Announcement

Collapse
No announcement yet.

ได้ฤกษ์ประกอบคอมใหม่ แอบมีคำถามนิดนึงครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

ผมว่าถ้าไม่คิดเปลี่ยน I7 860 นี่ก็แรงแล้วนะครับ

แต่มันก็อย่างว่า คอมมันตกรุ่นเร็วเสียเหลือเกิน

คอมไม่ได้ตกรุ่นความแรงนะ แต่พวกโปรแกรมที่พัฒนากันเนี่ยนำหน้าคอมไปไกลเลยเหอๆ

ถ้าคุณมีความรู้ในการปรับแต่งพวกซอฟแวร์ผมว่ามันจะช่วยให้แรงขึ้นได้เยอะนะ เพราะถ้าไม่สมบูรณ์แล้วมันจะติดขัดไปหมดทุกอย่าง

แต่เครื่องที่ผมใช้อยู่ทุกวันนี้ยังเล่นอะไรลื่นหมดนะครับ ยกเว้นเล่นเกม

นี่ขนาดซื้อมาแค่ 4 ปีเอง ตกรุ่นสุดยอดครับ

ก็แนะนำว่าอย่าไปลงทุนอะไรกับมันมากเลยซื้อมาแล้วจะใช้ไม่คุ้มนะครับ

อีกอย่างหนึ่งแนะนำ ผมเคยประกอบคอมพ์แบบไม่มีอะไรเลยนะตั้งแต่ 13 ปี ปรากฎว่าเปิดไม่ติด เครียดๆ

ไฟไม่เข้าบอร์ด แต่ถ้าอยากลองก็ลองดูครับ ต่อติดแล้วจะรู้สึกโล่งๆ

Comment

Originally posted by lakcool View Post
      คนที่รู้ว่าเหมาะสมหรือไม่ตัวเราเองเท่านั้น
      ความเห็นคนอื่นก็แค่ข้อคิดเห็น ฟังได้แต่อย่าไปยึดติด
      ครับ..

Originally posted by 3doog View Post
      4. ผมว่าประกอบคอมเองเลยครับ เพราะยังไงก็ต้องมีครั้งแรก ไม่งั้นชาตินี้ก็คงไม่ได้ประกอบ = = มันไม่ยากหรอกถ้าไม่ใช้อุปกรณ์แปลกๆแบบพวก water cooling ซื้อมาเสียบๆๆ ลงวินโดว์ จบ!
      [COLOR="rgb(65, 105, 225)"]อยากประกอบเองเหมือนกันนะครับ แต่กลัวปัญหา เอาเป็นว่าครั้งนี้ผมขอ ให้เค้าประกอบแล้วกันนะ
      เพราะถ้ามีปัญหา อาจจะไม่มีโอกาสได้ใช้คอมอีก TT[/COLOR]

Originally posted by nnoottyy View Post
      ผมเข้าใจความรู้สึกครับ.....

แนะนำไม่ต้องไปถึง 1000tip หรอกครับ เซียร์ก็มี tkcom ชั้น 3

อยากได้อะไรเค้าจัดให้ได้หมดทุกสเปกที่มีขายในเวปเค้า ถึงแม้ว่าของที่สาขาขาดสต๊อก ก็ไปเอามาให้ได้ อาจจะต้องมาวันหลัง เพราะงั้นควรหาเวลาไปเซียร์ก่อนรอบแรกเดินเข้าไปแล้วบอกว่าอยากได้สเปก งี้ๆๆๆๆๆ ถ้าเค้าบอกของขาด ก็บอกไป ผมจะเอาแบบนี้ ของมาเมื่อไหร่ผมรอได้ เพราะพนงเขาเติมของเรื่องๆจากสาขา1000tip

เสร็จ...list อุปกรณ์ รวมราคา เค้าจะทำการลดราคาให้นิดหน่อย ณ ขณะนั้นถ้ามีของก็บอกให้ประกอบเลย หรือบอกไปว่า วันนี้ของไม่มี นัดวันมา

เป็น 1 stop service ครับ คุยง่าย แนะนำดี กลับบ้านแฮปปี้

เพิ่มเติม ระบบน้ำไม่ได้ช่วยถนอมคอมเลยนะครับ ลองคิดในแง่ ถ้ารั่วหละ พัง & พังครับ การถนอมที่ดี แค่หมั่นเช็ดฝุ่นทำความสะอาด + heat zink ดีๆ ก็พอแล้ว
      โอเคครับ .. งั้นผมตัดน้ำทิ้งไป

Originally posted by drmanabae View Post
      จัดเลยครับเอามาลากโชว์ด้วย
      Originally posted by Nero Angel View Post
      ไม่น่าเข้าไทยนะครับ

ถ้าไม่รีบก็รอได้ครับ จำเป็นไหมละครับ ถ้าหลักๆคือเกม+เน็ต ก็รอไปเหอะ

TK/Jedi /com&more

TKCOMที่เชียร์มีนะครับ ถ้ากลัวก็ให้เขาประกอบให้เลย หรือจะลองเองก็ได้มันไม่พังง่ายขนาดนั้นหรอกครับใครๆก็เคยจิ้น

ร้านใหนก็ร้านนั้นเลย แต่ไม่OCเดิมๆก็10+ปีแล้วละ

รุ่นใหญ่ดีทั้งคู่ ไม่ลองEVGAมั้ยละ โหดๆ

ใบเดียวก็เกินพอแล้วละ ยิ่งมือใหม่จะอาเขียวมาทำPhysicXเลยก็ไม่น่าคุ้ม

งบไม่อั้นนี่ต้องบอกนะครับว่าเท่าไหร่ 2-3แสนก็จัดได้ครับ

เอาแบบเกินหน้าเกินตาชาวบ้านซัก7-8หมื่นนี่ก็พอ 1-2ปีให้หลังราคาลงยังกะอุนจิครับ
      ของผม30000 ตอนนั้นE6550+8600GT +อื่นๆ จะ3ปีละ ยังคิดว่าใช้ไม่คุ้มเลยครับ
      อ่าครับ งบคงไม่เกิน แสนหน้า นะครับที่ตั้งไว้
      แต่ผมว่ายังไงก็ไม่ถึงอยู่ดีอะครับ ที่ถามเพื่อ ประกอบในการตัดสินใจ
      บางทีคิดเองคนเดียวมัน ก็คิดไปเรื่อยอะครับ

ขอบคุณ ทุก ๆ ๆ คำตอบมากนะครับ ผมจะรับไปพิจารณา ครับ
      ขอบคุณจริงๆ

Comment

ซื้อไปเหอะครับ พ่อกับแม่ท่านก็เต็มใจจะให้เราด้วย
        แต่อยากให้คิดนิดนึงว่า ส่วนไหนที่ไม่จำเป็น ก็ไม่ต้องซื้อมันหรอก

Originally posted by Mr.SnaCk View Post
        มีคำถามดังนี้ ครับ

1.) ดูจาก Road map ของ intel แล้ว i7-930 จะมาวันที่ 28 กุมภานี้ .. หมายถึงว่า 28 กุมภานี้ ของที่อเมริกา หรือวางแผงทั่วโลกเลยอะครับ
        - อาจเข้าไทย แต่ก็ไม่แนะนำให้เล่นครับ กับราคาที่น่าจะสูงกว่ากับประสิทธิภาพที่ได้อาจจะไม่คุ้มเสีย

2.) จากข้อ 1. ถ้าเทียบ กับ i7-920 ในปัจจุบันแล้ว มันต่างกันเยอะไหมครับ นอกจาก Ghz ผมควรจะรอมันต่อไปไหม .. แล้วถ้าออกมาราคามันจะคุ้มไหมอะครับ
        - ไม่ต่างหรอกครับ 2.66 กับ 2.8 เพราะงั้นแนะนำว่าถ้ารีบไม่ต้องรอ หรือถ้าไม่รีบ ผมก็ยังแนะนำ
        920 อยู่ดีๆ จริงๆ สำหรับ 860 (1156) ก็เป็นตัวเลือกที่น่าสนใจเหมือนกัน

3.) ถ้าผมเดินซื้อพวกของต่างๆ(การ์ดจอ เมนบอร์ด ฮาร์ดดิสก์) จากพันทิพย์ ร้านไหน น่าจะเวิ้กสุดครับ
        - มีหลายร้านครับ busitek, saveway, hardware house, tkcom, jedi etc...

4.) จริงๆแล้วผมอยากประกอบคอมด้วยตัวผมเองนะ แต่ว่า มันเป็นครั้งแรก.. แล้วพ่อบอกว่าไม่เอา.. เดี๋ยวพังมา อะไรขึ้นมา .. แล้วถ้า
        สมมติผมซื้ออุปกรณ์มา แล้วจะมาให้ช่างแถวๆ เซียร์ ประกอบให้ นี่ได้ไหมอะครับ เค้าคิดแพงไหม
        เพราะจริงๆ บ้านอยู่แถวเซียร์ แต่กลัวของมันมีไม่เยอะเท่าพันทิพย์อะครับ
        - ซื้ออุปกรณ์ที่ร้านเค้าก็จะประกอบให้เลยครับ ไม่้เสียค่าใช้จ่าย แต่ถ้าจะประกอบเองก็ได้ ถ้าอยากลอง แต่ถ้าเสียก็...ตัวใครตัวมันครับ แต่ถ้าจะซื้อที่เซียร์เลย ร้าน tk มีครับ

5.) อยากเล่นระบบน้ำ จริงๆผมไม่ได้ oc หรืออะไรนะครับ แต่อยากคงสภาพของสินค้า ถนอมมันไว้มากกว่า เพราะว่าประกอบทีก็ประกอบครั้งเดียวดีๆไปเลยอะครับ แล้วให้ร้านไหนประกอบให้ดีอะครับ หรือว่า ระบบน้ำ นี่ยังไม่จำเป็น ?? อยากให้เคสดูสวยๆ ด้วยอะครับ รอมานานกว่าจะได้ประกอบ TT
        - ไม่จำเป็นเลยสักนิดครับ ไม่ได้ OC ยิ่งไม่จำเป็นเลย แต่ถ้าชอบเพราะมัีนสวยก็ตามสะดวกครับ
        แต่งบประมาณก็จะสูงขึ้นไปอีก จริงๆเล่นซิ้งค์พัดลม หาสวยๆมีเยอะครับ เอาแบบมีไฟ ไม่มีไฟแล้วแต่
        ชอบได้เลย เีรื่องเสียงจะดังไม่ต้องกลัวครับ ซิ้งค์ลม เราหาพัดลมที่เสียงเบาๆได้ อีกส่วนที่จะทำให้สวยก็คือเคส ลองไปหาเลือกได้เลยครับ มีเยอะแยะ

6.) เมมบอร์ด ของ Socket 1366 ตัวไหนดีกว่ากันครับ ระหว่าง พี่กิ้ก กับ แรมพาจ
        - มันก็ดีทั้งคู่ครับ ถ้าเป็น Topline ของแต่ละยี่ห้อ แต่ส่วนตัวผมชอบทาง Gigabyte มากกว่า
        ถึงแม้จะไม่ค่อยได้สัมผัสบอร์ดจากค่ายนี้สักเท่าไหร่ แต่ล่าสุดที่จับก็เป็นของ EVGA ครับ ชอบมาก
        เป็นตัวในซีรี่ Classified มีทั้ง 1156 และ 1366 ลองเข้าไปดูที่เวป evga.com ดูครับ

7.) การ์ดจอ ตอนแรก ผมเล็งพี่เขียวไว้นะครับ ไม่รู้เพราะอะไร แต่ที่เห็นๆ ก็คือ ตอนนี้ พี่แดง แรงกว่า เพราะพี่เขียวไม่ยอมออกตัวใหม่ ผมควรจะ เล่นพี่แดง แล้ว ใช้พี่เขียว ทำ ฟิสิก หรือควรจะเล่น พี่เขียว สองตัว SLI ดีอะครับ ละก็อยากจะถามว่า SLI นี่มันจะแรงเกินได้ใช้งานหรือเปล่าอะครับ
        ผมไม่ได้จะทำแต้มหรืออะไรนะครับ แค่อยากจะให้มันดีๆ ไปนานๆ จะได้ไม่ต้องเปลี่ยนครับ หรือประกอบใหม่อะครับ
        - ท่านไม่ได้เน้นทำคะแนนหรือ OC แข่งกับใครแค่ใช้งานเล่นเกมทั่วไป
        การ์ดจอเดี่ยวๆแรงๆก็พอแล้วครับ ไม่ว่าจะค่ายเขียวหรือแดง ถ้าเล่นการ์ด 2 ตัว
        ไฟก็จะกินมากกว่าเดิม ลำพังแึึ้ค่จ่ายค่าตัวคอมพ์ให้ลูกก็สูงแล้ว มาเจอค่าไฟมหาโหดอีก...
        แต่พูดถึงการ์ดจออีกไม่นานประมาณมีนาคม ทางเขียวเค้าจะออกการ์ดตัวใหม่แล้ว อดใจรออีกหน่อย ก็ดีึครับ

ปล1. คอมที่จะประกอบ อันนี้ไม่ได้เวอร์หรือล่อเป้านะครับ แต่พอดีผมตกลงกับครอบครัวไว้ แล้วผมเอ็นทรานซ์ติดได้ที่แม่อยากให้เรียน(ผมก็อยากเรียนด้วย) แม่เลยบอกจะประกอบให้ แบบ งบ ไม่อั้น เพราะไม่ได้ประกอบคอมใหม่มา 7-8 ปีได้แล้ว อะครับ
        - ทำให้พ่อกับแม่ดีใจ ทำดีแล้วครับ
        ปล.
        - ผมแนะนำให้เล่้น 1156 ครับ i7 860 + บอร์ดระดับกลางๆ ไม่แพงมาก + แรม Dual ก็ถูกกว่า
        Triple พอควร ช่วยพ่อกับแม่ประหยัดดีกว่าครับ เอาแค่นี้ก็แรงมากพอแล้ว แล้วพวกการ์ดจอ HDD
        ก็ว่ากันไปอยากได้แบบไหน ลองหาค่ามูลก่อนจะซื้อครับ ที่สำคัญดูพวก PSU ดีๆครับให้มันจ่ายไฟให้
        พอ จะได้ไม่มีปัญหา อยากได้สเป็กก็ไปที่ห้องจัดเลยครับ กะงบประมาณคร่าวๆไป เดี่ยวมีคนมาแนะนำเพียบ
        Last edited by MXdeFunk; 13 Feb 2010, 16:22:27.

Comment

ให้คุณวิกรประกอบให้น่าจะเวิร์คสุด ท่านอยากได้เทพแค่ไหนเค้าจัดให้ได้หมด ตามร้านนี่ต้องวัดดวงเอา ยิ่งถ้าไปตอนร้านเค้ายุ่งๆละก็ ตัวใครตัวมันครับ

http://www.wikorncom.com/

Comment

Originally posted by slate View Post
            ให้คุณวิกรประกอบให้น่าจะเวิร์คสุด ท่านอยากได้เทพแค่ไหนเค้าจัดให้ได้หมด ตามร้านนี่ต้องวัดดวงเอา ยิ่งถ้าไปตอนร้านเค้ายุ่งๆละก็ ตัวใครตัวมันครับ

+1 ขั้นเทพครับ

Comment

ลืมอีกข้อครับ งบขนาดนั้นอย่าลืมสนับสนุนSoftwareลิขสิทธ์ด้วยนะครับ
              Win7 Home[Full pag]ที่ไม่ใช่OEMไม่กี่พันครับ เทียบกับงบแล้วจิ๊บๆ
              ส่วนอย่างอื่นFreewareดีๆมีเยอะครับ

Comment

ผมว่าควรตั้งงบนะ

จะได้ไม่บานปลาย

ตัวเลือกในการซื้อจะได้ลดลงด้วย

หรือถ้าบอกว่าไม่ต้องตั้งงบ ก็เอาตัวที่สูงที่สุดของแต่ละชิ้นเลยครับ (ไม่ได้ว่าราคาสูงสุดนะ แต่ว่าความแรงสูงสุด เอ๊ะยังไง แรงสูงสุดมันก็แพงสูงสุดอยู่แล้ว 55555555555+)

Comment

Originally posted by MXdeFunk View Post
                  ซื้อไปเหอะครับ พ่อกับแม่ท่านก็เต็มใจจะให้เราด้วย
                  แต่อยากให้คิดนิดนึงว่า ส่วนไหนที่ไม่จำเป็น ก็ไม่ต้องซื้อมันหรอก

ปล.
                  - ผมแนะนำให้เล่้น 1156 ครับ i7 860 + บอร์ดระดับกลางๆ ไม่แพงมาก + แรม Dual ก็ถูกกว่า
                  Triple พอควร ช่วยพ่อกับแม่ประหยัดดีกว่าครับ เอาแค่นี้ก็แรงมากพอแล้ว แล้วพวกการ์ดจอ HDD
                  ก็ว่ากันไปอยากได้แบบไหน ลองหาค่ามูลก่อนจะซื้อครับ ที่สำคัญดูพวก PSU ดีๆครับให้มันจ่ายไฟให้
                  พอ จะได้ไม่มีปัญหา อยากได้สเป็กก็ไปที่ห้องจัดเลยครับ กะงบประมาณคร่าวๆไป เดี่ยวมีคนมาแนะนำเพียบ
                  ครับผม ขอบคุณมากครับ
                  แต่ที่ผมเลือก 1366 เพราะมันดูมีอนาคตกว่าน่ะครับ

Originally posted by slate View Post

ครับ เดี๋ยว จะลองคุณกับ คุณวิกร ดู ครับ

Originally posted by Nero Angel View Post
                  ลืมอีกข้อครับ งบขนาดนั้นอย่าลืมสนับสนุนSoftwareลิขสิทธ์ด้วยนะครับ
                  Win7 Home[Full pag]ที่ไม่ใช่OEMไม่กี่พันครับ เทียบกับงบแล้วจิ๊บๆ
                  ส่วนอย่างอื่นFreewareดีๆมีเยอะครับ
                  มี Win7 Ultimate ของแท้ Full pack แล้วครับ น้าซื้อให้เป็นของขวัญที่สอบติดครับ

Originally posted by sweeteyes View Post
                  ผมว่าควรตั้งงบนะ

จะได้ไม่บานปลาย

ตัวเลือกในการซื้อจะได้ลดลงด้วย

หรือถ้าบอกว่าไม่ต้องตั้งงบ ก็เอาตัวที่สูงที่สุดของแต่ละชิ้นเลยครับ (ไม่ได้ว่าราคาสูงสุดนะ แต่ว่าความแรงสูงสุด เอ๊ะยังไง แรงสูงสุดมันก็แพงสูงสุดอยู่แล้ว 55555555555+)
                  อ่า งบที่ไม่ตั้งไม่ใช่ไม่ลิมิท นะครับ
                  อย่างที่บอกไปจุดประสงค์ผมคือ ให้มันอยู่ได้นานๆ ตกรุ่นชั่งมัน แต่ขอให้ยังใช้งานได้ ณ ประสิทธิภาพเดิมน่ะครับ ละก็
                  อยากให้แนะนำว่า ตัวนู้นก็พอแล้ว ตัวนี้ก็พอแล้ว
                  คือแนะนำมา โดยที่ไม่ต้องคำนึกถึงงบน่ะครับ
                  แต่อันที่เกินไป มันก็คือเกินไป หลายๆท่านก็คงจะรู้อยู่
                  หรือถ้าจะให้กำหนดงบจริงๆ ก็ไม่เกิน แสนห้า ครับ
                  เด๋วขอเวลา ไล่เสป็ค แปบนึง เดี๋ยวจะมาแจ้งครับ

ขอบคุณทุกท่านอีกครัง ค้าบบบ

Comment

จนทุกวันนี้ก็ยังมีคนใช้ PIII อยู่เลย win 98 ก็ยังมีให้เห็นตามห้อง อ. ใน รร รัฐบาลอยู่บ่อยๆ

แค่จัด AMD ตัวต่ำสุดในตอนนี้ก็สบายละ งบก็ไม่ถึง 20k แถมยังได้ PSU ดีๆ sink ดีๆ case ดีๆ แค่นี้ก็ใช้งานทั่วไปได้นานละ เรียนวิิศวะคอม มันก้ไม่ได้ทำอะไีรมาก เขียนโปรแกรม โปรแกรมจำลองต่างๆ นอกจากจะไปทางสายศิลป์ Animation อันนั้นก็ต้อง graphic ดีขึ้นมาหน่อย
                    แล้วเอาเงินไปทำอย่างอื่นดีกว่า
                    Last edited by sonkub; 13 Feb 2010, 17:34:05.

Comment

ผมเรียนต่อ วิศวคอมพ์ แต่ทำงานด้าน มัลติเดีย อะครับ

ขอบคุณทุก Reply ครับ

Comment

ถ้าบอกว่างบแสน5

และบอกว่าเอาแค่ที่จำเป็น

งั้นผมบอกเลยว่าแสนห้า ไม่จำเป็นต้องขนาดนั้น

5-6 หมื่นนี่ก็ใช้ได้ยืนยาวสุดๆแล้ว

Comment

วิศวคอมฯเรอะ....

Intel+Nvidia ไปเลยละกัน ไม่ต้องเว่อร์ใช้ของTOPก็ได้ เลือกอันที่เราสามารถใช้มันได้นานๆดีกว่า
                          เพราะของTOPๆแรงๆบางทีมันก็ร้อน ต้องดูแลอย่างดี อุปกรณ์บางตัวก็อาจจะพังง่ายถ้าดูแลไม่เป็น
                          หรือดูแลไม่ดีพอ และแน่นอนว่าอุปกรณ์บางตัวเมื่อพ้น 3 - 5 ปีไปมันก็ต้องได้เปลี่ยนบ้างไม่ใช่ว่ามันจะ
                          เทพทนทานถาวร10ๆปี (อย่างน้อยก็จอCRTเก่าๆที่บ้านอายุอานาตั้งกะปี1995มันก็ยังใช้ได้แค่เส้นสี
                          ตกร่องนิดหน่อย-_-"เจอLCDของใหม่ๆใช้ไม่ถึงปีเจอดอทมากวนใจซะแล้ว)

ถ้าเรียนมัลติมีเดียแล้วต้องการความแรงอีกระดับก็ต้องใช้การ์ดจออีกแบบที่เขาไว้ใช้ทำงานกัน ก็ลองถามคนประกอบเอาละกันครับว่าจำเป็นต้องใช้อะไรตัวไหนถึงจะพอใจเงินในกระเป๋าท่าน

เครื่องแรงก็อาจจะคอมไพล์งานเสร็จไวขึ้นอะไรแบบนั้นเป็นต้น (แต่ก็อาจจะเร็วกว่ากันไม่มาก)
                          ขึ้นอยู่กับงานที่ทำ ของที่แพงกว่ากันหลายหมื่นแต่ทำงานเสร็จไวพอๆกับของที่ราคาน้อยกว่า
                          หลายหมื่นมันก็มีค่าไม่ต่างกันในเรื่องงานที่เสร็จ แต่มันอาจจะอยู่ที่จิตใจของผู้ใช้ว่า "ได้ใช้ของตามที่ต้องการว่าจะเอาแพงหรือเอาถูก"

Comment

555 เริ่มจะกลายละครับ เอาหน่าน้องเขาอยากได้เป็นของขวัญแห่งความสำเร็จครับ ดีใจด้วยเลยแหละ

สันนิฐาน(เขียนถูกป่าวนะ) ว่าเป็นครอบครัวมีจะกินนิดนึง ก็ซื้อเลยครับ ผมคนนึงแหละที่สนับสนุน ถึงแม้จะดูเกินตัวไปหน่อย แต่ในเมื่อทำไปแล้ว ไม่มีใครเดือดร้อน (ไม่ว่าจะด้วยเหตุผลใดๆก็ตาม) ควรทำครับ พ่อแม่อยากให้ลูกมีความสุข เค้าก็ยินดีให้ ถ้างบบอกแสนห้า เค้าให้คุณมาแล้วเค้าจะแย่ เค้าคงไม่ให้หรอกครับ

ซื้อครับซื้อ ตัวท๊อป จัด sli รึไม่ก็ cf ไปครับ ซื้อทั้งทีในงบที่สูง ไม่ได้มีมาหลายๆหนนะครับ เพราะคงจะไม่ได้งบซื้อคอมมา แสนห้าทุกปี

สุดท้ายแล้วขอให้มีความสุขกับคอมเทพครับ ดีใจด้วย แอบอิจฉาหน่อยๆ

ผมจบวิศวะ คอมครับ ตกงานมาหลายเดือนละ เซงชีวิต
                            Last edited by nnoottyy; 13 Feb 2010, 21:51:04.

Comment

Originally posted by nnoottyy View Post
                              ผมจบวิศวะ คอมครับ ตกงานมาหลายเดือนละ เซงชีวิต
                              สู้ๆนะครับ

Comment

วิศวคอมนี่เรียนเกี่ยวกับอะไรเหรอ

เขียนโปรแกรม หรือ ระบบป่าวครับ

Comment

Working...
                                X