overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 9 of 9
    OverclockZone Member Z@ku's Avatar

Default ใช้ iMac เล่นเกม ไหวมั้ยครับ

ตามหัวข้อครับ พอดีอยากได้ iMac ครับ ปรกติผมก็เอาคอมไว้เล่นเกมด้วย ทำงานด้วย
    แต่ไม่แน่ใจว่ามันจะเล่นเกมหนักๆไหวรึป่าว รบกวนขอคำแนะนำด้วยครับ ขอบคุณครับ

OverclockZone Member

ต้องออกตัวก่อนนะครับว่าผมไม่มี iMac และไม่ค่อยจะว่างได้เล่นเกมส์อะไรเท่าไหร่นะครับ
    ผมชอบถ่ายรูป ก็จะนั่งดูเว็บ ทำรูป อะไรไปเรื่อยเปื่อยซะมากกว่า ถ้าเล่นเกมส์ผมก็เล่นแต่เกมส์ปัญญาอ่อน ซึ่งเล่นครั้งสุดท้ายนานมากๆ มาแล้วครับ (ยกเว้นเกมส์บน hi5 ครับตอนนี้ 5555)

แต่ปกติได้ยินว่า Mac OS มีเกมส์ให้เล่นน้อยอยู่แล้วไม่ใช่เหรอครับ
    ไม่ทราบว่าที่จะใช้เล่นเกมส์นี่คือจะเล่นผ่านวินโดวส์ที่ลงบน iMac รึเปล่าครับ (เผื่อท่านผู้อื่นที่ทราบจะมาช่วยตอบให้นะครับ)
    iMac ตัวไหน เกมส์อะไร OS อะไรเหรอครับ

ก็ต้องดูที่การ์ดจอเหมือนกับพีซีแหละครับ ว่ารุ่นที่ใช้อยู่ไหวมั้ย

OverclockZone Member Beaver_XT's Avatar
    ที่สุดปลายแผ่นดินโลก

ไม่ได้ใช้ iMac แต่เข้ามาบอกว่าบนMacก็มีเกมนะครับ คือเป็นเกมบนMacเลย
    เท่าที่รู้มาก็มีทั้ง The Sims, Spore , Call of Duty 4: Modern Warfare, Warcraft 3 (เห็นเพื่อนซื้อแผ่นมา แต่หน้ากล่องมันบอกว่าใช้ได้ทั้ง PC และ Mac), STAR WARS: EMPIRE AT WAR , Prey, ฯลฯ
    และที่เห็นว่าจะลงก็ Star Wars Force Unleashed: Ultimate Sith Edition

เสปกที่จะใช้ให้เล่นเกมได้ก็ดูคล้ายๆ PC ล่ะครับ
    ถ้าจะเล่นเกมหนักๆแนะนำตัวที่ใช้การ์ดจอ HD4850 ไปเลยดีกว่า

ถ้าอยากเล่นเกมฝั่ง PC ก็ลง Windows ผ่าน Bootcamp เอาละกันน่อ

OverclockZone Member vani11ass's Avatar

รุ่นใหม่ 27 นิ้ว ลื่นปื๊ดครับ ปรับ high ได้ชิวๆ เช่น NFS Undercover

ส่วนเกมส์ Mac ก็เยอะนะครับ เกมส์เดี้ยวนี้เค้าก็ทำ แบบ Hybrid กันแล้ว ถ้าของแท้หาได้ไม่ยากครับ

ส่วนถ้าของก๊อบก็ แล้วแต่ความสามารถในการ Search ของแต่ละคน

ผมมีเกมส์สำหรับแมค อยู่ 30กว่าเกมส์เหอะๆ เล่นยังไม่หมดเลย เกมส์ใหญ่ๆทั้งนั้น

ถ้าใ้้ห้แนะนำเกมส์น่าเล่น สำหรับแมคก็มี ตามนี้ครับ ภาพสวยทุกเกมส์ อันนี้คือที่ผมเล่นบ่อยๆ

Call of Duty 4/NFS ProStreet,Carbona,Mostwanted,Undercover/Flat Out2/Spore/The Sim3/Left 4 Dead/Tiger Woods PGA Tour/FM2010/Guitar Hero/Neverwinter Nights/Fable the lost chapters/Tomb Raider/Prince Of Persia 4/Assassin's Creed / Dragon Age/Star Wars/Bra Bra Bra........... เกมส์เก่าๆ ก็น่าเล่นนะครับ พวก Diablo II/ Warcarft III อะ

iMac ตัวใหม่ เล่นได้ทุกเกมส์ ภาพคมทุกเกมส์นะ

ปล.อยากได้เกมส์พวกนี้ ไม่ต้อง Pm หาผมนะครับ Google ช่วยได้ แค่ใช้ความพยายามนิ๊ดหน่อย หรือบางเกมส์ของแท้ก็ถูกนะครับ แบบ Guitar Hero ได้กีตาร์+แผ่นแท้ คุ้มครับ

ปล2.ถ้าไม่อยากยุ่งยากก็ ตามท่าน Beaver_XT บอกไว้ เล่น game บน Win ผ่าน Bootcamp ครับ แต่มันไม่เท่ 55+

OverclockZone Member Z@ku's Avatar

ขอบคุณพี่ๆทุกคนคับ แบบนี้ได้ถอย iMac มาแน่นอน อิอิ

ผมใช้ iMac 21.5" base model อยู่ครับ..
    เล่นพอได้ครับ ผมเพิ่งเล่น CoD : MW2 ผ่าน Windows7 Ultimate 64bit on Boot Camp จบเองครบ
    เล่นได้ไม่เสียอารมณ์ครับ res ที่เล่น 1280x720 2xAA no vSync ครับ..

ส่วนถ้าทำงาน Office สบายมากครับ.. function Aero ใน Win7 ก็ใช้ได้ดี..ไม่มีปัญหาครับ
    ผมว่าโอเคเลยครับสำหรับรุ่นนี้..ประหยัดกว่า 4670 ไปเป็นหมื่น.. รู้สึกจะร้อนน้อยกว่าด้วย

แต่ระวัง และทำใจไว้หน่อยนะครับ..ผมว่าช่วงนี้ซื้ออาจจะจอเหลืองเหมือนผมได้ 55+ --"
    ยกไป Replace ใหม่ ตัวใหม่ก็เป็น แถมมี Dead pixel อีก 1 จุด ผมก็เลยยกตัวเก่ากลับบ้าน --"

OverclockZone Member Hangover Inc.'s Avatar

pes บนแมคก็มีนะครับ ผมกะลังโหลดมาลองอยู่ครับ อิอิ น่าจะลื่นหัวแตก 555

zikkaz's Avatar

ต้องดูการ์ดจอเป็นหลักครับ ถ้า iMac ที่ใช้ 9400GS ก็ปรับได้ไม่มากครับ แต่ถ้าสูงกว่านั้นก็โอเคครับ ราคาก็สูงขึ้นไปด้วย

เกมส์บนแมคนี่ หลังๆค่ายเกมส์ใหญ่ๆเค้าเริ่มผลิตแบบ ใช้ได้ทั้ง 2 OS เลยครับ

แต่ถ้าเกมส์ไหนไม่มี เราก็ยังมี Bootcamp อยู่ดีครับ

Bookmarks

Bookmarks