Announcement

Collapse
No announcement yet.

ใครฟันธงได้ว่า4770กับ4850 อันไหนดีกว่ากัน

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ใครฟันธงได้ว่า4770กับ4850 อันไหนดีกว่ากัน

ใครเคยใช้หรือศึกษามาเป็นอย่างดีช่วยบอกทีครับ เรื่องกราฟความแรงหรือกราฟกินไฟผมก็เห็นมาแล้ว(คร่าวๆ) แต่ยังสรุปไม่ได้เลยว่ามันจะมีจุดแตกหักที่เหนือกว่ากันตรงไหนแบบเห็นกันชัดๆครับ ใครมีกราฟความแตกต่างหลายๆด้าน ช่วยลงให้ทีนะครับ ขอบคุณทุกท่านล่วงหน้าครับ

4850 เเรงกว่าหน่อย กินไฟกว่า ราคาถูกกว่า ออกมาก่อนกว่า ฮา

Comment

4770 แรงน้อยกว่า 4850 นิดเดียวครับแต่ประหยัดไฟกว่า
      Attached Files
      Last edited by kyocera; 13 Feb 2010, 05:39:56.

Comment

ขอบคุณมากครับ ใครอธิบายได้บ้างครับว่า4850แรงกว่าหน่อยเดียว แต่เอาไฟไปใช้ทำอะไรตั้งมากมายครับ และ4770แรงมาได้ไงทั้งที่ใช้ไฟน้อย สงสัยมานานแล้ว อยากรู้จริงๆครับ

Comment

ชัดๆ เทคโนโลยี่ ใหม่กว่าครับ 40 นาโนเมตร ตัวแรกของati เป็นตัวพ่อ ของ 5850 5870 อิๆๆ
          4850 55 นาโนเมตร นะครับ
          Last edited by chaogame; 13 Feb 2010, 07:31:47.

Comment

Originally posted by TNKxxx View Post
            ขอบคุณมากครับ ใครอธิบายได้บ้างครับว่า4850แรงกว่าหน่อยเดียว แต่เอาไฟไปใช้ทำอะไรตั้งมากมายครับ และ4770แรงมาได้ไงทั้งที่ใช้ไฟน้อย สงสัยมานานแล้ว อยากรู้จริงๆครับ
            เป็นคำตอบที่น่าค้นหา

Comment

4770 วิ่งที่ 900/1000 แรงกว่า GTS250 และ 4850 อีกนะ เห็นเค้าว่า

หาดูข้อมูลเอาเด้อ ในนี้แหละ

Comment

4770แรงน้อยกว่านิดนึง แต่ลากได้ไกลกว่า และกินไฟน้อยกว่า ถ้าชอบลากก็4770ครับ แต่ใช้เดิมๆก็4850ครับ ดีพอๆกัน+-กันไป

Comment

Originally posted by TNKxxx View Post
                  เทคโนโลยี

ก้าวหน้า ไม่ใช่ ถอยหลัง

4770 ออกหลัง 4850 นะครับ

Comment

อีกเหตุผล 4770เย็นกว่ามากมาย

Comment

แหมคิดว่าจะไปทำวิจัย

จริงๆต้องถามตั้งแต่ต้ำกำเหนิดไฟประจุแรกจนถึงการสูญเสียกำลังไฟจนหมด

Comment

Originally posted by Ewood View Post
                        4770 วิ่งที่ 900/1000 แรงกว่า GTS250 และ 4850 อีกนะ เห็นเค้าว่า

หาดูข้อมูลเอาเด้อ ในนี้แหละ
                        ดูแค่นี้ไม่ได้หรอกครับ ปัจจัยอื่นๆอีก ใช่ว่าเยอะแล้วจะแรง ถ้าไว้เล่นเกมส์ก้ 4850

โหลดบิตนานๆบ่อยก็ 4770

ถ้าอยากได้การ์ดแรงๆก็ต้องยอดเสียแพงเยอะ ไม่ว่ารุ่นใหม่แค่ไหน ATI5xxx ก็ใช้ไฟเยอะ

เป็นผมเอา 4850 ครับ

แต่ว่าผม เวลาเครื่องดูหนังฟังเพลงเล่นเน็ต CPU และ VGA จะปรับความเร็วลงพร้อมกับไฟลงไม่กินเยอะเท่าไหร่หรอกครับ

แต่เปิดเกมส์มะไหร่ผมต้องถอดสายออกจาก UPS ไม่งั้นมัน UPS จะดังเตือนว่าไฟไม่พอจ่ายที่เดียวครับ รู้เลยว่าใช้เต็มที่คราวนี้ สงสัยUPS จะเก่าแล้วด้วย 555
                        Last edited by superhero; 13 Feb 2010, 14:05:47.

Comment

GPU HD4770 ใช้ Transistor ขนาด 40 nm เช่นเดียวกับ HD5xxx ไงครับ

ในขณะที่ HD4850 ใช้ Transistor ขนาด 55 nm อยู่

Transistor เล็ก ขาอุปกรณ์เล็กตาม ลายวงจร ก็เล็กตามไปด้วย ใช้ไฟน้อยกว่าครับ

Comment

ถ้าดูจากคำตอบในกระทู้นี้ 4770ค่อนข้างได้เปรียบ แต่ผมก็สงสัยอีกว่าทำไมในตลาด 4850เหมือนกับยังผลิตอยู่เป็นมาตรฐานปกติ แต่4770เหมือนจะมีน้อยบริษัทแล้วที่ยังผลิต ทั้งที่ออกมาที่หลัง ของที่ขาดก็ไม่ใช่จากกำลังซื้อที่มากเกิน แต่จากที่มันผลิตน้อยลง หรือไม่ก็เลิกผลิตแล้วน่ะครับ น่าสงสัยมั๊ยครับถ้าเทคโนโลยีมันใหม่กว่าจนดีกว่าทุกด้านจริง ขนาด4670ออกมาก่อนตั้งนาน แต่ยังผลิตเป็นล่ำเป็นสัน ถ้า4770แพงจนคนไม่ซื้อไปอย่าง ราคาก็OK แต่ทำไมทยอยเลิกผลิต เหมือน4830 ที่หาไม่ค่อยได้แล้ว
                            Last edited by TNKxxx; 13 Feb 2010, 15:03:55.

Comment

ถ้าดูจากคำตอบในกระทู้นี้ 4770ค่อนข้างได้เปรียบ แต่ผมก็สงสัยอีกว่าทำไมในตลาด 4850เหมือนกับยังผลิตอยู่เป็นมาตรฐานปกติ แต่4770เหมือนจะมีน้อยบริษัทแล้วที่ยังผลิต ทั้งที่ออกมาที่หลัง ของที่ขาดก็ไม่ใช่จากกำลังซื้อที่มากเกิน แต่จากที่มันผลิตน้อยลง หรือไม่ก็เลิกผลิตแล้วน่ะครับ น่าสงสัยมั๊ยครับถ้าเทคโนโลยีมันใหม่กว่าจนดีกว่าทุกด้านจริง ขนาด4670ออกมาก่อนตั้งนาน แต่ยังผลิตเป็นล่ำเป็นสัน ถ้า4770แพงจนคนไม่ซื้อไปอย่าง ราคาก็OK แต่ทำไมทยอยเลิกผลิต เหมือน4830 ที่หาไม่ค่อยได้แล้ว
                              ตอบให้ง่ายๆเพราะ4770เป็นต้นแบบของ5xxx ที่เลิกผลิต4770เพราะไปทำตระกูล5xxxแทนไงครับแล้วพวก4xxxนั้นตอนนี้ก็เลิกผลิตไปหมดแล้ว ไปเอาข้อมูลมาจากไหนว่า4670ยังผลิตอยุ่

Comment

Working...
                              X