overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Page 1 of 2 12 LastLast
Results 1 to 20 of 22
    OverclockZone Member ARM sk's Avatar

Default ไม่มีกล้อง เทพๆเหมือนพวกพี่ๆ ขอโชว์ภาพฝึกหัดถ่าย จากกล้องมือถือซ๋ะหน่อยครับบบบบ

ไม่มีกล้อง เทพๆเหมือนพวกพี่ๆ ขอโชว์ภาพฝึกหัดถ่าย จากกล้องมือถือซ๋ะหน่อยครับบบบบ

ใช้ Samsung Diamond ถ่ายครับ

ปล.ขอตังแม่ 25000 ซื้อกล้องแม่ไม่ให้ แม่บอกเอาสากกะเบือไปก่อนนนน

ปล.ภาพย่อจาก

2560x1920 เป็น 800x600 น่ะครับ

Last edited by ARM sk; 14 Feb 2010 at 18:53:16.

OverclockZone Member

ใช้กล้องมือถือให้เป็น ต้องเล่นที่มุมมองครับ

OverclockZone Member ARM sk's Avatar

เออขอถามเป็นข้อมูลแล้วกันน่ะครับ ท่าผมจะหัดเล่นกล้อง DSLR ต้องเริ่มที่รุ่นไหนก่อนครับบบบ

ส่วนตัวชอบถ่ายแนวววววว ออกะรรมชาติ อ่ะครับบบบบบ แนะนำด่วนนนนน ขอบคุณมากครับ

เออถามนิสในกล้องโทรศัพมีปรับ ISO ด้วยหง่ะ มี 100 200 400 800 เขาใช้เพื่ออะไรครับบบบบ (อย่าด่ผมน๊า ฝึกหัดเจงๆ)

OverclockZone Member rungrod's Avatar
    สะพานใหม่ กรุงเทพมหานคร สุไหกโก-ลก น

Quote Originally Posted by ARM sk View Post
    เออถามนิสในกล้องโทรศัพมีปรับ ISO ด้วยหง่ะ มี 100 200 400 800 เขาใช้เพื่ออะไรครับบบบบ (อย่าด่ผมน๊า ฝึกหัดเจงๆ)
    ปรับความไวแสงครับ ถ้ามากจะมี noise มากเมือนกัน http://www.pixpros.net/forums/showthread.php?t=1607 ไปอ่านต่อเอา
    Last edited by rungrod; 12 Feb 2010 at 22:27:03.

G.แก้มก้น Member NICKKIEZ's Avatar
    http://phonpanu.tumblr.com/

สู้ๆครับ แล้วเอามาให้ชมกันอีกเน้อ

OverclockZone Member narastaya9's Avatar
    อุทยานแห่งชาติเขาใหญ่

จะเทพ ก็เทพที่ใจและการฝึกฝน ถึงเป็นภาษาวัยรุ่น แต่ก็สื่อในทางที่ว่า คนเราจะเก่งได้ต้องผ่านการฝึกฝนจนชำนาญ ชํ่าชอง แล้ว

ส่วนอุปกรณ์เทพถึงไม่รู้การใช้งานก็ไม่ได้ช่วยให้อะไรดีขึ้นครับ สู้ ๆ ครับ

ส่วนตัวแนะนำ Nikon D5000 ครับ ในการเริ่มต้น

OverclockZone Member independent131's Avatar

ลอง 1000D หรือ 450D ดูก่อนดีกว่าไหมครับ

OverclockZone Member elephanter's Avatar

เข้ามาเชียร์1000Dด้วยคน

OverclockZone Member ด๊อกเตอร์แซด's Avatar
    ในใจของเธอตลอดไป....

งบไม่ถึง...ลองเล่น DSLR Like ไปก่อนครับ ถ้าจะเล่นกล้องสักตัว...ผมว่าเริ่มต้นทำความรู้จักกล้องตามที่กำลังเรามีก่อนจะดีกว่า... หัดมุมมอง จัดองค์ประกอบให้เป็น แสง อะไรพวกนี้ เรื่องปรับค่าและรายละเอียดอื่น ๆ ค่อยๆ หัดไปตามกำลังของกล้องที่มีอยู่ครับ กล้องไหนก็เทพได้...เพราะคนเราถ่ายภาพมีอยู่ 2 แบบ

ถ่ายได้ กับ ถ่ายเป็น

ถ่ายได้ : ทุกคนถ่ายภาพได้ แน่นอนครับถ่ายได้ เปิดกล้องแล้วกด ไม่ต้องฝึกไรมากมาย ถ้ามัวแต่ไปจมกะออฟชั่นเทพสารพัด ก็จะวนอยู่แต่ในวังวนถ่ายได้ ไม่หลุดพ้นเสียที....สุดท้ายก็ต้องเลิกถ่ายไป
    ถ่ายเป็น : มันจะมาหลังจากถ่ายได้ นั่นคือฝึกฝน เข้าใจกล้องของตัวเองว่าสามารถทำไรได้มั่ง แล้วทำได้อย่างทีเราต้องการได้ภาพแบบนั้นไหม

หัดไปเรื่อย ๆ ครับแต่ก่อนผมก็เหมือนกับทุก ๆ คนที่เพิ่งหัดถ่ายแหละครับ สู้ ๆ

ขอบคุณมากครับบบบบบ เออแล้ว DSLR Like คือไร ? มันกล้องแบบไหนครับบบบบ

OverclockZone Member ด๊อกเตอร์แซด's Avatar

Quote Originally Posted by ARM sk View Post
    ขอบคุณมากครับบบบบบ เออแล้ว DSLR Like คือไร ? มันกล้องแบบไหนครับบบบบ
    เป็นกล้องที่มีโหมดแล่ะระบบคล้ายกับ DSLR ทั้งหมดครับแต่ไม่สามารถเปลียนเลนส์ได้ เช่น G10 / G11 / Fuji S9XXX / ฟูจิEXR ตัวใหม่จำไม่ได้รหัสอะไร ลองหาดูครับ ถ้าจะให้แนะนำคง G10 ของแคนนอนอ่ะครับ โฟกัสไวได้ใจดี ถ้าใช้ฟูจิโฟกัสอาจจะช้ากว่าเล็กน้อยในทีมืด

เออแล้วว FUJI S9600FD น่าเล่นไม๊ครับบบบบ

เออแล้วว FUJI S9600FD น่าเล่นไม๊ครับบบบบ
    ก็โคเคอยู่นะ...สำหรับผู้เริ่มต้น

OverclockZone Member independent131's Avatar

ถ้าเป็นไปได้ เริ่มจากไม่เกินหมื่นน่าจะโอเคกว่านะ อันนี้น่าจะได้ จู่ๆไปขอแม่ 25000 คงไม่ให้หรอก ผมก็เคยขอแบบคุณเนี่ยแหละ ไม่ให้เหมือนกัน แต่ตอนนี้ทำงานเลยเก็บเงินซื้อเอง

OverclockZone Member kaz's Avatar

สวยแล้ว ๆ
    เอามาให้ดูอีกนะฮะ .

OverclockZone Member ruxky's Avatar

ไม่รู้สินะ ถ้าให้เลือก nikond5000 กับ 3000 สำหรับมือใหม่ ผมแนะนำ d3000 นะ

ราคาต่างกันหลายพันอยู่

ฟังชั่นที่ได้มาก็แค่ ถ่ายวีดีโอ(เปลืองแบตนะ+ไม่ค่อยได้ใช้) กับ live view ไม่ค่อยได้ใช้อีกนั่นแหละ

กับเซ็นเซอร์ d3000 เป็น ccd 10ล้าน 5000 เป็น cmos 12 ล้านพิกเซล ไมไ่ด้อัดโปสการ์ดเท่าฝาบ้าน มันก็ไม่จำเป็นอะครับ

OverclockZone Member the oldArtist's Avatar
    วังหิน,มทส. เมืองย่าโม,สลักได

เป็นกำลังใจให้ ผมคลุกกับงานถ่ายภาพมาค่อนข้างนาน สมัยก่อนถ้าให้ได้ภาพสมใจต้องใชอุปกรณ์บวกความคิดสร้างสรรค์ แต่สมัยนี้ดี อุปกรณ์น่ะบางครั้งไม่จำเป็นเท่าไร เพราะงานที่เข้าตาคนดูน่ะ มันอยู่ที่มุมมองและความรู้สึกที่สัมผัสได้จากการมอง เห็น เคยเป็นกรรมการตัดสินภาพ มุมมองผมอยู่ที่ความรู้สึกที่ได้จากภาพ ๆ นั้นเป็นประเด็นหลักแล้วค่อยมองรายละเอียดทางเทคนิค ที่สำคัญคุณต้องรู้ตัวเองว่าต้องสื่อสารอะไรให้คนได้ดู ได้รับรู้ ถ้าภาพที่คุณถ่ายออกมาแล้วคนที่ดูตีความอย่างที่คุณคิด คุณชนะแล้ว...

ballbkk
    Guest

โอ้ น้องๆ วันเรียน ถ้าไม่จำเป็นก็อย่ารบกวนคุณแม่เลยคร้าบบ

กล้องโทรศัพท์ก็เทพได้ ไม่ก็หา คอมแพค ถูกๆถ่ายไปก่อนครับผม สู้ๆๆ

OverclockZone Member -PeuN-'s Avatar
    พระยาสุเรนทร์ 33

เป็นผมตอนนี้จะเอา 7D มีดีมากกว่า 7 เพราะตอนนี้อะไรๆ ก็ 7 อิิิิิิิิิิิิิิ

Page 1 of 2 12 LastLast

Bookmarks

Bookmarks