Announcement

Collapse
No announcement yet.

ต่อสาย LAN ระหว่าง 2 อาคาร***งกัน 250 เมตร

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

ผมว่าดูงบก่อน ก็น่าจะพอประมาณได้ครับว่าแบบไหนอยู่ในงบ แล้วค่อยแตกออกมาว่าเอาโซลูชั่นไหน ไม่งั้นโซลูชั้นมันจะกะจายออกมาเยอะ ลงทุนแล้วใช้อีกนานมั่ย ต้องการประสิทธิภาพมากไหม(เรียลไทม์หรือป่าว) แต่ระยะยาวแล้ว ไฟเบอร์ครับ(แพงในครั้งแรก..แต่ก็ไม่มาก) ฟันธง...

Comment

มาโหวตให้ใช้ Fiber อีกหนึ่งเสียง

Comment

ตอนนี้เลือกใช้ Fiber แล้วครับ กำลังดำเนินการ ที่เลือกใช้ Fiber เห็นหลายๆท่านแนะนำว่าเป็นตัวเลือกดีที่สุด และทางผมก็ไม่เคยใช้ fiber ด้วย อยากลองเหมือนกัน ส่วน Solution อื่นๆ เช่น
        1.Outdoor Wifi ก็ใช้อยู่ ที่ 5km วิ่งสูงสุดอยู่ที่ 24mbps เฉลี่ยประมาณ 5-10mbps เอง ถือว่า ไม่พอใช้ User บ่นทั้งวัน
        2.VDSL เคยทดลองใช้ ระยะเกิน 1km หน่อยๆ ชอบหลุดบ่อย ไม่รู้ speed เท่าไหร่ แต่คิดว่าคงจะน้อยมาก จากความรู้สึกนะครับ
        3.G Dot ใช้อยู่ แทน VDSL ที่ไม่ Work เลย ใช้ได้ดีเต็ม Speed ที่ประมาณ 4 mbps กว่า วิ่งน้อยแต่ไม่เป็นไรแค่ share internet 3-4 เครื่อง
        4.ส่วนใช้ Hub ต่อเป็นช่วงๆ ดูแล้วจะมีปัญหาเรื่องการเดินสายไฟที่จะเลี้ยง hub ถึง 3-4 จุด นอกจากนี้เรื่องเสถียรภาพก็ไม่แน่ใจเป็นอย่างไร

Comment

ลองดูกระทู้นี้เป็นทางเลือก เผื่อดัดแปลงใช้ประโยชน์ได้ "WDS ที่ระยะ 300 เมตรครับผม" http://www.thelordofwireless.com/mod...ewtopic&t=4725

Comment

ขอบคุณทุกท่านที่ให้ข้อมูลมาเรื่อยๆเลยครับ
            ตอนนี้ผมเห็น Linksys WRT300N วิ่งได้ 300mbps เลย ผมแค่คิดเล่นๆครับ ถ้าหากว่าจะใช้ตัวนี้สองตัวทำเป็น bridge กัน ที่ 250m ใช้เสาเดิมๆ จะ work มั้ยนา

Comment

Originally posted by alantomi View Post
              ขอบคุณทุกท่านที่ให้ข้อมูลมาเรื่อยๆเลยครับ
              ตอนนี้ผมเห็น Linksys WRT300N วิ่งได้ 300mbps เลย ผมแค่คิดเล่นๆครับ ถ้าหากว่าจะใช้ตัวนี้สองตัวทำเป็น bridge กัน ที่ 250m ใช้เสาเดิมๆ จะ work มั้ยนา
              เคยทดลอง WRT300N เชื่อมต่อกับ WMP300N ที่ระยะ 1.5เมตร ทำ throughput ได้แค่ 65-70Mbps เองครับ (ไม่นับเรื่องแฮงค์บ่อยๆอีก)ถ้าระยะ 250เมตร ต่อให้เปลี่ยนสายอากาศใหม่ไงๆ throughput ก็ไม่มีทางถึง 40Mbps แน่ๆครับ

ถ้าจะเอาแรงสุดๆในตอนนี้ก็ต้อง Netgear Rangmax 240 ทำ throughput ได้ราวๆ 85-95Mbps ที่ระยะประมาณ 2เมตร

Comment

จะให้วิ่งดีๆต้องอย่างนี้คับ
                Traget1 >----- 60 M ----->Switch>----- 60 M ----->Switch>------ 60 M ------> Switch>------ 60 M ----->Switch>------ 10 M ------> Traget 2
                คับ แต่ถ้าจะพิสดาร(อุดตะริ)ให้ต่อสายแลนให้เต็ม Switch เลยคับ ความเร็วอาจดีกว่า

Comment

ผมไม่แนะนำกับ wifi นะ เพราะใช้งานจริงๆ มันอาจจะมีหลุดกระจายอ่ะ...

อยากให้ลงทุนกับfiber ไม่ก็ vdsl และถ้า VDSLถ้าหลุดบ่อย ลองลดสปีดเท่าที่ใช้งานก็พอครับ... เพราะความเร็วเน็ต แปรผกผันกับระยะทาง

Comment

ฉะนั้น Wifi 300mbps ก็เป็นแค่คำโฆษณา ขนาดคุณ Jo ทำได้แค่ 65-70mbps ที่ 1.5m (ตอนแรกคิดว่าคุณใส่หน่วยผิด คิดว่าเป็น 1.5km) ถึงแม้ว่าจะไม่ใช่ AP-AP แต่ก็เห็นได้ชัดว่า ในทางปฎิบัติไม่ได้เป็นไปตามคุณสมบัติที่ระบุข้างกล่องเลย อย่างน้อยถ้า 300mbps เนี่ย ทำจริงๆได้ครึ่งนึงก็ยังดีครับ แต่นี่ทำได้ไม่ถึงครึ่ง กลับมาดูอีกที ผมว่า fiber ก็ยังเป็นตัวเลือกที่ดีทีสุดแล้ว

Comment

Working...
                    X