Announcement

Collapse
No announcement yet.

ถามเหนื่อยคับเกี่ยวกับ Lenovo Y450

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ถามเหนื่อยคับเกี่ยวกับ Lenovo Y450

คือผมซื้อมามือสองอะคับแล้วพอดีลงวินโดว์ 7 ผมก็ไม่ได้สั่งเก็ตุดูว่าเครื่องผมมันมีการ์ดจอไหมเห็นคนขายบอกว่าการ์ดจอ geforce แต่ไหงพอมาดูใน device manager แล้วมันขึ้น Mobile intel(R) 4 Series Express Chipset Family แสดงว่าเครื่องออนบอร์ดหรือว่ามันไม่ซัปพอต์ window 7 กันแน่คับ

ใครรู้นบกวนทีนะคับ

ก็ที่แสดงอยู่มัน เป็น Chipset อะนะครับ

Comment

Originally posted by chawin007 View Post
      ก็ที่แสดงอยู่มัน เป็น Chipset อะนะครับ
      แสดงว่าของผมก็ออนบอร์ดใช่ปะคับ

Comment

เอาจริงๆ แล้ว y450 มีการ์ดจอแบบ ออนบอร์ดทุกรุ่น คือ ติดบอร์ดมา เปลี่ยนไม่ได้

ประเด็นคือ การ์ดจอของ Lenovo y450 ในไทยเนี่ย เป็นของ Nvidia หมด ถ้าตัวเมืองนอกอาจ หลงเป็น intel ซึ่งประสิทธิภาพต่ำ อะนะ

วิธิเช็คว่าการ์ดจอเป็นของอะไร ง่ายๆ เลย คลิกขวาที่ Computer (My computer) เลือก Properties เลือก Device Manager จากนั้น คลิกที่ Display Adapter อะนะ จะมี list โผล่มา มีชื่อการ์ดจออยู่

ถ้าดูแบบละเอียดก็ โหลดโปรแกรม GPU-z มาเช็คดู หาใน Google เอานะครับ

Comment

ขอบคุณคับ

Comment

Working...
          X