Announcement

Collapse
No announcement yet.

@@..อยากเล่น AMD แนะนำทีครับ..@@

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• @@..อยากเล่น AMD แนะนำทีครับ..@@

ผมอยากเปลี่ยนมาเล่น AMD บางครับ แนะนำทีครับ

แบบว่าไม่มีความรู้เกี่ยวกับ AMD เลย ว่าจะเลือกอุปกรณ์ตัวไหน รุ่นไหน อย่างไร

รูปแบบการใช้งานของผมส่วนมาก : เล่นเกมส์ครับ เปิดโปรแกรมทำงานหลายๆอย่างพร้อมกัน

ตามสเปคที่ผมคิดไว้ : อยากได้ตัวที่เล่นเกมส์ใหม่ๆได้ลื่นๆ แล้วก็เปิดโปรแกรมทำงานหลายๆ

อย่างพร้อมกันได้ ระบายความร้อนดีๆ

งบประมาณ : ขอราคากลางๆ แบบว่าคุ้ม+ประหยัด (ไม่ต้องเน้นอุปกรณ์รุ่นใหม่ๆก็ได้นะคับ)

* ยังไงรบกวนท่านผู้รู้ทั้งหลายช่วยแนะนำทีครับ : แนะนำสเปคเครื่องทีครับว่าควรเล่น บอร์ดตัวไหน

CPUตัวไหน PSUตัวไหน Ram ฯลฯ

@@.. ยังไงขอฝากเนื้อฝากตัวกับ AMD ด้วยนะจร้า ..@@

เงียบจังเลยค้าบ

แนะนำบ้างจิ

Comment

Originally posted by SURANAREE View Post
      เงียบจังเลยค้าบ

แนะนำบ้างจิ
      อย่างน้อยก็น่าจะบอกงบ ที่เป็นตัวเงิน กลางๆของแต่ละนมันไม่เท่ากันนะครับ

ถือโอกาสขายของเลย เผื่อสนใจ

http://forums.overclockzone.com/foru...d.php?t=738610
      Last edited by Sareshiku; 12 Feb 2010, 15:20:29.

Comment

แบบไทยๆ คุ้มๆ ก็

AMD Athlon II X4 620 2.6 GHz ครับ

บอร์ดถ้างบน้อยเล่น Asrock M3A785GM-LE ค่าตัว 2250 เท่านั้น Overclock ไกลดีอยู่ พอได้ครับ

งบมากหน่อยก็เล่น ASUS M4A785TD-V EVO ประมาณ 3300

ASUS จะ Overclock ดีกว่า มันเลี้ยง HT ได้มากกว่า ว่ากันถึง 2700 โน่น

RAM ก็ บ้านๆ ครับ Kingston ก็ได้ ไม่จุกจิก ไม่เลือกบอร์ดดี DDR3 Bus 1333 หรือ 1600 ตามงบเลยครับ

แค่นี้ก็แรงคุ้มไปไหนแล้ว Athlon II X4 620 @ 3.2 GHz + แรงลื่นทุกเกมส์ครับ ใช้งานไม่มีอืด

คุ้มสุดๆ ละครับ

Comment

งบผมถึง ASUS M4A785TD-V EVO อยู่ครับ

ว่าแต่ CPU ตัวนี้ >>> AMD Athlon II X4 620 2.6 GHz <<< จับคู่กับบอร์ดตัววนี้ Work ใช่มั้ยครับๆ

แล้ว PSU ใช้เท่าไร แล้วก็ RAM ละครับ ใส่ BUS ขนาดไหนดี

ลืมคับ ขอบคุณ คุณ XP_armor ด้วย ที่ช่วยแนะนำผมครับ

Comment

เล่นพี่หนอมเลยครับ เล่นหลายอย่าง เพื่อความชัว 620 ไม่รู้จะเปิดแอล3 ได้ป่าว

Comment

แล้ว CPU AMD Phenom ควรใช้ตัวไหนดีที่เหมาะกับ ASUS M4A785TD-V EVO อะคับ

Comment

ความต้องการของท่านนั้น ทางเราขอเสนอ ชุดสุดประหยัดชุด "รากหญ้า"

ATHLON II X4 620 3550.- 4หัวแน่ๆ ชัวร์ๆ ส่วนจะมีL3 หรือเปล่าไปลุ้นเอาอีกที ทำหรับที่ รีเควส "เปิดโปรแกรมทำงานหลายๆอย่างพร้อมกัน"

Asrock M3A785GM-LE 2250.- รากหญ้า AM3 DDR3 ที่คุณภาพไม่ได้น้อยเหมือนค่าตัว

2048/1333 KINGMAX * 2 1650*2 = 3300.- ถ้าไม่ได้เอา ไปOC ดุเดือด เน้นใช้บ้านๆ ถูกๆ ฮาๆ

Hyper 212 Plus 1050.-(ถ้าสั่งซื้อ ในบอร์ดนี้ ราคา 850 เองนะเอ้อ) เพื่อความเย็นตามที่บอกไว้

WD 500G AAKS 1690.- รหัสนี้เชื่อถือได้ หรือจะใหญ่กว่านี้ก็แล้วแต่ศรัทธาครับ

คู่ PSU กับ VGA นี่ต้องมาด้วยกันครับ

ถ้าเล่นเกมส์ไม่โหดมากนักเน้นเย็นๆ + ประหยัดไป ก็ HIS HD4670 ICE Q4 2490.- + PSUบ้านๆ ก็ได้ครับ หรือจะให้ดูดีขึ้นมาหน่อยก็ RAIDMAX 530W 1500.-

เล่นเกมส์กลางๆ งบประมาณพอมี ก็ คู่ทำมาหากินอย่าง HIS 5770 5550.- (จริงๆยี่ห้อไหนก็ได้แหละครับ ไม่ต่างกันมาก)+ RAIDMAX 530W 1500.-

เล่นหนักๆโหดๆเลยก็ คู่หู HIS HD5850 9500.- (จริงๆยี่ห้อไหนก็ได้แหละครับ ไม่ต่างกันมาก) + SCYTHE COURIKI 700W 3950.-

ถ้างบ เหลือจะอัพ MB + Ram เป็นตัวจัดๆ อย่าง

ASUS M4A785TD-V EVO 3290.- ตัวนี้ลากไกลเป็นทุ่งแต่ต้องมากับRam ที่เข้าขาด้วย เอิ๊กๆ (เสี่ยหนองคู พา 965 ไป 4.6Ghz มาแล้ว)

GIGABYTE MA785GPMT-UD2H 3050.- นังบ๊วยเน้นเรื่อยๆ ไปเกี่ยงRam แต่ไปไม่ไกลนัก แต่มีดีที่ทนถึก(มั๊ง)

ส่วนRam มีให้เลือก ราคาโหดๆ ดีทั้งนั้น อย่าง

2048/1600 KINGSTON (Hyper-x) 2390.- (2ตัว 4G ก็ 4780.- เองT_T)
                G.SKILL DDR3 4RL/1333 (2GBX2) CL 9-9-9-24 3950
                G.SKILL DDR3 4RH/1333 (2GBX2) CL 7-7-7-21 4150
                G.SKILL DDR3 4RL/1600 (2GBX2) CL 9-9-9-24 4150
                G.SKILL DDR3 4RM/1600 (2GBX2) CL 7-8-7-24 4350

สุดท้ายก็ต้องดูงบล่ะครับว่า มีเท่าไร แล้วเอาชิ้นไหนบ้าง

Comment

งบเท่าไหร่ครับ

Athlon x4 620 + 785V EVO / Asrock M3A785GM-LE
                  Athlon x3 425 + 785V EVO / Asrock M3A785GM-LE
                  Phenom x2 555 + 785V EVO / Asrock M3A785GM-LE

ถ้าเอาคุ้มนะ

บอร์ดจะเล่น GIGABYTE MA785GPMT ก็ได้ครับ รับ USB3.0

Comment

โห ได้ข้อมุลเพียบเลยครับ @@..ขอขอบคุณ คุณ joi100 มาๆเลยนะครับ ที่เสียสละเวลามาแนะนำให้ผม..@@ อิอิ

ยังไงเด๋วผมจะลองๆ เลือกราคาที่สู้ไหวเด๋วจะจัดสเปคส่งให้ คุณ joi100 ช่วยพิจารณาจะได้ไหมครับ ??

Comment

บางคนแนะนำ Athlon , บางคนแนะนำ Phenom

มันต่างกันยังไงหว่า เอางี้คับตัวไหน ช่วยบอกผมทีคับ ว่าถ้า เล่นเกมส์+เปิดโปรแกรมทำงานหลายๆตัวพร้อมกัน

Athlon , Phenom ตัวไหนใช้ได้ดีกว่ากันครับ ??

Comment

งบเท่าไหร่ละครับ

Comment

Originally posted by SURANAREE View Post
                          โห ได้ข้อมุลเพียบเลยครับ @@..ขอขอบคุณ คุณ joi100 มาๆเลยนะครับ ที่เสียสละเวลามาแนะนำให้ผม..@@ อิอิ

ยังไงเด๋วผมจะลองๆ เลือกราคาที่สู้ไหวเด๋วจะจัดสเปคส่งให้ คุณ joi100 ช่วยพิจารณาจะได้ไหมครับ ??
                          โพสที่นี่เลยก็ได้ครับ มีเพื่อนๆ พี่ๆ น้องๆ ที่มีความรู้คอยช่วยเหลืออยู่เพียบครับ จะได้ มองหลายๆ ทางเลือกด้วย

Comment

ถ้าแปลงไฟล์ ตัดต่อหนัง เลือกที่มี L3 ก็ Phenom II ตัวไหนกะได้ แต่ถ้าเล่นทั่วๆไป เกมส์ เน็ต เพลง หนัง Athlon II X4 ถึงไม่มี L3 แต่ มี4 หัว ก็เจ๋งดีครับ โชคดี ได้ L3 มาฟรีๆ ครับ(แต่ก็ลุ้นอีกที) แต่ถ้าถาว่า พี่หนอม กับอาทรอันไหนแรงกว่า ก็พี่หนอมครับ แต่ราคาก็แรงกว่าเช่นกัน เอาตามงบ+งานที่ใช้ดีกว่าครับ เอาคุ้มๆ ถ้างบ 3หมื่นอัพ เล่นพี่หนอมกะบอร์ดแรงเลยครับ อิอิ

Comment

Phenom ไปเลยครับ CPU ตัว Top ของ AMD ครับ ถ้าประหยัดและแรงคุ้มค่าก็ 555BE ครับ

ส่วนบอร์ดก็เป็น Asus EVO หรือไม่ถ้าอยากประหยัดค่าแรม ก็เป็น Gig ตัว 785 US2H ก็ดีครับ ใส่ DDR2 ได้ครับ

ความแรงนั้นหายห่วงครับ ดูคะแนน 3D Mark06 ของผมจาก CPU + MB ราคาเจ็ดพันกว่าๆครับ ไม่ธรรมดานะครับผมว่า

Comment

Working...
                              X