Announcement

Collapse
No announcement yet.

จัดสเปกi7-860สำหรับทำงาน3Dงบ30k+

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• จัดสเปกi7-860สำหรับทำงาน3Dงบ30k+

1.ขอ i7-860(หรือตัวอื่นที่เหมาะสมครับ)
    2.ทำงานSketchup, 3dmax, Autocad
    3.ไม่เล่นเกมส์
    4.ไม่upgrade
    5.ไม่รวมจอ
    6.ทำงานเปิดทั้งวัน
    7.ประหยัดไฟ
    8.งบ30K+

ขอบคุณมากๆครับ นานๆเปลี่ยนคอมที กว่าจะมาตามว่าอะไรเป็นอะไรก็ใช้เวลาเยอะครับ
    มีบอร์ดนี้นี่ เยี่ยมจริง!

i860 ------------------- 10500
    p7p55d le -------------- 4390
    g.skill 4RL/1600 --------- 4150
    1tb fals ---------------- 3300
    hd5670 ---------------- 3400
    dvd -------------------- 800
    scythe kama riki 550w -- 2500
    case tt v3 ------------- 1200
    --------- 30240 ---------

Comment

ขอบคุณครับ
      อีกอย่างคือทำงานเดิมๆ ไม่โอเวอร์ค๊อค ครับ

Comment

http://forums.overclockzone.com/foru...60&postcount=7

I7-860 2.80GHz / LGA1156 / 8MB / 45nm________________10,390
        P7P55D DDR3 1156 Intel P55__________________________5,390
        evga GTS250 1GB____________________________________4,250
        Caviar Black WD5001AALS 500GB SATA-II 32MB__________2,100
        PSU Scythe GouRiKi 600W_____________________________2,250 บาท
        Ram Gskill DDR3 F3-12800CL9D-4GB RL 4GB 1600MHz (2GBx2) 9-9-9-24 / 1.5V_____3,950
        Case CM690________________________________________2,590

30,920

สมัครมาถามโดยเฉพาะเลยหรอครับ ^^
        spec นี้ผมจะประกอบให้ที่ทำงานครับ ใช้ทำ 3dsmax, maya, ae

Comment

Originally posted by mcunn View Post
          http://forums.overclockzone.com/foru...60&postcount=7

I7-860 2.80GHz / LGA1156 / 8MB / 45nm________________10,390
          P7P55D DDR3 1156 Intel P55__________________________5,390
          evga GTS250 1GB____________________________________4,250
          Caviar Black WD5001AALS 500GB SATA-II 32MB__________2,100
          PSU Scythe GouRiKi 600W_____________________________2,250 บาท
          Ram Gskill DDR3 F3-12800CL9D-4GB RL 4GB 1600MHz (2GBx2) 9-9-9-24 / 1.5V_____3,950
          Case CM690________________________________________2,590

30,920

สมัครมาถามโดยเฉพาะเลยหรอครับ ^^
          spec นี้ผมจะประกอบให้ที่ทำงานครับ ใช้ทำ 3dsmax, maya, ae
          ขอบคุณมากครับ
          สมัครมาถามเฉพาะเลยครับ
          เวลาซื้อคอมเสร็จ ก็จะทิ้งการอ่านหนังสือคอมไปเลยครับ
          เบื่อการตามเทคโนโลยีครับ
          เมื่อก่อนสมัยเด็กๆ(มหาลัย-จบมาทำงานใหม่ๆ ตั้งแต่ Autocad พึ่งมีสอนใช้ในมหาลัย
          ใช้คอม386) สนุกกับการอ่าน+ตามเทคโนโลยีของคอมพิวเตอร์มากครับ
          แต่เดี๋ยวนี้ ซื้อคอมทีก็ใช้ไป 2-4ปี ค่อยเปลี่ยนที ก็ค่อยมาหาข้อมูลที สบายใจกว่ากันเยอะเลยครับ
          นี่้ถ้าทำsketchup แล้วมันไม่ช้ามากๆๆๆๆจนทำงานช้าไปด้วยคงไม่เปลียนใหม่

Comment

แล้วการ์ดจอสำหรับทำ3D (ไม่เล่นเกมส์) นี่เลือก
            GTS250 หรือ HD5670
            ดีกว่ากันครับ

Comment

Originally posted by thankman View Post
              แล้วการ์ดจอสำหรับทำ3D (ไม่เล่นเกมส์) นี่เลือก
              GTS250 หรือ HD5670
              ดีกว่ากันครับ
              จริงๆดีทั้งคู่ แต่ดูเหมือน driver ของพวก ati จะต้องรอสักพักหลังจากออกการ์ดมาครับ

ถ้ารอไหวก็รอ เพราะไม่รู้ว่ารอนานไหม
              เคยประกอบ Q9550 + ATI 4850 ให้พี่ๆที่ทำงานไปแล้วใช้งานกับ maya ไม่ได้
              ต้องรอ driver ออกใหม่ครับ
              ถ้าไม่อยากรอก็ 250 ไป แต่แรงน่าจะสู้ไม่ได้ ลองดูผล test เอาเองละกันครับ จำบ่ได้

ปล. เคยเจอ nvidia 8800GTS G92 512MB + จอ MAC 30" ตัว wide screen run AE แล้ว preview real time ไม่ได้ ต้องรอ driver เหมือนกัน
              แต่ถ้าใช้กับจอเล็กกว่านั้นไม่เป็นไร

Comment

Originally posted by thankman View Post
                ขอบคุณมากครับ
                สมัครมาถามเฉพาะเลยครับ
                เวลาซื้อคอมเสร็จ ก็จะทิ้งการอ่านหนังสือคอมไปเลยครับ
                เบื่อการตามเทคโนโลยีครับ
                เมื่อก่อนสมัยเด็กๆ(มหาลัย-จบมาทำงานใหม่ๆ ตั้งแต่ Autocad พึ่งมีสอนใช้ในมหาลัย
                ใช้คอม386) สนุกกับการอ่าน+ตามเทคโนโลยีของคอมพิวเตอร์มากครับ
                แต่เดี๋ยวนี้ ซื้อคอมทีก็ใช้ไป 2-4ปี ค่อยเปลี่ยนที ก็ค่อยมาหาข้อมูลที สบายใจกว่ากันเยอะเลยครับ
                นี่้ถ้าทำsketchup แล้วมันไม่ช้ามากๆๆๆๆจนทำงานช้าไปด้วยคงไม่เปลียนใหม่
                จริงๆแล้วตามไปเรื่อยๆหนะดีแล้วหละครับ

แต่ตามข่าวนะ อย่าไปซื้อตาม

เท่าที่ลองดูๆมา cpu มันก็ยังไม่พ้นกฏของมัว (18เดือน up ความเร็ว 2 เท่า อะไรสักอย่าง จำได้ลางๆ)

ผมเองก็อ่านเรื่อยๆครับ
                ถึงเวลา 2-3 ปีก็ค่อยซื้อใหม่ทีนึง

Comment

จำนวน transistor เพิ่มเป็นสองเท่าไม่ใช่เหรอครับ หรือผมจำผิด

Comment

Originally posted by lemonstory View Post
                    จำนวน transistor เพิ่มเป็นสองเท่าไม่ใช่เหรอครับ หรือผมจำผิด
                    ประมาณนั้น ลืมหมดละครับ ^^'

Comment

Originally posted by mcunn View Post
                      จริงๆดีทั้งคู่ แต่ดูเหมือน driver ของพวก ati จะต้องรอสักพักหลังจากออกการ์ดมาครับ

ถ้ารอไหวก็รอ เพราะไม่รู้ว่ารอนานไหม
                      เคยประกอบ Q9550 + ATI 4850 ให้พี่ๆที่ทำงานไปแล้วใช้งานกับ maya ไม่ได้
                      ต้องรอ driver ออกใหม่ครับ
                      ถ้าไม่อยากรอก็ 250 ไป แต่แรงน่าจะสู้ไม่ได้ ลองดูผล test เอาเองละกันครับ จำบ่ได้

ปล. เคยเจอ nvidia 8800GTS G92 512MB + จอ MAC 30" ตัว wide screen run AE แล้ว preview real time ไม่ได้ ต้องรอ driver เหมือนกัน
                      แต่ถ้าใช้กับจอเล็กกว่านั้นไม่เป็นไร
                      ขอบคุณครับ
                      ดูท่าจะเอาค่ายเขียวล่ะครับ ทำงานไม่ได้เล่นเกมส์
                      ทีนี้ก็เหลือเลือก GT240 หรือGT250
                      เห็นต่างกันหลักๆที่ มีกับไม่มี SLI Ready ( ต้องใช้ไหมในโปรแกรมทำ3D)

Comment

ขอบคุณครับ
                        ดูท่าจะเอาค่ายเขียวล่ะครับ ทำงานไม่ได้เล่นเกมส์
                        ทีนี้ก็เหลือเลือก GT240 หรือGT250
                        เห็นต่างกันหลักๆที่ มีกับไม่มี SLI Ready ( ต้องใช้ไหมในโปรแกรมทำ3D)
                        ซื้อทั้งทีเอา 250 ไปเลยดีกว่าครับ
                        มันมี sli port ทั้งคู่ครับ

ถ้าต่อการ์ดจอ 2 ตัวถึงจะได้ใช้ครับ
                        ถ้าไม่ได้ต่อก็ไม่ต้องห่วง

Comment

ถ้าทำงานสายนี้จริง ไม่เล่นเกมส์เลย
                          ต้อง Quadro ครับ การ์ดจอสำหรับงาน CADD (พี่เขียวนะ ส่วนพี่แดงผมไม่รู้อ่ะ)
                          ((ไม่ได้ทำให้ไขว้เขวนะครับ บอกเฉย ๆ ไม่แนะนำ เพราะเกินงบ))

ยังไงก็ตามที่ท่าน mcunn บอกนั่นแหละครับ

Comment

Originally posted by Geil View Post
                            ถ้าทำงานสายนี้จริง ไม่เล่นเกมส์เลย
                            ต้อง Quadro ครับ การ์ดจอสำหรับงาน CADD (พี่เขียวนะ ส่วนพี่แดงผมไม่รู้อ่ะ)
                            ((ไม่ได้ทำให้ไขว้เขวนะครับ บอกเฉย ๆ ไม่แนะนำ เพราะเกินงบ))

ยังไงก็ตามที่ท่าน mcunn บอกนั่นแหละครับ
                            เอ่อ ไม่อยากจะบอกว่า quadro แค่การ์ดตัวเดียวก็เกินงบแล้วหละครับ
                            แล้วก็อย่าไปซื้อ quadro ตัวเก่าๆมานะครับ
                            ไม่คุ้มเท่าไร

ถ้าอยากเล่นจริงๆลองไปดูหน้า graphic card ดูครับ
                            มีหัวข้อ modify เป็น quodro
                            ซึ่งลองใช้จริงๆแล้วบางทีจะรวนๆครับ

ปล ที่ บริษัทมี FX1100, FX1300 ที่รอวันโล๊ะอยู่ 4-5 ตัว
                            เพราะมันสู้การ์ดตัวใหม่ๆไม่ได้แล้ว

Comment

Quadro-------นี่ทีแรกก็ดูเหมือนกันครับ แต่เกินงบเลยตัดทิ้งไป
                              เห็นเจอในเวปขาย OEMของHP ขายอยู่ 6พันบาท (ไม่มีประกันบริษัท)

1.Leadtek Quadro FX580 DDR3 512Mของครบยกกล่องประกัน 1 ปีหมด 12/2010 ราคา 7,000
                              2.OEM HP FX580 DDR3 512M ของใหม่ยังไม่ได้ใช้งาน มีตัวการ์กับ สายแปลง HDMI-DVI ประกันใจ 3 เดือน ราคา 6,000

ไม่รู้คุ้มที่จะลงทุนเพิ่มไหม
                              ประเด็นคือมันจะช้าเวลาทำงานตอนขึ้นโมเดล หมุนโมเดลเครื่องที่ใช้อยู่เดิมจะช้ามากถ้าfile เริ่มใหญ่ หรือimport เส้นจาก Autocad มาใช้งาน ตอนrender ไม่ค่อยเดือดร้อนเท่าไร(ระหว่างรอไปนอนได้ )

Comment

Working...
                              X