overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 9 of 9
    OverclockZone Member

Default งานเข้าเรื่องจอภาพครับท่าน ขอคำชี้แนะหน่อย!!!

บอกก่อนว่า การ็ดจอที่ผมใช้คือ GeforceFX5500 มือ 2 อายุ 4 เดือนกว่าๆ และ Moniter CRT Sumsung รุ่นปุ่มเปิดปิดด้านข้าง กลมๆ เล็กๆ อายุ 5ปีกว่าๆ ครับ

ทีนี้เรื่องมันมีอยู่ว่า ขณะที่ผมนั่งดูหนัง อยู่ดีๆ จอก็ดับ สักแป๊บก็ติดเหมือนเดิม พอดูไปได้สักพัก ดับอีกแล้ว!! คราวนี้ดับไปนานเลย (ขณะที่เครื่องยังทำงาน เสียงหนังก็ยังเล่นอยู่เลย) ผมเลยลองปิดแล้วเปิดหน้าจอใหม่ มันก็ติดนะครับ แต่!!! มีความรู้สึกว่าภาพที่จอมันมืดๆกว่าปกติ (เหมือนปรับแสงของจอลดลงอะครับ แต่ผมไม่ได้ปรับ) บางดูๆไป หน้าจอแสงเป็นสีเขียวบ้าง แดงบ้าง สีขาวก็มี เลยลองไปเอาจอ moniter อีกตัวนึงมาเปลี่ยน เพราะคิดว่าจอภาพมันเสีย แรกๆมันก็ดี หลังๆมันเป็นแสงสีขาวๆตลอดเลย (เหมือนปรับแสงมากกว่าปกติ) คำถามแรกคือ มันเสียที่อะไรกันแน่ เพราะจอที่มาเปลี่ยนอาจจะเสียทั้งคู่ หรือการ์ดจอพัง เลยอยากถามให้แน่ใจ

สืบเนื่องจากปัญหาแรก ด้วยความไม่รู้ เลยไปปิดไดร์ฟเวอร์การ์ดจอซะเลย เพื่อที่จะเข้า safe mode แล้วเปลี่ยนมาใช้การ์ดออนบอร์ด พอปิดไดร์ฟเวอร์ รีสตาร์ต จะเข้า safe mode ดันเข้าไม่ได้อีก ซวยไปกว่านั้น ไปดูที่ตัวเสียบจอเมนบอร์ด หัวคนละอย่างเสียบไม่ได้อีก - - กดรีสตาร์ต ปล่อยให้เข้าวินโดว์ตามปกติ มันก็เข้าได้ แต่จอเป็นสีดำมองไม่เห็นรัยเลย พอเอาเมาส์ไปคลิกมั่วๆ ก็ได้ยินเสียงเมาส์คลิกด้วย - -* ตอนนี้เลยไม่รู้ว่าจะทำยังไงดี งง และมึนตัวเอง คำถามที่สองคือถ้าผมเจอแบบนี้จะต้องทำยังไง

ขอคำชี้แนะด้วยครับ ขอบคุณล่วงหน้าเลยละกัน ขอบคุณครับ ^^

OverclockZone Member vibe's Avatar
    รับของ พาลาเดียม ไอที ประตูน้ำ

ลองเช็คจอดูยังครับ

OverclockZone Member lakcool's Avatar

หลอดภาพจอหมดอายุแล้วครับไม่เกี่ยวกับในเคสเลย

OverclockZone Member LittleWiz's Avatar
    Crystal Tokyo, 30th Century

Quote Originally Posted by lakcool View Post
    หลอดภาพจอหมดอายุแล้วครับไม่เกี่ยวกับในเคสเลย
    +1 เคยใช้ LG เป็นเหมือนกัน มืดแบบกู่ไม่กลับค่ะ
    จำได้ว่าเป็นตอนดูแดจังกึม 55555
    เตรียม หา จอใหม่ได้เลยค่ะ

OverclockZone Member Yokboa's Avatar
    อยู่หลายที่ ทักมาก่อนครับ

อยู่ อุดรไหม มี CRT เหลือๆ สองสามตัว มายกไปเลย

สรุปแล้ว เป็นที่ จอ Moniter ใฃ่ไหมครับ ผมจาได้ไปเปลี่ยนจออย่างเดียว ถ้าอย่างนั้นคำถามแรกเคลียร์

ส่วนคำถามที่ 2 อะ ที่ผมไปปิดไดร์ฟเวอร์การ์ดจอ เข้าวินโดว์ได้ แต่หน้าจอไม่ขึ้นอะไรเลย อาการแบบนี้ต้องทำอย่างไร เห็นเพื่อนมันบอกว่า ต้องซื้อการ์ดจอใหม่มาใส่ แล้วใส่แผ่นไดร์ฟเวอร์การ์ด แล้วเข้าวินโดว์ ติดตั้งไดร์ฟเวอร์ แล้วมันจะใช้ได้ตามปกติจิงๆหรือป่าว

ถ้าไม่ใช่ต้องทำยังไง ตอนนี้งบที่บ้านกับงบส่วนตัวพอมีเปลี่ยนทั้งจอภาพ และการ์ดจอ โปรดบอกเถอะว่าต้องทำไงอ่าๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ T_T

รบกวนชี้แนะด้วยครับ

OverclockZone Member Au_ninja's Avatar

ลองเปลี่ยนจอดูก่อนครับ ถ้าเปลี่ยนแล้วยังไม่เห็นภาพค่อยเปลี่ยนการ์ดจอก็ได้
    ไดร์เวอร์การ์ดจอมันออโต้รันตอนบูธเข้าวินโดว์อยู่แล้วครับไม่ต้องกังวล ยกเว้นคุณถอนการติดตั้งไปแล้ว แต่ก็ลงใหม่ได้ครับไม่มีปัญหา

อ่า... ครับจะไปลองเปลี่ยนจอดูก่อนนะครับ ว่าผลจะเป็นยังไง ทีนี้ว่า ราคามันจะซักเท่ารัยอะจิครับ พอจะทราบไหมครับ เอาแบบไม่เน้นแบรน ขนาดก็ 17",19" อะครับ ดูหนัง เล่นเกมส์ ศูนย์ไอทีใกล้บ้าน ซีคอน ศรีนครินทร์ - -

Bookmarks

Bookmarks