overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Page 1 of 2 12 LastLast
Results 1 to 20 of 27
    OverclockZone Member

Default แนะนำวิธีต่อ wireless ระยะไกลกรณีนี้ทีครับผม ^ ^''

คือผมต้องการที่จะต่อ wireless แชร์ internet กับเพื่อนน่ะครับ

ในกรณีนี้คือบ้านผมกับเพื่อนอยู่ห่ างกัน 4 หลังครับ

บ้านผมหลังที่ 1 เพื่อนอยู่หลังที่ 4 มีขั้นกลางอยู่ 2 หลัง ผมอยู่ชั้น 1 ส่วนเพื่อนอยู่ชั้น 3 ครับ

บ้านแต่ละหลังรั้ัวติดกันและมีหน้ากว้างประมาณ 9-10 เมตรครับ

โดยรวมแล้วคงระยะประมาณ 30-45 เมตร (รวมระยะทางขึ้นไปชั้น 3 ด้วย) ประกอบกับกำแพงขวางอยู่หลายชั้น - -*

ผมเองก็ไม่ค่อยมีความรู้เรื่อง network เท่าไหร่ กำลังศึกษาอยู่แต่ก็งงๆ เลยอยากขอคำแนะนำครับ

ว่าควรจะต่อแบบไหน ใช้อุปกรณ์แบบไหน ถึงจะสามารถทำให้ใช้งานได้ดีที่สุดครับ แนะนำเป็นตัวๆมาเลยก็ได้ครับ

อีกอย่างครับคือหาข้่อมูลมาพอจะรู้ว่ามี wireless แบบ G กับ N ไรพวกนี้ ตามหลักเห็นบอกว่าถ้า N จะได้ไกลกว่า แต่บางคนบอกว่าถ้า ไม่ได้ใช้หลายเครื่อง อย่างกรณีผมเครื่องต่อเครื่อง ให้ใช้ G ดีกว่า อยากรู้ว่าข้อเท็จจริงเป็นยังไงครับ

OverclockZone Member tawis2308's Avatar
    สัปเหร่อ วัดปากน้ำฝั่งใต้ จรัญ13

หน้าเดินสายมากกว่าคับ
    เพราะกำแพงมันแยะเกินคับ

Quote Originally Posted by tawis2308 View Post
    หน้าเดินสายมากกว่าคับ
    เพราะกำแพงมันแยะเกินคับ
    คิดอยู่เหมือนกันครับ แต่มันต้องเดินผ่านบ้านคนอื่นเขานี่สิครับ จะมีปัญหารึเปล่าไม่ทราบ

OverclockZone Member sitstand's Avatar

สบายๆ

ต่อได้เลยครับ

ปล.บ้านมีหน้าต่างไหมหนะ

OverclockZone Member JeDY's Avatar

ถ้าติดเรื่องบ้านข้างๆๆก็ใช้ Wirelees N ไปเลยดีกว่า

เพราะถ้า ใช้ G รัศมีประมาณ 10-15 ม.(ใช้งานจริง) ต้องใช้ Repeater ช่วย

สรุป Wirelees N น่าจะโอกว่า

Quote Originally Posted by sitstand View Post
    สบายๆ

ต่อได้เลยครับ

ปล.บ้านมีหน้าต่างไหมหนะ
    มีสิค้าบบบ เหอะๆๆ

Quote Originally Posted by JeDY View Post
    ถ้าติดเรื่องบ้านข้างๆๆก็ใช้ Wirelees N ไปเลยดีกว่า

เพราะถ้า ใช้ G รัศมีประมาณ 10-15 ม.(ใช้งานจริง) ต้องใช้ Repeater ช่วย

สรุป Wirelees N น่าจะโอกว่า
    ตกลงว่า G นี่ไม่น่ารอดหรอครับ

แล้ว Repeater นี่คือตัวเดียวกับ Access Point รึเปล่าครับ เอาไว้ขยายสัญญานใช่มั้ยครับ

เพิ่งศึกษากำลังมึนๆ ฮาๆๆ

OverclockZone Member JeDY's Avatar

Quote Originally Posted by AvalancheZ View Post

Repeater นี่คือตัวเดียวกับ Access Point รึเปล่าครับ เอาไว้ขยายสัญญานใช่มั้ยครับ

เพิ่งศึกษากำลังมึนๆ ฮาๆๆ
    อ่าถูกแล้ววท่าน

1. ใช้ repeter กรณีนี้ ต้องสัญญาณ วิ่งไปที่จุด ที่ต้องกาาต้องมีบ้าง ถ้า อะไรขาวงอยู่หลายชั้น ค่อนข้างลำบาก

2. ยิง ponit to point หา outdoor wireless 1 ตัว ยิงจากบ้าน และเอาไปรับที่ บ้านเป้าหมาย

ติดชั้น สูงๆ แบบเสาเห็นเสา กรณีนี้ สัญญารจะดีที่สึด แต่ งบอาจจะสูง

3. point to multi point หา AP outdoor ติดบ้านคุณ สูงๆ หน่อยพ้นหลังคา แบบอย่างที่ 2 แล้วเอา พวก ธรรมดารับ (ถ้าเห็นสัญญาณ) หรือจะเอา hi power รับก็ได้ครับ งบน้อยลงจากแบบที่ 2

4. เดินสาย ดีสุดแต่ อาจจะไม่สะดวกสุดครับ

ลอง พิจารณาดูเอาครับ

ยินดีช่วยเหลือ อุ้ม 085 110 1118 รับวางระบบ/lan/wireless/กล้องวงจรปิด/keycard

Quote Originally Posted by aumsza View Post
    1. ใช้ repeter กรณีนี้ ต้องสัญญาณ วิ่งไปที่จุด ที่ต้องกาาต้องมีบ้าง ถ้า อะไรขาวงอยู่หลายชั้น ค่อนข้างลำบาก

2. ยิง ponit to point หา outdoor wireless 1 ตัว ยิงจากบ้าน และเอาไปรับที่ บ้านเป้าหมาย

ติดชั้น สูงๆ แบบเสาเห็นเสา กรณีนี้ สัญญารจะดีที่สึด แต่ งบอาจจะสูง

3. point to multi point หา AP outdoor ติดบ้านคุณ สูงๆ หน่อยพ้นหลังคา แบบอย่างที่ 2 แล้วเอา พวก ธรรมดารับ (ถ้าเห็นสัญญาณ) หรือจะเอา hi power รับก็ได้ครับ งบน้อยลงจากแบบที่ 2

4. เดินสาย ดีสุดแต่ อาจจะไม่สะดวกสุดครับ

ลอง พิจารณาดูเอาครับ

ยินดีช่วยเหลือ อุ้ม 085 110 1118 รับวางระบบ/lan/wireless/กล้องวงจรปิด/keycard
    ขอบคุณมากครับ ฟังดูแบบ 2 น่าจะดูดีสุด แต่คงจะหลายตัง = =

กำลังคิดว่า น่าจะเอา wireless มาวางริมหน้าต่างฝั่งที่ตรงกับบ้านเพื่อน แล้วให้มันส่งขึ้นไปถึงชั้น 3 ของบ้านเพื่อนครับ หวังว่าจะได้ เหอะๆ

ส่วน repeater นี่ปกติจะวางอยู่ตรงไหนหรอครับ เข้าใจว่าระหว่างกลางของบ้าน 2 หลังนี่รึเปล่า

ซึ่งถ้าเป็นแบบนั้นคงจะไม่ได้เพราะมันขั้นอยู่ด้วยบ้านคนอื่นอะครับ - -
    Last edited by AvalancheZ; 12 Feb 2010 at 19:14:13.

ประมาณนี้ครับ

ติดสูงๆ ให้ อุปกรณ์ สองตัวเห็นกัน ไม่มีไรบังครับ ใช้รุ่นเล็กราคาไม่แพงครับ 200 เมตร สบายๆครับ

OverclockZone Member oop's Avatar

มีงบประมาณในการซื้ออุปกรณเท่าไรครับ จะได้แนะนำถูก

Quote Originally Posted by oop View Post
    มีงบประมาณในการซื้ออุปกรณเท่าไรครับ จะได้แนะนำถูก
    งบก็มีประมาณนึงครับ แต่ผมยังไม่ค่อยทราบราคาอุปกรณ์เหล่านี้เท่าไหร่เลย เลยบอกไม่ถูกอะครับ กลัวจะมากไปหรือน้อยไป - - เด๋วจะได้ของไม่ดี หรือของที่เกินจำเป็นไป

เอาว่าอยากให้แนะนำยี่ห้อหรือรุ่นที่คุณภาพคุ้มราคาน่ะครับ คุณภาพกลางๆ-ดี ไม่เวอร์เกินจำเป็น ราคาค่อยว่าอีกที ถ้าดีหรือจำเป็นจริงๆก็ต้องเอาอะครับ

ตอนนี้เองผมก็ยังไม่รู้เลยว่าต้องซื้ออะไรบ้าง ฮ่าๆๆๆ น่าจะแค่ router กับตัวรับรึเปล่าครับ - -''

ยังไงฝากแนะนำทีนะครับ เด๋วคงหาดูเรื่องราคาอุปกรณ์สักหน่อย แต่ยังไม่ค่อยรู้จักยี่ห้อไรต่างๆเลย - -

OverclockZone Member unify72's Avatar

ใช้พวก usb hipower ตัวนึง สองพันกว่า และตัวเราเตอร์เปลี่ยนเสาเป็น 8dbi น่าจะถึงนะครับ
    งบประมาณสามพันนิดหน่อย

OverclockZone Member tarron's Avatar
    แยกเกษตร - ถ.นวมินทร์

ถ้ารู้จักกับเจ้าของบ้าน 2 หลังที่คั่นกลาง จัดการเดินสายขึงพืดไปเลยครับ ดีสุดประหยัดสุดด้วย .... แต่ถ้าไม่รู้จักก็ใช้สายแลนเอาท์ดอ ลงยัดรู(ระบายน้ำ) ท่าจะเวิร์ค !!!!

Quote Originally Posted by unify72 View Post
    ใช้พวก usb hipower ตัวนึง สองพันกว่า และตัวเราเตอร์เปลี่ยนเสาเป็น 8dbi น่าจะถึงนะครับ
    งบประมาณสามพันนิดหน่อย
    น่าสนใจมากครับ ช่วยแนะนำเพิ่มเติมทีได้ไหมครับผม

Quote Originally Posted by tarron View Post
    ถ้ารู้จักกับเจ้าของบ้าน 2 หลังที่คั่นกลาง จัดการเดินสายขึงพืดไปเลยครับ ดีสุดประหยัดสุดด้วย .... แต่ถ้าไม่รู้จักก็ใช้สายแลนเอาท์ดอ ลงยัดรู(ระบายน้ำ) ท่าจะเวิร์ค !!!!
    ไม่ไหวมั้งครับ ฮ่าๆๆๆ

OverclockZone Member bonut's Avatar
    columbia university

ทำไมคุณไม่เดินสายไปทางเสาไฟฟ้าหละครับ - -" ไวเรสมันไม่เวิคแน่ๆกำแพงเยอะเกิน ถ้าอยากใช้ไวเรสแนะนำให้ติดไว้สูงๆออกมาทางหน้าต่างหน้าบ้านอะครับ เป็นไวเรส N น่าจะเอาอยู่ ส่วนตัวรับก็เล่นพวก Netgear มันมีอยู่ตัวนึงที่ต่อจาก Pci และเสามันเป็นกล่องเลย อันนั้นละ แรงส์ๆๆๆ

Quote Originally Posted by bonut View Post
    ทำไมคุณไม่เดินสายไปทางเสาไฟฟ้าหละครับ - -" ไวเรสมันไม่เวิคแน่ๆกำแพงเยอะเกิน ถ้าอยากใช้ไวเรสแนะนำให้ติดไว้สูงๆออกมาทางหน้าต่างหน้าบ้านอะครับ เป็นไวเรส N น่าจะเอาอยู่ ส่วนตัวรับก็เล่นพวก Netgear มันมีอยู่ตัวนึงที่ต่อจาก Pci และเสามันเป็นกล่องเลย อันนั้นละ แรงส์ๆๆๆ
    ขอบคุณมากคร้าบ

เดินสายไปทางเสาไฟฟ้านี่จะมีปัญหากับทางองค์การหรือองกรณ์ไหนมั้ยครับ น่ากลัวๆ

วันนี้ลองเดินถามราคา wireless N มา เจอร้านนึง 3900 ตัวรับอีก 1900 โอ้วแม่จ้าว T T

OverclockZone Member dccomputec's Avatar

1.Netgear : WNDR3300 ( 802.11a/g/n, 2.4GHz., 5 GHz. >> Dual band ) ราคาประมาณ 5 พัน
    คลิ๊กดูที่นี่ >>>>> WNDR3300

2. ตัวรับสัญญาณ
    2.1 กรณีตัวรับสัญญาณที่เป็น PC แนะนำ ZyXEL : NWD310N ราคาประมาณ 2พันกลางๆ
    2.2 กรณ๊ตัวรับเป็น Notebook ( รุ่นที่ไม่ไวเลส N ติดมา ) แนะนำ ZyXEL : NWD270N ราคาประมาณ พันกลางๆ

ถ้าไม่เวิร์ค ก็ถือว่าเป็น 1 ตัวเลือกครับ

รอท่านอื่นมาแนะนำต่อ
    Last edited by dccomputec; 13 Feb 2010 at 23:30:32.

OverclockZone Member ZeeDZAAZ's Avatar
    @แพร่ 0867320848

ลองใช้เสา 5 dpi ปล่อย นอกตัวบ้านดู ของผม ***...งกัน เกือบ 50 เมตร ชั้น 1ห้องปูน อีกหลัง ชั้น2 ไม้ มีห้องกั้นอีก เต็มเลย TD-W8901G รับด้วย Notebook benQ

Quote Originally Posted by dccomputec View Post
    1.Netgear : WNDR3300 ( 802.11a/g/n, 2.4GHz., 5 GHz. >> Dual band ) ราคาประมาณ 5 พัน
    คลิ๊กดูที่นี่ >>>>> WNDR3300

2. ตัวรับสัญญาณ
    2.1 กรณีตัวรับสัญญาณที่เป็น PC แนะนำ ZyXEL : NWD310N ราคาประมาณ 2พันกลางๆ
    2.2 กรณ๊ตัวรับเป็น Notebook ( รุ่นที่ไม่ไวเลส N ติดมา ) แนะนำ ZyXEL : NWD270N ราคาประมาณ พันกลางๆ

ถ้าไม่เวิร์ค ก็ถือว่าเป็น 1 ตัวเลือกครับ

รอท่านอื่นมาแนะนำต่อ
    ว้าว ขอบคุณมากๆครับ จะเอาไปหาข้อมูลเพิ่มเติมอีกทีครับ ขอบคุณๆ

Quote Originally Posted by ZeeDZAAZ View Post
    ลองใช้เสา 5 dpi ปล่อย นอกตัวบ้านดู ของผม ************...งกัน เกือบ 50 เมตร ชั้น 1ห้องปูน อีกหลัง ชั้น2 ไม้ มีห้องกั้นอีก เต็มเลย TD-W8901G รับด้วย Notebook benQ
    พอๆกันกับของผมเลยนะครับเนี่ย เป็น wireless G หรอครับ อืมๆๆ มีลุ้นแฮะ

ปล่อยนอกตัวบ้านนี่คือติด router ไว้ด้านนอกบ้านหรอครับ

ผมกำลังคิดว่าจะติดไว้ริมหน้าต่างบ้านผม ซึ่งจะมีหลังคาบ้านข้างๆบังอยู่ แต่พ้นหลังคาไปก็จะโล่งไปถึงห้องของเพื่อนบนชั้น 3 เลย ที่คิดตอนนี้คือสัญญานจะรอดจากหลังคาบ้านไปได้รึเปล่า - -

ขอบคุณทุกความเห็นนะครับ ตอนนี้เริ่มได้เค้าละ

Page 1 of 2 12 LastLast

Bookmarks

Bookmarks