overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 13 of 13
    OverclockZone Member ale10's Avatar

Default เจอปัญหาครับช่วยเข้ามาดูที ผมจนปัญญาละ

อยุ่ดีดีลงวินโดว์ใหม่ก็มีเหตุการณ์เเบบนี้เกิดขึ้นครับ

ทำเอางงเลยครับ เเต่ก่อนก็ไม่เคยเป็น ต้องเเบ่งพาติชั่นใหม่ถึงจะหาย เซ็งครับ ต้องฟอแมต ข้อมูลหายหมด มันเกิดจากอะไรครับ เเล้วแก้ยังไงดีครับ ขอบคุณครับ

ปล.ปัญหาไม่ได้เกิดจากแผ่นเเน่นอนครับ เพราะเคยลงเเต่ก่อนก็ไม่เห็นเป็น ซีดีรอมเปลี่ยนอันใหม่ก็ยังเป็นอยุ๋ครับ งงจัดเลยครับ

OverclockZone Member X-ZaR's Avatar
    อ.สว่างแดนดิน จ.สกลนคร

ติด ไวรัส คัฟ

ลอง ค้นหา วิธีแก้ ใน google ดูนะคัฟ

OverclockZone Member ale10's Avatar

Default - -

Quote Originally Posted by X-ZaR View Post
    ติด ไวรัส คัฟ

ลอง ค้นหา วิธีแก้ ใน google ดูนะคัฟ
    เย้ย ใช่เหรอครับ ผมฟอเเมตหมดเเล้วนะ

OverclockZone Member ploynut's Avatar

อาการของผมมันต่างจากพวกที่ท่านหาข้อมูลมาให้ครับ คือของผมจะเป็นเฉพาะตอนลงวินโดว์ เเต่ของท่านอื่นๆเค้าเป็นตอนระหว่างใช้งานปกติครับ ลงอเจอบทความนึงให้ไปแก้ค่ารีจีสเตอร์ลองทำดูเเล้ว ยังไงเดี๋ยวมารายงานผลครับ

OverclockZone Member blazht's Avatar

1. H/D = BAD
    2. OS ที่ลงลองหาแบบ Original ดูนะครับ

ผมก็ลองวิเคราะห์จากข้อมูลที่ให้มาได้ผลยังไงมาเล่าบ้างเน้อ

OverclockZone Member teamdell's Avatar
    สุเหร่าคลองหนึ่ง 13 ครับ

*** เป็นเหมือนน้องที่รู้จักกันเลย เมื่อสักพักนี้เอง อาการเดียวกันเลย แต่สาเหตุก่อนเกิดอาการ คือน้องมันไปดึงเคสทำให้สายไฟPSUหลุด เกิดไฟสปาร์ค ตอนนี้ลงวินโดว์ใหม่ไปแล้ว เลยลองให้เช็คBed HD ดูว่ามีหรือเปล่า(โทรมาถ้าผม)

OverclockZone Member meotake's Avatar

มันโนดิสก์ตอนที่กำลังลง

ซีดีรอม ทำงานผิดพลาดรึเปล่าครับ หรือ ซีดีรอมหายระหว่างทาง

ลองเช็คสายแพร ของซีดีรอมน่ะครับ พวกสายฟงสายไฟ

Default -*-

Quote Originally Posted by blazht View Post
    1. H/D = BAD
    2. OS ที่ลงลองหาแบบ Original ดูนะครับ

ผมก็ลองวิเคราะห์จากข้อมูลที่ให้มาได้ผลยังไงมาเล่าบ้างเน้อ
    ผมก็คิดอย่างนั้นครับ เลยลองซื้อฮาดดิสมาใหม่(ขายตัวเก่า)ลงครั้งเเรกไม่เป็น เเต่ลงครั้งที่ 2 กลับเป็น สรุปคือปัญหาไม่น่าจะอยุ่ที่ฮาดดิสครับ

************ เป็นเหมือนน้องที่รู้จักกันเลย เมื่อสักพักนี้เอง อาการเดียวกันเลย แต่สาเหตุก่อนเกิดอาการ คือน้องมันไปดึงเคสทำให้สายไฟPSUหลุด เกิดไฟสปาร์ค ตอนนี้ลงวินโดว์ใหม่ไปแล้ว เลยลองให้เช็คBed HD ดูว่ามีหรือเปล่า(โทรมาถ้าผม)
    ลงโปรแกรมเช็คฮาดดิสเกือบ 7-8 ตัวเช็คเเล้วครับ ฮาดดิสไม่มีปัญหาครับ

มันโนดิสก์ตอนที่กำลังลง

ซีดีรอม ทำงานผิดพลาดรึเปล่าครับ หรือ ซีดีรอมหายระหว่างทาง

ลองเช็คสายแพร ของซีดีรอมน่ะครับ พวกสายฟงสายไฟ
    ซีดีรอมผมถอยอันใหม่เลยครับ ซีดีวินโดวก็ไร้ใหม่ด้วย สายไฟปกติครับ

ลองๆหาข้อมูลดูเเล้วในกูเกิ้ลน่าจะเกิดจาก การ์ด รีดเดอร์เเบบอินเทอนอลครับ เดี๋ยวลงวินโดว์คราวหน้าจะลองถอดมันออกดู ยังไงเดี๋ยวมารายงานผลครับ

ปล.ขอบคุณทุกท่านที่ช่วยเเนะนำครับ

User มีปัญหา ห้ามโอน sc's Avatar

เป็นเหมือนกัน

OverclockZone Member

ขอบคุณสำหรับคำถาม...เคยเป็นเหมือนกัน...เป็นได้หลายอย่างครับ
    ก.ลองใช้แผ่น Original ก็หาย เพราะแผ่นแปลงมามักใส่ไดเวอร์ที่เครื่องเราไม่ต้องการหรือมีความเข้ากันไม่ได้กับฮาร์ดแวร์ของเรา
    ข.ฮาร์ดแวร์บางตัวอาจเกิดการ Accident แค่ตรวจเช็ค
    ค.อาการเหมือนกับการดู ๆ หนังไปแล้วเอาแผ่นออกกระทันหันหรืออ่านแผ่นไม่ทันเกิดจากแผ่นเป็นรอยอย่างมากจนไม่สามารถอ่านข้อมูลได้ หรือซีีดีรอมมีหัวอ่านที่มีอายุมากแล้ว
    ..เป็นแค่การวิเคราะห์ตามอาการก่อนรักษานะครับ..เมื่อตรวจแล้วคำตอบอาจเปลี่ยนไปจากนี้ได้..ขอให้โชคดีครับ..

มารายงานผลครับ หลังจากลองลงวินโดว์ใหม่อีกรอบ เเล้วถอด ตัวการ์ดรีดเดอร์เเบบอินเทอนอลออก ปรากฏว่าหายจริงๆครับ ^ ^ เป็นที่เจ้าตัวนี้จริงๆด้วย สบายใจละครับ ขอบคุณทุกๆท่านที่เข้ามาเเนะนำครับ

เจ้าตัวปัญหา

Bookmarks

Bookmarks