Announcement

Collapse
No announcement yet.

เจอ BAD sector ใช้ Spinrite ดีไหม

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• เจอ BAD sector ใช้ Spinrite ดีไหม

ใช้ Spinrite เพื่อแก้ Bad sector ให้ Harddisk จะดีไหมครับ

คือตอนเปิดเครื่อง มันบอกให้กด F1 เพื่อเข้าหน้าต่างปกติ
    และก็ขึ้น BAd
    แต่ข้างบนมันขึ้น ให้ backup and remove

แล้วพอผมจะก็อปปี้ข้อมูลหรือ จะแตก winrar มันก็ขึ้นว่า DATA error (cyclic redundancy check)

ขอคำแนะนำหน่อย
    Last edited by beetle; 16 Feb 2010, 13:45:32.

ถ้ามีเวลาเยอะลองก็ได้ครับ

แต่ถ้า HDD มัน bad แบบหนัก ๆ หน่อยก็เสียเวลาเปล่าครับ อาจจะแก้ไม่ได้

ถ้าไม่ใช่ข้อมูลสำคัญมากก็เปลี่ยน HDD ไปเลยครับ ถ้าเป็นผมนะ

Comment

และมันก็ขึ้น S.M.A.R.T ด้วยครับ

Comment

up up up

Comment

up up up

ไม่มีผู้รู้เลยหรอ

Comment

ผมก็ชอบใช้นะ Spinrite ก็ใช้งานได้ดีครับอยู่ที่ตัว HDD เราด้วยว่าเสียเยอะมั้ย
            เปิดทิ้งไว้ทั้งคืนเลยแต่ผมแนะนำให้เป็นตัวเก็บข้อมูลจะดีกว่าตัวลง OS ครับ

Comment

ขอบคุณครับ ที่ให้คำแนะนำ

Comment

ใช้ตัวนี้กับ hdd regenerator สถานการณ์ บางทีใช้ตัวนี้เห็นผลกว่า บางที hdd regenerator เห็นกว่า

Comment

Working...
                X