overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 12 of 12
    OverclockZone Member taekitty's Avatar

Cool ปัญหาคืออะไรกานเเน่ ช่วยที

ปัญหามีอยู่ว่า เวลาเราใช้เมาส์ คลิกติดบ้างไม่ติดบ้าง

บางทีก็ กดคลิกซ้ายกลายเป็นคลิกขวา

เคยเจออาการนี้เเล้วครั้งนึงคับ

ก็เลยเเก้ไขเบื้องต้น คือ ลงวินโดว์ใหม่ เเต่ก็เหมือนเดิม เปลี่ยนเมาส์ก็เเล้ว

เลยตัดสินใจส่งบอร์ดไปเครม

ปรากดว่า หายคับ ของเพื่อนก็อาการเดียวกัน ส่งเครมก็หาย มี ASROCK 2ตัว ECS 1ตัว

เเต่ตอนนี้ ตัวที่เป็นอาการล่าสุดมันหมดประกันเเล้ว

เลยอยากทราบว่ามันเป็นเพราะอะไรหรอคับ

1.เกี่ยวกับไบออสหรือไม่

2.เป็นที่อุปกรณ์ใน M/B

3.หรือใครเคยเจอเเต่ไม่ใช่เป็นที่ M/B

ขอบคุณล่วงหน้าคับ

OverclockZone Member

ปกติแล้วใช้เมาส์ คลิกติดบ้างไม่ติดบ้าง สาเหตุมันน่าจะมาจากตัวเมาส์เองนะครับ

ถ้าบอร์ดเสียจริง เอาเมาส์อื่นมาลองเสียบดูก็ต้องเป็นเหมือนกัน

มาเพิ่มเติมครับ

ไบออสก็มีส่วนเหมือนกันนะครับเพราะเคยเห็นไบออสบางรุ่นเขียนเลยว่า
    fix mouse keyboard compatibility

OverclockZone Member joykajaa's Avatar
    Nakhon Si Thammarat

ในไบออส ลองหาเกี่ยวกับ USB ดูนะคะ ในกรณีที่เมาส์ใช้เป็นแบบหัว USB คะ

OverclockZone Member taekitty's Avatar

ขอบคุณคับ

เเสดงว่าไบออสน่าจะมีส่วน

จะได้ไปให้ร้าน เเฟตไบออส

Quote Originally Posted by Blademint View Post
    ปกติแล้วใช้เมาส์ คลิกติดบ้างไม่ติดบ้าง สาเหตุมันน่าจะมาจากตัวเมาส์เองนะครับ

ถ้าบอร์ดเสียจริง เอาเมาส์อื่นมาลองเสียบดูก็ต้องเป็นเหมือนกัน

ผมรองเปลี่ยนเมาส์เเล้วคับ

ทั้ง ps2 usb เหมือนเดิม

ถ้าอย่างนั้นก็เป็นที่บอร์ดแล้วล่ะครับ
    ว่าแต่ทำไมต้องให้ร้าน flash ทำไมให้เปลืองเงินล่ะครับ
    เราก็ flash เองได้

Quote Originally Posted by Blademint View Post
    ถ้าอย่างนั้นก็เป็นที่บอร์ดแล้วล่ะครับ
    ว่าแต่ทำไมต้องให้ร้าน flash ทำไมให้เปลืองเงินล่ะครับ
    เราก็ flash เองได้
    ทำไงหรอคับ สอนหน่อย

ในคู่มือบอร์ดก็มีหนิครับ
    หรือถ้าอ่านไม่ออก จะใ้ห้ผมแปลไทยคร่าวๆให้ก็ได้นะ
    แต่ท่านต้องบอกรุ่นบอร์ดผมอย่างละเอียดด้วย

OverclockZone Member atmusic's Avatar

ลองเข้าดูใน device manager นะครับอาจเป็นแบบผมครับ เมื่อก่อนใช้เมนบอร์ด EP41 แล้วเปลี่ยนมาเป็น P55 ก็ยังเป็นอยู่ มันขึ้นมาตั้ง3ตัว ต้อง disable ให้เหลือตัวเดียวจึงใช้ได้ กรณีของผมคงไม่เกี่ยวกับ bios อาจเป็นไวรัสที่มีอยู่ใน hdd ครับ ลองดูนะครับเผื่อจะเป็นเหมือนผมครับ

คำถามดีมาก...ขอบคุณสำหรับคำถาม
    อาการอย่างนี้เรียกว่า "รวน" เกิดการสับสน..
    ๑) เคยเปลี่ยนเมนบอร์ดแล้วอาการหาย แล้วเป็นอีก สันนิษฐานว่าทางร้านอาจเฟรชไบออสมาให้แล้วครั้งหนึ่ง แต่ก็กลับมาเป็นอีก หากไปเฟรชแล้วจะเป็นอีกหรือไม่?
    ๒) เห็นด้วยกับคุณ atmusic เรื่องไวรัสเหมือนกัน เพราะเคยเป็นอยู่ดี ๆ เม้าส์ก็เลื่อนไปเองทั้งวันเมื่อก่อนหลอนมาก.ก..ก ต้องแขวนพระไป เล่นคอมไป เนื่องจากไวรัสมันฝังอยู่ในฮาร์ดดิสก์เสียบปุ๊บก็ออโต้รันทันทีมาจากกล้องอีกที ลองสแกนดูนะครับ น่าคิดเหมือนกัน
    ๓) เป็นที่เม้าส์เองรวนถูกใช้งานมากเกินไป แต่กรณีนี้ตัดไปเจ้าของได้ทดสอบตัวใหม่แล้ว
    พยายามไม่ตัดประเด็นใดทิ้ง...ตราบเท่าที่ยังจับผู้ร้ายไม่ได้นะครับ...แต่ขอให้แก้ปัญหาได้ไว ๆ ..
    PS. ผมให้ความสำคัญกับเมาส์และคีบอร์ดมากเพราะใช้สัมผัสบ่อยกว่าอย่างอื่น ๆ ...

OverclockZone Member joykajaa's Avatar
    Nakhon Si Thammarat

ในกรณีเมาส์หรือเคอร์เซอร์เลื่อนเองนี่เคยเป็นของ Microsoft เป็นชุดคีย์บอร์ด+เมาส์ราคา 550+ นะ พอเครมก็ไม่หายแต่เปลี่ยนยี่ห้อก็หายเลย

Bookmarks

Bookmarks