Announcement

Collapse
No announcement yet.

ต่อสาย LAN ระหว่าง 2 อาคาร***งกัน 250 เมตร

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

แนะนำสาย FIBER 150 เมตร 27,000 บาทครับ

แนะนำสาย FIBER 150 เมตร 27,000 บาทครับ
    ผมติดตั้ง ครับ work สุด ลูกค้าที่เคยใช้ vdsl
    แล้ว เลิก มาใช้ fiber กัน หมด ครับ
    http://psoft.webhop.net

-------------------------------------

Comment

ถ้า 250 เมตรประมาณ 30,000 บาทครับ

ถ้า 250 เมตรประมาณ 30,000 บาทครับ

Comment

To peera น่าสนใจนะครับ ดู homepage แล้ว ยังมีอะไรน่าสนใจอีเยอะ แล้วผมจะติดต่อไปแล้วกันครับ
        ขอบคุณ

Comment

เคยใช้ 100 เมตร-3com-100 เมตร- 3com -100เมตร-3com

เคยใช้ยี่ห้ออืน ping เจอ แต่data ไม่วิ่งครับ

fiber ราคากระโดด

vdsl ยังไม่เคยใช้งานจริงเคยแต่เทส

Comment

ขอบคุณครับคุณ camera ลักษณะการใช้งานตรงกับผมเลย แสดงว่าวิธีนี้มันไม่เสมอไปว่า
            อุปกรณ์ switch ทุกยี่ห้อจะได้ผลเหมือนกัน ที่ความยาว 100M นะ แต่ถ้าหากแบ่งช่วงแต่ละช่วงเหลือ 70M ข้อมูลจะวิ่งดีหรือปล่าว วิธีนี้ทำให้ผมรู้สึกหนักใจแล้วละซิ

Comment

ใช้แบบคุณ Camera ก็ได้ แต่ลองเปลี่ยนจาก Swich เป็น Repeater ดู

Comment

ถ้าเดินกลางแจ้ง ต้องระวังอย่างสำหรับ สายทองแดง ระวัง ฟ้าลง[ ครับ
                ถ้าจะทำอย่างนั้น ต้องมี Switch สำรอง และ ต่อกันฟ้าให้ดี เกิดปัญหาจะได้แก้ทัน

ลองถามเจ้านายว่า ถ้า Link ขาด มีปัญหา ซัก 2-3 ชม รับได้ มั๊ย ถ้ารับไม่ได้

Fiber เถอะครับ เสียน้อยเสียยาก เสียมากเสียง่าย ธุรกิจ ไม่ควรติดขัด

ทีมที่ผมแนะนำ ก็ SCS Enterprice ครับ(อาจเขียนผิด) ช่างที่เดิน เจ๋งดี ไม่เกิน 2 วันเสร็จ
                ที่โรงงาน เคยใช้บริการ 2 ครั้ง

Comment

Originally posted by คนผ่านมา View Post
                  ใช้แบบคุณ Camera ก็ได้ แต่ลองเปลี่ยนจาก Swich เป็น Repeater ดู
                  Repeater คือ HUB แบบเก่านะครับ มันเรียกอีกอย่างว่า Multiport Repeater แล้วตอนนี้ ยังจะหาซื้อได้มั๊ยเนี่ย ไม่เห็นนานแล้วครับ อาจเร็วกว่า SW นิดหน่อย เพราะรับมา แล้ว BC ออกไปเลย

Comment

Originally posted by alantomi View Post
                    ขอบคุณครับคุณ camera ลักษณะการใช้งานตรงกับผมเลย แสดงว่าวิธีนี้มันไม่เสมอไปว่า
                    อุปกรณ์ switch ทุกยี่ห้อจะได้ผลเหมือนกัน ที่ความยาว 100M นะ แต่ถ้าหากแบ่งช่วงแต่ละช่วงเหลือ 70M ข้อมูลจะวิ่งดีหรือปล่าว วิธีนี้ทำให้ผมรู้สึกหนักใจแล้วละซิ
                    จากประสพการณ์ เกินกว่า 100 ก็ ได้นะครับ ไม่ได้มีปัญหาอะไร นิดๆ หน่อยๆ ประมาณ 120 แต่ ต้องเข้าหัวให้ถูกจริงๆ นะครับ สายต้อง คุณภาพ ไม่งั้นมันจะไม่ได้ ที่ ตีเกลียวกันจริงๆ

Comment

ปล.หาสายแบบเดินภายนอก Shield สีดำ มาใช้สัญญาณก็ไม่โดยรบกวนมากแล้ว
                      ใช้ Solution เป็น การใช้ Switch 2 ตัว กับ Repeater 2 ตัว ก็ได้แล้วครับ
                      ประหยัดสุด เคยทำให้ร้านเนตระยะใน 1-2 กม. user ร้อยกว่าๆ สัญญาณเต็มใช้ได้

Comment

- fiber ดีที่สุดแล้วในเรื่องความเสถียรและ speed
                        - VDSL ไปได้ไกลประมาณ 2km แต่ speed ต่ำ ได้ประมาณ 10Mนิดๆ เอง จะมีปัญหาตอนเจอฟ้าฝน ถ้าสายนำสัญญาณไม่ดีมีความชื้นก็ไปเหมือนกัน(ลงทุนหลายพันเหมือนกัน)
                        - wireless ใช้เป็น outdoor ant แบบ ยากิ ยิงเข้าหากัน 2 ฝั่ง speed แล้วแต่อุปกรณ์ มี 54Mbps กับ 108Mbps ข้อดีคือง่าย ลงทุนระดับกลาง(ก็หลายพันอยู่)

แนะนำให้ติด fiber ดีที่สุดครับในระยะยาวถือว่าคุ้มค่ามากจริงๆ

Comment

ผมรับเดินครับราคาอยู่ในช่วง 3-5หมื่น รับประกันสัญญาณ สนใจโทร 086-0401367 เด๋วผมไปดูสถานที่แล้วแฟกซ์ราคาให้ได้เลยครับ อ่อ ผมอำนาจนะ เรียกอ้นก้อได้ครับ
                          Last edited by BMTR; 22 Jul 2007, 03:55:16.

Comment

ลองใช้สาย FTP ซิครับ

ไฟเบอร์นั้น อย่างน้อย ก็ต้องใช้ฮับที่มี port fiber ด้วย ราคาแพงอยู่ ค่าหัว ค่าต่อหัวอีก
                            ต้องหลาย user แล้วก็เงินหนาหน่อย

Comment

Wireless Outdoor -Wireless Indoor LAN TO WLAN Coax Cian
                              ไกลไม่ไกลขึ้นอยู่กับเงินด้วย เปลืองก็ไม่เปลืองมาก แค่ต้องขึ้นเสา เพื่อให้ส่งได้ไกล แค่ 250 เมตรสบายมาก หรือจะใช้ Access Point ก็ได้ แต่ต้องเลือก Access Point ที่ถอดเสาได้ ต่อสาย Lowload น่าจะใช้ได้ ไม่งั้น ถ้าไม่อยากใช้ Fiber Optic ก็ใช้ Coax Cian ซิใช้ T-Connector , BNC , Terminator ก็จะประหยัดนะ www.chiangmaiwifi.com สถานที่ให้ข้อมูลอุปกรณ์ นะ

หรืออีก อย่างน่าจะใช้ ระบบ Lan To WLAN นะน่าจะได้ถ้าอยู่ในที่โล่ง ตามทฤษฎี WLAN ส่งได้
                              ประมาณเกือบ 300 เมตรแต่ทางปฎิบัต แค่ไม่ถึง 100 เมตร แต่มันก็ขึ้นอยู่กลับ Line Of side ด้วย
                              ก็คือสิ่งกรีดขวาง ถ้าที่ โล่งนะจะได้ไม่ต่ำกว่า 250 นะ (Access Point ขึ้นเสาสัญญาณถอดเสาได้)
                              ทดลองมาแล้วเป็น Project จบ ตอนนั้น ส่งได้ประมาณ 550 เมตร โดยมี กระทะเป็นตัวเพิ่มสัญญาณ แต่ถ้าไม่มีกระทะที่ดิษขึ้นเองก็จะอยู่ประมาณ 150 - 220 เมตร

แค่คำชี้แนะครับท่าน จากคนพอก่ำก่า
                              koaor@hotmail.com
                              Last edited by koaor2208; 29 Jul 2007, 16:44:00.

Comment

Originally posted by อู๋8rew View Post
                                ลองใช้สาย FTP ซิครับ

ไฟเบอร์นั้น อย่างน้อย ก็ต้องใช้ฮับที่มี port fiber ด้วย ราคาแพงอยู่ ค่าหัว ค่าต่อหัวอีก
                                ต้องหลาย user แล้วก็เงินหนาหน่อย
                                มีตัว converter ครับ อยู่ที่ 9000-10000 ต้นๆ

Comment

Working...
                                X