overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Page 1 of 4 1234 LastLast
Results 1 to 20 of 67
    OverclockZone Member Mr.SnaCk's Avatar

Question ได้ฤกษ์ประกอบคอมใหม่ แอบมีคำถามนิดนึงครับ

EDIT 22/02/10 :: ได้เสป็คแล้วดังนี้ครับ
    http://forums.overclockzone.com/foru...d.php?t=752065

มีคำถามดังนี้ ครับ

1.) ดูจาก Road map ของ intel แล้ว i7-930 จะมาวันที่ 28 กุมภานี้ .. หมายถึงว่า 28 กุมภานี้ ของที่อเมริกา หรือวางแผงทั่วโลกเลยอะครับ

2.) จากข้อ 1. ถ้าเทียบ กับ i7-920 ในปัจจุบันแล้ว มันต่างกันเยอะไหมครับ นอกจาก Ghz ผมควรจะรอมันต่อไปไหม .. แล้วถ้าออกมาราคามันจะคุ้มไหมอะครับ

3.) ถ้าผมเดินซื้อพวกของต่างๆ(การ์ดจอ เมนบอร์ด ฮาร์ดดิสก์) จากพันทิพย์ ร้านไหน น่าจะเวิ้กสุดครับ

4.) จริงๆแล้วผมอยากประกอบคอมด้วยตัวผมเองนะ แต่ว่า มันเป็นครั้งแรก.. แล้วพ่อบอกว่าไม่เอา.. เดี๋ยวพังมา อะไรขึ้นมา .. แล้วถ้า
    สมมติผมซื้ออุปกรณ์มา แล้วจะมาให้ช่างแถวๆ เซียร์ ประกอบให้ นี่ได้ไหมอะครับ เค้าคิดแพงไหม
    เพราะจริงๆ บ้านอยู่แถวเซียร์ แต่กลัวของมันมีไม่เยอะเท่าพันทิพย์อะครับ

5.) อยากเล่นระบบน้ำ จริงๆผมไม่ได้ oc หรืออะไรนะครับ แต่อยากคงสภาพของสินค้า ถนอมมันไว้มากกว่า เพราะว่าประกอบทีก็ประกอบครั้งเดียวดีๆไปเลยอะครับ แล้วให้ร้านไหนประกอบให้ดีอะครับ หรือว่า ระบบน้ำ นี่ยังไม่จำเป็น ?? อยากให้เคสดูสวยๆ ด้วยอะครับ รอมานานกว่าจะได้ประกอบ TT

6.) เมมบอร์ด ของ Socket 1366 ตัวไหนดีกว่ากันครับ ระหว่าง พี่กิ้ก กับ แรมพาจ

7.) การ์ดจอ ตอนแรก ผมเล็งพี่เขียวไว้นะครับ ไม่รู้เพราะอะไร แต่ที่เห็นๆ ก็คือ ตอนนี้ พี่แดง แรงกว่า เพราะพี่เขียวไม่ยอมออกตัวใหม่ ผมควรจะ เล่นพี่แดง แล้ว ใช้พี่เขียว ทำ ฟิสิก หรือควรจะเล่น พี่เขียว สองตัว SLI ดีอะครับ ละก็อยากจะถามว่า SLI นี่มันจะแรงเกินได้ใช้งานหรือเปล่าอะครับ
    ผมไม่ได้จะทำแต้มหรืออะไรนะครับ แค่อยากจะให้มันดีๆ ไปนานๆ จะได้ไม่ต้องเปลี่ยนครับ หรือประกอบใหม่อะครับ

ปล1. คอมที่จะประกอบ อันนี้ไม่ได้เวอร์หรือล่อเป้านะครับ แต่พอดีผมตกลงกับครอบครัวไว้ แล้วผมเอ็นทรานซ์ติดได้ที่แม่อยากให้เรียน(ผมก็อยากเรียนด้วย) แม่เลยบอกจะประกอบให้ แบบ งบ ไม่อั้น เพราะไม่ได้ประกอบคอมใหม่มา 7-8 ปีได้แล้ว อะครับ

ปล2.ขอบคุณทุกคำตอบล่วงหน้า ไว้ ณ ที่นี้ นะครับ

ปล3. ซินเจียอยู่อี่ ซินนี้ฮวดใช้ ทุกท่านครับ

"พอเถอะครับ ที่จะต่อว่าผมว่ามันเกินไป ว่ามันสิ้นเปลือง
    ตั้งแต่เกิดมา เพิ่งจะได้ประกอบคอมเครื่องนี้เครื่องแรก
    แล้วก็ยังไม่รู้ว่าจะอีกกี่สิบปีในอนาคตจะได้ประคอมใหม่
    (แม้แต่ซื้ออุปกรณ์อะไรใหม่สักชิ้นยังแทบไม่มีโอกาส)

ผมรู้นะครับว่าเงินมันหายากก
    แต่กับการที่ผมต้องอ่านหนังสือหามรุ่งหามค่ำ
    พร้อมกับทำงานหลายๆอย่างไปพร้อมๆกัน ปัญหามันเยอะนะครับ
    มันเหนื่อย มันท้อ มากนะครับ
    แต่เพื่ออนาคตของตัวเอง เพื่อความภูมิใจของพ่อแม่
    ผมจะขอรางวัลสักหน่อย
    มันมากไปเหรอครับ??
    เมื่อคุณมีโอกาส คุณจะคว้ามันไว้ไหมครับ??
    หรือคุณจะปล่อยมันลอยไป??"
    Last edited by Mr.SnaCk; 23 Feb 2010 at 03:16:12.

OverclockZone Member Pikba's Avatar

ต่อให้ซื้อแพงแค่ไหน 2-3 ปี มันก็ตกรุ่นครับ ทำงานมีเงินแล้วค่อยซื้อแรงๆเองครับภูมิใจกว่าเยอะ..

ปล. ซื้อเท่าที่ใช้ครับไม่ต้องแรงมากมาย เพราะเทคโนโลยีเราตามมันไม่ทันหรอกครับ

ตอบ
    1. วันที่ 28 ก.พ. ไม่น่าจะเข้าไทยนะครับ..
    2. ใช้แค่ i7 920 ก็พอครับ แรงแล้ว
    3. ร้านไหนก็ได้ครับ แล้วแต่ชอบเลย เวิร์คทุกร้าน(มั้ง)
    4. ในความคิดเห็นผมให้ร้านประกอบดีแล้วครับ จะได้เทสเครื่องไปด้วยในตัว ถ้าเสียก็เปลี่ยนเลยไม่ต้องไปๆมาๆครับ
    5. ไม่ OC ก็ใ้ช้ซิ้งค์เดิมๆก็ได้ครับ หรือถ้างบเยอะอย่างที่ว่า จะเล่นน้ำก็ได้ครับบ..
    6. ผมชอบ RAMPAGE (ความเห็นส่วนตัวครับ)
    7. งบเยอะก็ตามที่ว่าเลยครับ ใช้ทั้งแดง+เขียว
    Last edited by Pikba; 13 Feb 2010 at 01:18:32.

OverclockZone Member joykajaa's Avatar
    Nakhon Si Thammarat

ซื้อร้านไหนก็ได้ให้ดูราคา+ประกันเป็นพอ
    ส่วนบอร์ดอย่าเอาสุดยอดมากเพราะเวลามีปัญหาส่วนใหญ่เค้าไม่ค่อยจะสต๊อกไว้ (มันขายยาก) อาจต้องรอนานในการเคลม

OverclockZone Member

ทัศนะส่วนตัวโดยทั่วไป...(บวกประสบการณ์)
    ก.เข้ามหา"ลัยใหม่ ๆ อาจหั่นงบเป็น ๒ ส่วนสำหรับคอม PC +Laptop
    ข.PC 4-5K ตั้งไว้บ้านก็แรงมาก..Laptop บางครั้งอาจได้ใช้พรีเซ้นต์งานหรือทำรายงานกับเพื่อน ๆ นอกสถานที่บ้าง
    ค.อาจไม่จำเป็นต้องซื้อแพงเพราะปีเดียวก็อาจจะอยากเปลี่ยนหรือขาย
    ง.ให้คอมรับใช้เรา อย่าให้คอมมีอำนาจเหนือเรา
    ตอบคำถาม...
    (1) 28 กุมภา คาดว่ายังไม่เข้าไทย..
    (2) 920 กับ 930 จากตัวเลขไม่น่าต่างกันมากทั้งความเร็วและสถาปัตยกรรม ไม่ควรรอ..ถ้ามีเงินและต้องการใช้คอม..แต่ไม่ควรแพง..
    (3) พันธ์ทิพย์ ประตูน้ำ ก็หลายร้าน TK, Jedi,Saveway ฯลฯ
    (4) คิดว่าซื้อร้านนั้นและให้ร้านนั้นประกอบใ้ห้เลยทีเดียวดีกว่า
    (5) เล่นน้ำดีมากถ้าใช้ทำงานที่ใช้สมาธิและความเงียบ เช่น เขียนแบบ,วิทยานิพนธ์ ฯลฯ
    (6) Gigabyte & Asus รุ่นใหญ่ ๆ ดีทั้งคู่นะแล้วแต่ชอบ..
    (7) ได้ทั้งสองค่ายนะดูกระแสความนิยมและกระแสราคาความคุ้มในเวลานี้ด้วย
    ขอยืมใช้ครับคำนี้ (ซินเจียอยู่อี่ ซินนี้ฮวดใช้ ทุกท่านครับ...)
    ( และขอขอบคุณสำหรับคำถาม..)

OverclockZone Member Mr.SnaCk's Avatar

อ่าครับ ขอบคุณ ทุกท่านครับ

ส่วนโน้ตบุ้กผมมีแล้วอะครับ ตอนนี้ใช้โน๊ตบุ๊ค อยู่
    ที่บ้านไม่มี PC เลย TT

รอดูท่านอีกอีกนิดครับ

OverclockZone Member sonkub's Avatar

ที่เซีย ไปร้าน TK ก็ได้ครับ ของไม่มีเด๋วเค้าก็วิ่งไปเอามาให้จากพันทิพให้ครับ ใช้เวลาประมาน 2-4 ชม (เห็นเค้าว่างั้น)
    แล้วไม่เคยประกอบเลยก็ให้ร้านประกอบให้ก็ได้ ร้านที่ซื้อนั่นแหละ
    ส่วนเล่นชุดน้ำ ผมว่าไม่มีความรู้ อย่าเล่นเลยดีกว่ามั้ง มีปัญหาอะไรขึ้นมาแก้ไม่ได้จะเสียหนักกว่าเดิมอีก ยัด cooler ดีๆ หลายๆจุดก็พอมั้ง

หรืออยากได้เครื่องเนียนๆ ประกอบแบบดีๆสวยๆ แถม OC ได้ด้วย ก็ติดต่อท่านวิกรเลยครับ

OverclockZone Member khin7710's Avatar

Quote Originally Posted by Mr.SnaCk View Post

1.) ดูจาก Road map ของ intel แล้ว i7-930 จะมาวันที่ 28 กุมภานี้ .. หมายถึงว่า 28 กุมภานี้ ของที่อเมริกา หรือวางแผงทั่วโลกเลยอะครับ
    สั่งตามร้านน่าจะได้เลยนะมัดจำซักหมื่นของหิ้วนะ

2.) จากข้อ 1. ถ้าเทียบ กับ i7-920 ในปัจจุบันแล้ว มันต่างกันเยอะไหมครับ นอกจาก Ghz ผมควรจะรอมันต่อไปไหม .. แล้วถ้าออกมาราคามันจะคุ้มไหมอะครับ รอก็ได้ครับ เดี๋ยว I9 ก็มา แรงกว่า I7 มากมาย
    คุ้มครับ ราคาน่าจะ35000+ ซื้อมาเล่นเกมเล่นเน็ท แรงกระจายไม่มีใครสู้ได้

3.) ถ้าผมเดินซื้อพวกของต่างๆ(การ์ดจอ เมนบอร์ด ฮาร์ดดิสก์) จากพันทิพย์ ร้านไหน น่าจะเวิ้กสุดครับ อันนี้ต้องดูเองนะ มีหลายร้านที่ก่อนซื้ออย่างหลังซื้ออย่าง

4.) จริงๆแล้วผมอยากประกอบคอมด้วยตัวผมเองนะ แต่ว่า มันเป็นครั้งแรก.. แล้วพ่อบอกว่าไม่เอา.. เดี๋ยวพังมา อะไรขึ้นมา .. แล้วถ้า
    สมมติผมซื้ออุปกรณ์มา แล้วจะมาให้ช่างแถวๆ เซียร์ ประกอบให้ นี่ได้ไหมอะครับ เค้าคิดแพงไหม
    เพราะจริงๆ บ้านอยู่แถวเซียร์ แต่กลัวของมันมีไม่เยอะเท่าพันทิพย์อะครับ
    แล้วทำไมไม่ให้ร้านที่เราซื้อประกอบ ...

5.) อยากเล่นระบบน้ำ จริงๆผมไม่ได้ oc หรืออะไรนะครับ แต่อยากคงสภาพของสินค้า ถนอมมันไว้มากกว่า เพราะว่าประกอบทีก็ประกอบครั้งเดียวดีๆไปเลยอะครับ แล้วให้ร้านไหนประกอบให้ดีอะครับ หรือว่า ระบบน้ำ นี่ยังไม่จำเป็น ?? อยากให้เคสดูสวยๆ ด้วยอะครับ รอมานานกว่าจะได้ประกอบ TT
    คอมไม่มีดีไปเลยครับ ซื้อวันนี้ ดีวันนี้วันหน้ามีดีกว่าเสมอ ถ้าไม่งั้นป่านี้คงมี P1 ราคาซัก9000ขายอยู่

6.) เมมบอร์ด ของ Socket 1366 ตัวไหนดีกว่ากันครับ ระหว่าง พี่กิ้ก กับ แรมพาจ
    มีเงินเยอะ asus ดีกว่า เงินน้อย gig ดีกว่า

7.) การ์ดจอ ตอนแรก ผมเล็งพี่เขียวไว้นะครับ ไม่รู้เพราะอะไร แต่ที่เห็นๆ ก็คือ ตอนนี้ พี่แดง แรงกว่า เพราะพี่เขียวไม่ยอมออกตัวใหม่ ผมควรจะ เล่นพี่แดง แล้ว ใช้พี่เขียว ทำ ฟิสิก หรือควรจะเล่น พี่เขียว สองตัว SLI ดีอะครับ ละก็อยากจะถามว่า SLI นี่มันจะแรงเกินได้ใช้งานหรือเปล่าอะครับ
    ผมไม่ได้จะทำแต้มหรืออะไรนะครับ แค่อยากจะให้มันดีๆ ไปนานๆ จะได้ไม่ต้องเปลี่ยนครับ หรือประกอบใหม่อะครับ
    5890 CF และเอา mar มาทำ phyx ครับ ไม่แรงไปหรอก อย่างที่บอก เล่นเนทเล่นเกมได้สบายๆ

ปล1. คอมที่จะประกอบ อันนี้ไม่ได้เวอร์หรือล่อเป้านะครับ แต่พอดีผมตกลงกับครอบครัวไว้ แล้วผมเอ็นทรานซ์ติดได้ที่แม่อยากให้เรียน(ผมก็อยากเรียนด้วย) แม่เลยบอกจะประกอบให้ แบบ งบ ไม่อั้น เพราะไม่ได้ประกอบคอมใหม่มา 7-8 ปีได้แล้ว อะครับ

ดีแล้วครับยื่นหมูยื่นแมว

ปล2.ขอบคุณทุกคำตอบล่วงหน้า ไว้ ณ ที่นี้ นะครับ

ปล3. ซินเจียอยู่อี่ ซินนี้ฮวดใช้ ทุกท่านครับ

เรื่องเล่าเฉยๆ
    ขณะ ที่แม่กำลังทำอาหารเย็น เด็กชายตัวเล็กๆ ของแม่ก็เดินเข้ามาหาแม่ในครัว แล้วยื่นข้อความที่เขาเขียนมาให้แม่อ่าน เมื่อแม่เช็ดมือจนสะอาดแล้วก็อ่านจดหมายได้ความดังนี้
    -ค่าตัดหญ้า 200 บาท
    -ค่าทำความสะอาดห้องนอน 40 บาท
    -ค่าวิ่งซื้อของให้แม่ 20 บาท
    -ค่าดูแลน้องตอนแม่ไปซื้อของ 10 บาท
    -ค่าเอาขยะไปทิ้ง 40 บาท
    -ค่าได้ผลการเรียนดี 200 บาท
    -ค่าเก็บกวาดสนามและตัดหญ้า 80 บาท
    รวมยอด 590 บาท
    แม่มองดูลูกชายน้อยที่ยืนแหงนหน้ารอคอยอย่างมีความหวัง สีหน้าแม่เต็มไปด้วยความทรงจำรำลึกนานัปการ แล้วแม่ก็หยิบปากกาขึ้นมาและเขียนข้อความลงด้านหลังกระดาษแผ่นนั้นว่า

-ค่าอุ้มท้องตลอดเก้าเดือนที่ลูกอาศัยอยู่ในท้องแม่ ไม่คิดเงิน
    -ค่าเฝ้าไข้และสวดมนต์ให้ลูกตลอดคืนทุกครั้ง ไม่คิดเงิน
    -ค่าพยาบาลและค่าน้ำตาของแม่ ไม่คิดเงิน
    -ค่าแห่งความรัก แม่ก็ไม่คิดเงิน
    -ค่าความวิตกกังวลและค่าคำนึงถึงอนาคตลูก ไม่คิดเงิน
    -ค่าของเล่น อาหาร เสื้อผ้า และค่าเช็ดน้ำมูก ไม่คิดเงิน

ไม่ใช่แค่คุณไม่เอาเงิน แต่คุณทอนเงินให้แม่ครบหรือยัง

ไม่ต้องคิดมากนะครับ เอามาให้ดูเฉยๆ

OverclockZone Member reconnang's Avatar

กำๆๆ...จะประกอบคอมใหม่ต้องดูฤกษ์ ดูยาม... ส่วนผมดูตังในกระเป๋าครับ (อิอิ แซวเล่นครับ)

OverclockZone Member dekhip_555's Avatar

รอชม

อืมม แฮะ..
    จะรับไว้พิจารณานะครับ ทุกท่าน ขอบคุณ สำหรับคำตอบครับ

แอบฉึก นิดนึง เรื่องคุณแม่
    TT,
    แต่มาร์ ทำ ฟิสิก 5870 CF อันนี้ก็เกินไปน่ะครับ - -"

ผมทำงานอยู่กับคอมพิวเตอร์บ่อย
    หากินทางคอมพิวเตอร์พอเลี้ยงเป็นค่าขนมได้
    ผมแค่อยากได้คอมพ์สักเครื่องหนึ่ง
    ที่สามารถใช้ได้เป็นระยะเวลานานๆ โดยไม่ได้คำนึงถึงว่ามันจะตกรุ่นหรือไม่
    ขอแค่ให้ใช้นานๆ ก็พอแล้ว..
    เพราะผมก็เรียนต่อทางด้านคอมพิวเตอร์ อยู่แล้ว
    ไม่ได้ซื้อไปเล่นเน็ทให้มันแรงงเกินใครอย่างที่ว่ามา
    ขอร้องเห็นจุดประสงค์ผมสักนิดนึงครับ

"พอเถอะครับ ที่จะต่อว่าผมว่ามันเกินไป ว่ามันสิ้นเปลือง
    ตั้งแต่เกิดมา เพิ่งจะได้ประกอบคอมเครื่องนี้เครื่องแรก
    แล้วก็ยังไม่รู้ว่าจะอีกกี่สิบปีในอนาคตจะได้ประกอบคอมใหม่
    (แม้แต่ซื้ออุปกรณ์อะไรใหม่สักชิ้นยังแทบไม่มีโอกาส)

แต่กับการที่ผมต้องอ่านหนังสือหามรุ่งหามค่ำ
    พร้อมกับทำงานหลายๆอย่างไปพร้อมๆกัน ปัญหามันเยอะนะครับ
    แต่เพื่ออนาคตของตัวเอง เพื่อความภูมิใจของพ่อแม่
    เมื่อคุณมีโอกาส คุณจะคว้ามันไว้ไหมครับ??

ไม่ได้อยากให้กระทู้เป็นดราม่า แต่ขอออกมาอธิบายหน่อยครับ
    เป็นอย่างงี้เหมือนถูก เอาเปรียบ เหมือนถูก เหยียดหยาม เหมือนถูกเสียดสีอยู่ฝ่ายเดียว
    Last edited by Mr.SnaCk; 13 Feb 2010 at 13:29:43.

OverclockZone Member lakcool's Avatar

คนที่รู้ว่าเหมาะสมหรือไม่ตัวเราเองเท่านั้น
    ความเห็นคนอื่นก็แค่ข้อคิดเห็น ฟังได้แต่อย่าไปยึดติด

OverclockZone Member 3doog's Avatar

4. ผมว่าประกอบคอมเองเลยครับ เพราะยังไงก็ต้องมีครั้งแรก ไม่งั้นชาตินี้ก็คงไม่ได้ประกอบ = = มันไม่ยากหรอกถ้าไม่ใช้อุปกรณ์แปลกๆแบบพวก water cooling ซื้อมาเสียบๆๆ ลงวินโดว์ จบ!

OverclockZone Member nnoottyy's Avatar

ผมเข้าใจความรู้สึกครับ.....

แนะนำไม่ต้องไปถึง 1000tip หรอกครับ เซียร์ก็มี tkcom ชั้น 3

อยากได้อะไรเค้าจัดให้ได้หมดทุกสเปกที่มีขายในเวปเค้า ถึงแม้ว่าของที่สาขาขาดสต๊อก ก็ไปเอามาให้ได้ อาจจะต้องมาวันหลัง เพราะงั้นควรหาเวลาไปเซียร์ก่อนรอบแรกเดินเข้าไปแล้วบอกว่าอยากได้สเปก งี้ๆๆๆๆๆ ถ้าเค้าบอกของขาด ก็บอกไป ผมจะเอาแบบนี้ ของมาเมื่อไหร่ผมรอได้ เพราะพนงเขาเติมของเรื่องๆจากสาขา1000tip

เสร็จ...list อุปกรณ์ รวมราคา เค้าจะทำการลดราคาให้นิดหน่อย ณ ขณะนั้นถ้ามีของก็บอกให้ประกอบเลย หรือบอกไปว่า วันนี้ของไม่มี นัดวันมา

เป็น 1 stop service ครับ คุยง่าย แนะนำดี กลับบ้านแฮปปี้

เพิ่มเติม ระบบน้ำไม่ได้ช่วยถนอมคอมเลยนะครับ ลองคิดในแง่ ถ้ารั่วหละ พัง & พังครับ การถนอมที่ดี แค่หมั่นเช็ดฝุ่นทำความสะอาด + heat zink ดีๆ ก็พอแล้ว

OverclockZone Member drmanabae's Avatar
    เทศบาลนครรังสิต

จัดเลยครับเอามาลากโชว์ด้วย

OverclockZone Member Nero Angel's Avatar

Quote Originally Posted by Mr.SnaCk View Post

ไม่น่าเข้าไทยนะครับ

2.) จากข้อ 1. ถ้าเทียบ กับ i7-920 ในปัจจุบันแล้ว มันต่างกันเยอะไหมครับ นอกจาก Ghz ผมควรจะรอมันต่อไปไหม .. แล้วถ้าออกมาราคามันจะคุ้มไหมอะครับ
    ถ้าไม่รีบก็รอได้ครับ จำเป็นไหมละครับ ถ้าหลักๆคือเกม+เน็ต ก็รอไปเหอะ

3.) ถ้าผมเดินซื้อพวกของต่างๆ(การ์ดจอ เมนบอร์ด ฮาร์ดดิสก์) จากพันทิพย์ ร้านไหน น่าจะเวิ้กสุดครับ
    TK/Jedi /com&more

TKCOMที่เชียร์มีนะครับ ถ้ากลัวก็ให้เขาประกอบให้เลย หรือจะลองเองก็ได้มันไม่พังง่ายขนาดนั้นหรอกครับ
    ใครๆก็เคยจิ้น

ร้านใหนก็ร้านนั้นเลย แต่ไม่OCเดิมๆก็10+ปีแล้วละ

รุ่นใหญ่ดีทั้งคู่ ไม่ลองEVGAมั้ยละ โหดๆ

ใบเดียวก็เกินพอแล้วละ ยิ่งมือใหม่จะอาเขียวมาทำPhysicXเลยก็ไม่น่าคุ้ม

แล้วก็ยังไม่รู้ว่าจะอีกกี่สิบปีในอนาคตจะได้ประคอมใหม่

งบไม่อั้นนี่ต้องบอกนะครับว่าเท่าไหร่ 2-3แสนก็จัดได้ครับ

เอาแบบเกินหน้าเกินตาชาวบ้านซัก7-8หมื่นนี่ก็พอ 1-2ปีให้หลังราคาลงยังกะอุนจิครับ
    ของผม30000 ตอนนั้นE6550+8600GT +อื่นๆ จะ3ปีละ ยังคิดว่าใช้ไม่คุ้มเลยครับ

OverclockZone Member pathana13's Avatar

ผมว่าถ้าไม่คิดเปลี่ยน I7 860 นี่ก็แรงแล้วนะครับ

แต่มันก็อย่างว่า คอมมันตกรุ่นเร็วเสียเหลือเกิน

คอมไม่ได้ตกรุ่นความแรงนะ แต่พวกโปรแกรมที่พัฒนากันเนี่ยนำหน้าคอมไปไกลเลยเหอๆ

ถ้าคุณมีความรู้ในการปรับแต่งพวกซอฟแวร์ผมว่ามันจะช่วยให้แรงขึ้นได้เยอะนะ เพราะถ้าไม่สมบูรณ์แล้วมันจะติดขัดไปหมดทุกอย่าง

แต่เครื่องที่ผมใช้อยู่ทุกวันนี้ยังเล่นอะไรลื่นหมดนะครับ ยกเว้นเล่นเกม

นี่ขนาดซื้อมาแค่ 4 ปีเอง ตกรุ่นสุดยอดครับ

ก็แนะนำว่าอย่าไปลงทุนอะไรกับมันมากเลยซื้อมาแล้วจะใช้ไม่คุ้มนะครับ

อีกอย่างหนึ่งแนะนำ ผมเคยประกอบคอมพ์แบบไม่มีอะไรเลยนะตั้งแต่ 13 ปี ปรากฎว่าเปิดไม่ติด เครียดๆ

ไฟไม่เข้าบอร์ด แต่ถ้าอยากลองก็ลองดูครับ ต่อติดแล้วจะรู้สึกโล่งๆ

Talking

Quote Originally Posted by lakcool View Post
    คนที่รู้ว่าเหมาะสมหรือไม่ตัวเราเองเท่านั้น
    ความเห็นคนอื่นก็แค่ข้อคิดเห็น ฟังได้แต่อย่าไปยึดติด
    ครับ..

Quote Originally Posted by 3doog View Post
    4. ผมว่าประกอบคอมเองเลยครับ เพราะยังไงก็ต้องมีครั้งแรก ไม่งั้นชาตินี้ก็คงไม่ได้ประกอบ = = มันไม่ยากหรอกถ้าไม่ใช้อุปกรณ์แปลกๆแบบพวก water cooling ซื้อมาเสียบๆๆ ลงวินโดว์ จบ!
    [COLOR="rgb(65, 105, 225)"]อยากประกอบเองเหมือนกันนะครับ แต่กลัวปัญหา เอาเป็นว่าครั้งนี้ผมขอ ให้เค้าประกอบแล้วกันนะ
    เพราะถ้ามีปัญหา อาจจะไม่มีโอกาสได้ใช้คอมอีก TT[/COLOR]

Quote Originally Posted by nnoottyy View Post
    ผมเข้าใจความรู้สึกครับ.....

แนะนำไม่ต้องไปถึง 1000tip หรอกครับ เซียร์ก็มี tkcom ชั้น 3

อยากได้อะไรเค้าจัดให้ได้หมดทุกสเปกที่มีขายในเวปเค้า ถึงแม้ว่าของที่สาขาขาดสต๊อก ก็ไปเอามาให้ได้ อาจจะต้องมาวันหลัง เพราะงั้นควรหาเวลาไปเซียร์ก่อนรอบแรกเดินเข้าไปแล้วบอกว่าอยากได้สเปก งี้ๆๆๆๆๆ ถ้าเค้าบอกของขาด ก็บอกไป ผมจะเอาแบบนี้ ของมาเมื่อไหร่ผมรอได้ เพราะพนงเขาเติมของเรื่องๆจากสาขา1000tip

เสร็จ...list อุปกรณ์ รวมราคา เค้าจะทำการลดราคาให้นิดหน่อย ณ ขณะนั้นถ้ามีของก็บอกให้ประกอบเลย หรือบอกไปว่า วันนี้ของไม่มี นัดวันมา

เป็น 1 stop service ครับ คุยง่าย แนะนำดี กลับบ้านแฮปปี้

เพิ่มเติม ระบบน้ำไม่ได้ช่วยถนอมคอมเลยนะครับ ลองคิดในแง่ ถ้ารั่วหละ พัง & พังครับ การถนอมที่ดี แค่หมั่นเช็ดฝุ่นทำความสะอาด + heat zink ดีๆ ก็พอแล้ว
    โอเคครับ .. งั้นผมตัดน้ำทิ้งไป

Quote Originally Posted by drmanabae View Post
    จัดเลยครับเอามาลากโชว์ด้วย
    Quote Originally Posted by Nero Angel View Post
    ไม่น่าเข้าไทยนะครับ

ถ้าไม่รีบก็รอได้ครับ จำเป็นไหมละครับ ถ้าหลักๆคือเกม+เน็ต ก็รอไปเหอะ

TK/Jedi /com&more

TKCOMที่เชียร์มีนะครับ ถ้ากลัวก็ให้เขาประกอบให้เลย หรือจะลองเองก็ได้มันไม่พังง่ายขนาดนั้นหรอกครับใครๆก็เคยจิ้น

ร้านใหนก็ร้านนั้นเลย แต่ไม่OCเดิมๆก็10+ปีแล้วละ

รุ่นใหญ่ดีทั้งคู่ ไม่ลองEVGAมั้ยละ โหดๆ

ใบเดียวก็เกินพอแล้วละ ยิ่งมือใหม่จะอาเขียวมาทำPhysicXเลยก็ไม่น่าคุ้ม

งบไม่อั้นนี่ต้องบอกนะครับว่าเท่าไหร่ 2-3แสนก็จัดได้ครับ

เอาแบบเกินหน้าเกินตาชาวบ้านซัก7-8หมื่นนี่ก็พอ 1-2ปีให้หลังราคาลงยังกะอุนจิครับ
    ของผม30000 ตอนนั้นE6550+8600GT +อื่นๆ จะ3ปีละ ยังคิดว่าใช้ไม่คุ้มเลยครับ
    อ่าครับ งบคงไม่เกิน แสนหน้า นะครับที่ตั้งไว้
    แต่ผมว่ายังไงก็ไม่ถึงอยู่ดีอะครับ ที่ถามเพื่อ ประกอบในการตัดสินใจ
    บางทีคิดเองคนเดียวมัน ก็คิดไปเรื่อยอะครับ

ขอบคุณ ทุก ๆ ๆ คำตอบมากนะครับ ผมจะรับไปพิจารณา ครับ
    ขอบคุณจริงๆ

OverclockZone Member MXdeFunk's Avatar

ซื้อไปเหอะครับ พ่อกับแม่ท่านก็เต็มใจจะให้เราด้วย
    แต่อยากให้คิดนิดนึงว่า ส่วนไหนที่ไม่จำเป็น ก็ไม่ต้องซื้อมันหรอก

- อาจเข้าไทย แต่ก็ไม่แนะนำให้เล่นครับ กับราคาที่น่าจะสูงกว่ากับประสิทธิภาพที่ได้อาจจะไม่คุ้มเสีย

- ไม่ต่างหรอกครับ 2.66 กับ 2.8 เพราะงั้นแนะนำว่าถ้ารีบไม่ต้องรอ หรือถ้าไม่รีบ ผมก็ยังแนะนำ
    920 อยู่ดีๆ จริงๆ สำหรับ 860 (1156) ก็เป็นตัวเลือกที่น่าสนใจเหมือนกัน

- มีหลายร้านครับ busitek, saveway, hardware house, tkcom, jedi etc...

- ซื้ออุปกรณ์ที่ร้านเค้าก็จะประกอบให้เลยครับ ไม่้เสียค่าใช้จ่าย แต่ถ้าจะประกอบเองก็ได้ ถ้าอยากลอง แต่ถ้าเสียก็...ตัวใครตัวมันครับ แต่ถ้าจะซื้อที่เซียร์เลย ร้าน tk มีครับ

- ไม่จำเป็นเลยสักนิดครับ ไม่ได้ OC ยิ่งไม่จำเป็นเลย แต่ถ้าชอบเพราะมัีนสวยก็ตามสะดวกครับ
    แต่งบประมาณก็จะสูงขึ้นไปอีก จริงๆเล่นซิ้งค์พัดลม หาสวยๆมีเยอะครับ เอาแบบมีไฟ ไม่มีไฟแล้วแต่
    ชอบได้เลย เีรื่องเสียงจะดังไม่ต้องกลัวครับ ซิ้งค์ลม เราหาพัดลมที่เสียงเบาๆได้ อีกส่วนที่จะทำให้สวยก็คือเคส ลองไปหาเลือกได้เลยครับ มีเยอะแยะ

- มันก็ดีทั้งคู่ครับ ถ้าเป็น Topline ของแต่ละยี่ห้อ แต่ส่วนตัวผมชอบทาง Gigabyte มากกว่า
    ถึงแม้จะไม่ค่อยได้สัมผัสบอร์ดจากค่ายนี้สักเท่าไหร่ แต่ล่าสุดที่จับก็เป็นของ EVGA ครับ ชอบมาก
    เป็นตัวในซีรี่ Classified มีทั้ง 1156 และ 1366 ลองเข้าไปดูที่เวป evga.com ดูครับ

- ท่านไม่ได้เน้นทำคะแนนหรือ OC แข่งกับใครแค่ใช้งานเล่นเกมทั่วไป
    การ์ดจอเดี่ยวๆแรงๆก็พอแล้วครับ ไม่ว่าจะค่ายเขียวหรือแดง ถ้าเล่นการ์ด 2 ตัว
    ไฟก็จะกินมากกว่าเดิม ลำพังแึึ้ค่จ่ายค่าตัวคอมพ์ให้ลูกก็สูงแล้ว มาเจอค่าไฟมหาโหดอีก...
    แต่พูดถึงการ์ดจออีกไม่นานประมาณมีนาคม ทางเขียวเค้าจะออกการ์ดตัวใหม่แล้ว อดใจรออีกหน่อย ก็ดีึครับ

- ทำให้พ่อกับแม่ดีใจ ทำดีแล้วครับ
    ปล.
    - ผมแนะนำให้เล่้น 1156 ครับ i7 860 + บอร์ดระดับกลางๆ ไม่แพงมาก + แรม Dual ก็ถูกกว่า
    Triple พอควร ช่วยพ่อกับแม่ประหยัดดีกว่าครับ เอาแค่นี้ก็แรงมากพอแล้ว แล้วพวกการ์ดจอ HDD
    ก็ว่ากันไปอยากได้แบบไหน ลองหาค่ามูลก่อนจะซื้อครับ ที่สำคัญดูพวก PSU ดีๆครับให้มันจ่ายไฟให้
    พอ จะได้ไม่มีปัญหา อยากได้สเป็กก็ไปที่ห้องจัดเลยครับ กะงบประมาณคร่าวๆไป เดี่ยวมีคนมาแนะนำเพียบ
    Last edited by MXdeFunk; 13 Feb 2010 at 16:22:27.

OverclockZone Member slate's Avatar
    God of Future !!

ให้คุณวิกรประกอบให้น่าจะเวิร์คสุด ท่านอยากได้เทพแค่ไหนเค้าจัดให้ได้หมด ตามร้านนี่ต้องวัดดวงเอา ยิ่งถ้าไปตอนร้านเค้ายุ่งๆละก็ ตัวใครตัวมันครับ

http://www.wikorncom.com/

OverclockZone Member kgb99's Avatar
    พันธุ์ทิพย์ ประตูน้ำ

Quote Originally Posted by slate View Post
    ให้คุณวิกรประกอบให้น่าจะเวิร์คสุด ท่านอยากได้เทพแค่ไหนเค้าจัดให้ได้หมด ตามร้านนี่ต้องวัดดวงเอา ยิ่งถ้าไปตอนร้านเค้ายุ่งๆละก็ ตัวใครตัวมันครับ

http://www.wikorncom.com/
    +1 ขั้นเทพครับ

Page 1 of 4 1234 LastLast

Bookmarks

Bookmarks