
                              X