Announcement

Collapse
No announcement yet.

ช่วยด้วยครับ HDD เสีย ข้อมูลเต็มลูกเลย

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ช่วยด้วยครับ HDD เสีย ข้อมูลเต็มลูกเลย

เรื่องมันยาว เอาเป็นว่า detect hdd error ตั้งแต่ตอนบูท ต้องการข้อมูลคืนเป็นอย่างมาก ผมลองทุกอย่างที่ผมทำได้แล้ว ผมต้องการคำแนะนำ เป็นการสรุปเรื่องข้างล่างทั้งหมดครับ

เป็นเมื่อวานครับ เป็นตอนเช้า เล่นคอมอยู่ดีๆ เปิด utorrent ไม่ได้
    ไปที่ task manager เห็น utorrent อันนึง กด end process กี่ทีๆก็ไม่ได้ เลยตัดสินใจrestart เครื่อง แล้วก็นั่นแหละครับ(ซึ่งมาคิดทีหลังว่าน่าจะเช็ค hdd ด่อนค่อย restart)
    คอมบูทนานกว่าุกครั้ง แล้วจะเข้าหน้าจอ command บอกว่าพบ hdd 3 ตัว ตัวสุดท้ายerror (1000กิ๊ก)
    ลองถอด hdd ดูเข้าวินได้ครับ ระหว่างทดลองอยู่(ระหว่างที่เข้าwindows แล้ว)เสียบสายกลับมันก็ไม่เจอครับ
    ตอนนี้เจอความเกี่ยวข้องกับ u นิดหน่อยครับ เพราะผมเซพ torrent ใน hdd นั้นหมดเลย
    ลองปิดเครื่อง เปลี่ยนสายpsu กับ sata สลับกับ hdd อีกตัว ก็เข้าไม่ได้ครับ ยังerror เมือนเดิม
    ลองพักเครื่อง 30 นาที แล้วลองก็ไม่ติด
    ทีนี้มาดูอาการของมันกัน
    ปกติ hdd ตัวนี้ผมวางไว้บนโต๊ะ นอกเคสครับ เพราะขี้เกียจใส่ ฝุ่นจับบ้าง ก็เอามือเช็ดบาง
    แล้วปกติเวลาเอามือจับก็เห็นว่ามันสั่นๆชัดเจน
    พอดีพอมันมีปัญหา ผมเลยลองเอาวางบนมือดู
    พบว่าตอนเปิดเครื่อง มันก็สั่นน่ะครับ แต่เบามาก ไม่เหมือนเมื่อก่อน แล้วประมาณ 5 วิ ก็เงียบฉี่เลย นิ่งสนิท
    ลองทำแบบเดียวกันกับตอนเข้าวินโดว์แล้ว ก็เหมือนกันครับ หมุนซักพักแล้วนิ่งเลย
    พาไปร้านมาแล้วครับ แล้วก็ได้รับคืนมาแล้ว เพราะช่างกระจอกมาก(ช่างลองต่อดู แล้วเปิดไม่ได้ แล้วส่งคืน บอกให้ไปซ่อมเอง อุบาทย์มาก ไม่เช็คอะไรเลย แค่ลองเปิดดู เหมือนกับรถคุณสตาร์ทไม่ติด แล้วช่างเอาไปสตาร์ทดู แล้บอกสตาร์ทไม่ได้ ให้เอาไปซ่อมเอง โหย อุบาทย์มาก อีแบบนี้กุไม่เรียกว่าช่างว้อย ไม่เช็คอะไรเลยซักกะอย่างเดียว)

ข้อมูลเต็มลูกเลยครับ มีงานอยู่ด้วย แล้วไม่ได้มีสำรองไว้ด้วย ผมจะทำไงดีครับ ต้องการข้อมูลคืนมาก
    เอา sata to usb มาช่วยแก้ได้มั้ย(ผมไม่มี ถ้ามีไม่ถาม)

ปล. ปัจจัยต่างๆ
    ซื้อลูกนี้มา 3-4เดือนแล้วครับ ของ wd western สั่งจาก 9 final
    คอม ปกติปิดกลางคืนครับ มาเริ่มเดือนหลังนี่แหละ เปิดตลอด มีปิดบ้าง แต่ส่วนใหญ่ เปิดติดกัน4-5วัน
    ไฟดับ 2-3ครั้งครับ ดับไม่นาน บางทีไฟตกเฉยๆ
    ้harddisk เอามาเก็บข้อมูลล้วนๆครับ ไม่ได้ลงโปรแกรม วินโดว์ใดๆทั้งสิ้น
    มีการลบข้อมูลบ้างแต่น้อยมาก ส่วนใหญ่จะเก็บไว้เลย ไม่ลบที้ง
    เชื่อเป็นอย่างมากว่าไม่ได้เป็นที่ bios ครับ เพราะไปลองกับเครื่องของช่างกระจอกนั่นแล้ว
    ไม่เคยมีมดขึ้นโต๊ะ ไม่เคยเอาอะไรมากินบนโต็ะ
    ขอบคุณครับ ตอนนี้หนักใจมาก

ขอให้แก้ปัญหาได้เรียบร้อยนะครับ

รอเซียนมาตอบ

Comment

ยืนใว้อาลัย 1 นาที --*
      อยากรู้จังว่าใช้ PSU อะไร

Comment

ลองวางไว้เฉยๆหลายๆวัน แล้วเอามาต่อดูใหม่ครับ
        โชคดีอาจใช้งานได้เหมือนเดิม

ผมเคยเจอ HDD 1TB ดังแต๊กๆๆๆๆ ดีเทกไม่ได้
        วางไว้เฉยๆเป็นเดือน แล้วเอามาต่อดูใหม่ ก็ใช้งานได้ปกติครับ

Comment

คอม ปกติปิดกลางคืนครับ มาเริ่มเดือนหลังนี่แหละ เปิดตลอด มีปิดบ้าง แต่ส่วนใหญ่ เปิดติดกัน4-5วัน
          ไฟดับ 2-3ครั้งครับ ดับไม่นาน บางทีไฟตกเฉยๆ
          UPS ด่วนครับ ก่อนที่อย่างอื่นจะไปด้วย

Comment

ไปเจอนี่มาครับ วิธีซ่อม อาการคล้ายกันมาก แต่ของเค้าเป็น seagate
            http://www.arm-ful.com/index.php?opt...ware&Itemid=55

ซึ่งตัวที่เขาซ่อมมีjumper 4 แต่ของผมมีjumper 8 เป็นของ wd caviar green อย่างงี้มีความหวังมั้ยครับ

Comment

ไปให้ร้านเขากู้ข้อมูลอย่างเดียวเลย แต่ประกันจะขาดไปด้วย ของเพือนผมก็เป็น wd เขียว ใว้เก็บข้อมูลอย่างเดียว ใช้ไม่ถืงปี พัง ดีที่มันเอาไปจ้างให้เขากู้ข้อมูลคืนกลับมาได้หมด

Comment

Working...
              X