overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Page 1 of 5 12345 LastLast
Results 1 to 20 of 85

Default NVIDIA มี PhysX แล้ว ATI มีอะไรยังงี่ คนซื้อ ATI ก็ไม่คุ้มสิ

ผมเห็นกระทู้หนึ่ง สอนการทำ PhysX on Ati ยังงี้ คนใช่่บอรด์รุ่นเก่าที่มี Pci 16x ใส่การด์จอได้อันเดียวก็ทำไม่ ได้สิ

ความแตกต่าง การด์จอที่ไม่มี PhysX

http://www.youtube.com/watch?v=V_B3_upOvmc

แล้ว shader คืออะไร ใน GPU-Z openCL ละ คืออะไร

ขอความรู้จากผู้รู้ทุกท่าน ด้วย คับ มือ ใหม่
    Last edited by jamebone1; 13 Feb 2010 at 17:32:05.

OverclockZone Member vibe's Avatar
    รับของ พาลาเดียม ไอที ประตูน้ำ

ใช่ครับ ต้องมี 2 ช่องขึ้นไป แต่ของ ATI จะมีซอฟแวที่คล้ายๆฟิกสิกเหมือนกัน แต่ยังไม่มีให้ใช้งานครับ

H2OPlUS's Avatar
    ท่าน้ำนนท์ ,เดอะมองาม , เมืองทอง

ก็ไม่เห็นจะมีคนบ่นอะไรแฟน ati นอกจาก จขกท

เมพขิงๆ Mania ! TWK.'s Avatar
    สำโรง-บางนา-สัตหีบ

Quote Originally Posted by jamebone1 View Post
    ผมเห็นกระทู้หนึ่ง สอนการทำ PhysX on Ati ยังงี้ คนใช่่บอรด์รุ่นเก่าที่มี Pci 16x ใส่การด์จอได้อันเดียวก็ทำไม่ ได้สิ

แล้ว shader คืออะไร ใน GPU-Z openCL ละ คืออะไร

ขอความรู้จากผู้รู้ทุกท่าน ด้วย คับ มือ ใหม่
    ถูกต้อง ทำบ่ได้

OverclockZone Member Kusanangi's Avatar
    ปากน้ำ สำโรง บางนา ซีคอน สุขุมวิท

ลองอ่านข้อมูลเก่าๆนะครับว่าแต่ละอันมันก็มีดีไม่เหมือนกัน แล้วที่บอกว่า ati ไม่มี PhysX แน่ใจรึเปล่าครับ?? บางทีมันอาจจะมีมาโดยไม่ได้บอกก็ได้ ( ลองไปเล่นพวก ซีรี่ย์ 5xxx ดูครับ )
    ปล.แต่ ATI มี Directx 11 นะครับ ( ผมว่ากระทู้แบบนี้เด่วมียาว )

OverclockZone Member Microq's Avatar

มันราคาถูกกว่าอ่ะ เลยซื้อ ATI ~_~

OverclockZone Member XP_armor's Avatar
    ผมมาซ่อมแอร์ครับ

แฟร์ๆ ครับ

Nvidia + Physic X = แพง

ATi = ถูก

OverclockZone Member khin7710's Avatar

เขาก็ไม่ไ่ด้ขายแพงเท่ากันนี่ครับ

OverclockZone Member ploynut's Avatar

ati หละครับ คุ้ม ไม่คุ้มก็ไม่มีคนซื้อนะสิ เเม้จะไม่มี ฟิสิคเอ็ก เเต่ราคา+ความเเรงที่ได้ เทียบกันเเล้วเหนือกว่าเขียว
    มันก็เป็นสิ่งให้เปรียบเทียบ ชอบหรือไม่ก็อยู่ที่ตัวคนอยากจะเลือก อยากจะใช้หละ ว่าชอบเเบบไหน ไม่ชอบก็ผ่าน ชอบก็เเสวงหาซื้อมาใช้

OverclockZone Member clasher's Avatar

เข้ามาขำละกัน

อะหะ แล้ว OpenCL 3870 ได้ป่าว อะ

OverclockZone Member

ของแพงก็ต้องมีของแถม

เป็นธรรมดาครับ ..

OverclockZone Member XP_armor's Avatar
    ผมมาซ่อมแอร์ครับ

ของฟรีไม่มีในโลก...

Physic X เหมือนแถม

แต่ความจริงมันอาจจะบวกราคาไปแล้วก็ได้ ใครจะไปรู้ครับ อิอิอิ

แต่ก็ใช่ว่าทุกเกมจะใช้ระบบ PhysX นิครับ
    http://www.nzone.com/object/nzone_physxgames_home.html

http://forums.overclockzone.com/foru...d.php?t=535201

OverclockZone Member tofufight's Avatar

จะถูกจะแพงเอาแดงไว้ก่อน
    !!!คุ้มไม่คุ้มมันอยู่ที่ใจหาใช่สิ่งอื่นใดครับ

OverclockZone Member tArIbAn's Avatar

ผมว่า จขกท เขามาถามนะครับ แต่อาจจะใช้คำตั้งหัวข้อกระทู้ได้ไม่ค่อยถูกต้อง

- ทำไมไม่ซื้อ Nvidia เล่น PhysX เลย กลับใช้ ATI + Nvidia?
    ตอบ ถ้าการ์ดระดับกลาง-ล่าง Nvidia เปิด PhysX ก็กระตุกครับ รันการ์ดจอตัวเดียวไม่ไหว
    จะใช้ Nvidia + Nvidia ก็ได้ เช่นกัน ATI + Nvidia ก็ได้ เพราะ แต่ละคนความชอบ งบซื้อการ์ดจอ ใช้งานไม่เหมือนกัน
    การใช้การ์ดจอแยกประมวลผล PhysX นิยม 9600-GT240 หรือ อาจจะการ์ดระดับเดียวกัน GTS250+GTS250

- Shader คืออะไร
    ตอบ ลองคลิกเข้าไปอ่านครับ ใน ATI มีอยู่ในตัวอยู่แล้ว แต่ผมจำไม่ได้ว่าเขาเรียกว่าอะไร

- GPU-Z OpenCL ละ คืออะไร
    ตอบ OpenCL คือชุดคำสั่งพัฒนาให้มันสามารถรันที่หน่วยประมวลผลไหนก็ได้ ไม่ว่าจะเป็น CPU Processor หรือ GPU Processor ครับ (ข้อมูลเอามาจากลิงค์ในลายเซ็นผม)
    Last edited by tArIbAn; 13 Feb 2010 at 15:06:37.

OverclockZone Member lookkrit's Avatar

OpenCL การ์ด ATI เปิดได้ทุกตัว ลองไปดูวิธีเปิดที่
    http://forums.overclockzone.com/foru...d.php?t=678669

ส่วนตัวผมไม่คิดว่าซื้อ ATI แล้วไม่คุ้มเลยเพราะความแรงที่ได้มันดีกว่า PhysX ซะอีก
    แล้วอีกอย่างการ์ดของ ATi ราคาถูกกว่าด้วย PhysX มันก็เปิดได้แค่บ้างเกม เกมนั้นต้อง Support ถึงจะเปิดได้

ไม่หนักใจที่ ATI ไม่มี PhysX เพราะว่า เอา GT220 เสริมกำลังเปิด PhysX เรียบร้อยแล้ว อิอิ

Quote Originally Posted by LimPing View Post
    แต่ก็ใช่ว่าทุกเกมจะใช้ระบบ PhysX นิครับ
    http://www.nzone.com/object/nzone_physxgames_home.html

http://forums.overclockzone.com/foru...d.php?t=535201
    ลิ้งค์ที่ท่านให้มามันก็เยอะอยู่นา ผมนึกว่ามีน้อยกว่านี้อีก

อนาคตเกมใหม่ๆที่รองรับมันก็จะมากขึ้น เพราะผมว่าPhysX มันคือเทคโนโลยีที่ช่วยให้เกมดูสมจริงมากขึ้นนะครับ น่าจะสำคัญสำหรับคนชอบเสพกราฟฟิคและดื่มด่ำความสมจริง

OverclockZone Member Yakuza_ขาลีบ's Avatar
    เฮือนข่อยยู่สกล

ผมไม่สน ใช้ได้เป็นพอไม่ว่าจะแดงจะเขียว

OverclockZone Member 21031455's Avatar

คุณแม่ขอร้อง

Page 1 of 5 12345 LastLast

Bookmarks

Bookmarks