Announcement

Collapse
No announcement yet.

ช่วยด้วยครับ! อาการรีเครื่องแล้วบู๊ตไม่ขึ้น

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ช่วยด้วยครับ! อาการรีเครื่องแล้วบู๊ตไม่ขึ้น

สเปกเครื่องตอมนี้นะครับ

CPU : Athlon 6000+ Stockfan
    M/B :M3A78
    RAM : DDR2 2G
    VGA : Asus 3650
    PSU : บ้านๆ 450W

อาการคือ
    1.รีเครื่องแล้วบู๊ตไม่ขึ้น ต้องปิดเครื่องแล้วเคลียร์ไบออสถึคงจะบู๊ตขึ้น2.CPU Idle ที่ 54 แงศาตอนกลางวันน่ปกติใช่รึปล่าวครับ (ไม่เคยใช้ AMD หนะครับ)
    3.PSU ไม่พอไม่น่าจะใช่ครับ เพราะคนใช้บอกว่าใช้มานานประมาณ ปีเศษแล้ว เพิ่งมาเป็นครับ

ปล.เป็นที่ไบออสหรือเปล่าครับ
    Last edited by whiteII; 12 Feb 2010, 14:25:53.

หน้าจะเป็นข้อ 3 หรือลอง ถอดแรมยางลบมาขัดที่ขาหน่อยก็ดี

Comment

ถอดcpuมาทาซิลิโคนใหม่ทำความสะอาดฝุ่นภายในขัดแรมน่าจะโอนะครับ

Comment

ขอบคุณสำหรับคำแนะนำนะครับ ผมลองทำดูแล้วอาการก็ยังคงเหมือนเดิมหนะครับ

ตอนนี้มีรายละเอียดมาบอกอีก 1 อาการครับ

คือไม่ว่าจะใส่ถ่านไม่ใส่ถ่าน มันก็ให้เซตเวลาใหม่ตอนเปิดเครื่องทุกครั้งเลยครับ
        Last edited by whiteII; 12 Feb 2010, 16:56:15.

Comment

Originally posted by whiteII View Post
          ขอบคุณสำหรับคำแนะนำนะครับ ผมลองทำดูแล้วอาการก็ยังคงเหมือนเดิมหนะครับ

ตอนนี้มีรายละเอียดมาบอกอีก 1 อาการครับ

คือไม่ว่าจะใส่ถ่านไม่ใส่ถ่าน มันก็ให้เซตเวลาใหม่ตอนเปิดเครื่องทุกครั้งเลยครับ
          ถ่านหมดป่าวครับ ลองเปลี่ยนยัง?

Comment

Originally posted by whiteII View Post

ถ้าถ่านไม่หมด ก็เมนบอร์ดเริ่มจะไปแล้ว หรือไม่ก็ jumper ไม่ถูกครับ

Comment

ลองเชคละครับ ถ่านไม่หมดแน่นอนครับ วัดมากะมือ เอิ้กๆ ส่วน Jumper นี่ผมว่าผมใส่ถูกละนะครับ

ตอนนี้ผมสรุปอาการก็คือ มนบอร์ดไบ ไบออสน่าจะเจ๊ง ตอนนี้ส่งเคลมแล้วครับ

ขอบคุณสำหรับทุกความเห็นครับผม

Comment

Working...
              X