overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 12 of 12
    OverclockZone Member first900's Avatar

Default กลัวการ์ดจอจะพังครับ ช่วยด้วยครับ

หลังจากที่ลง เกม Men of War - RED TIDE DEMO
    แล้ว
    เล่นไปได้รอบนึง(ลงเสร็จก็เล่นเลย) ประมาณครึ่งชั่วโมงหน้าจอก็เกิดอาการ ภาพติดๆดับเป็นระยะๆ
    อีก 5 นาทีต่อมา หน้าจอก็ดับสนิทเฉยเลยครับ

พอรีสตาร์ทเครื่องมาอีกทีก็หนักกว่าเดิมครับ คราวนี้คือขึ้นหน้าจอโหลด วินโดวส์เสร็จ(ตอนที่เป็นลูกไฟพุ่งมาบรรจบกันเป็น logo windows 7 อะครับ) ก็กลายเป็นว่าหน้าจอดับไปดื้อๆ(ทั้งๆที่ไฟปุ่ม power ก็ยังสว่าง)สุดท้ายเลยต้องเข้า safe mode แล้ว
    uninstall ไดร์เวอร์การ์ดจอตัวเก่าออก แล้วลงตัวใหม่ก็ยังไม่หายครับ เซ็งเป็ด

พอลงวินโดวส์ใหม่(7 ลงแบบ clean) แล้วลองโหลดไดร์เวอร์ตัวใหม่จาก laptopvideo2go.com มาลงก็ยังไม่หายอีกเป็นอย่างเดิม
    จนตอนนี้ไม่รู้จะทำยังไงแล้วครับ
    ไม่ทราบว่าการ์ดจอจะพังรึป่าว ตอนนี้หมดประกันแล้วด้วยอะ

เครื่องผมใช้ BenQ S41-357
    สเป็คคร่าวๆ

core 2 duo t7250
    ram 2 gb ddr-ii
    "geforce 8600m gs"

windows 7 ultimate (lถื่อน)

รบกวนผู้รู้ช่วยหน่อยนะครับ ขอบคุณครับ

ป.ล. ตอนนี้เลยเล่นแบบไร้ไดรเวอร์การ์ดจอไปก่อน มันเซ็งตรงที่เล่นเกมไม่ได้เนี่ย เครียด เด้!!

OverclockZone Member tanin2684's Avatar

ไหม้แล้วมั้ง เหอๆ

ลองขยับการ์ดดูสิครับ

OverclockZone Member first900's Avatar

คือ ถ้าเกิดว่าไหม้ขึ้นมาจริงแล้วจะมันจะแก้ไขอะไรได้มั้ยครับ
    อย่าบอกนะว่าทำใจ --"

OverclockZone Member arito's Avatar

nb....
    ไหม้ก็จบคับ ส่งซ่อมศูนย์เลย เตรียมเงินไว้เยอะๆ ประกันหมด ค่าใช้จ่ายสูงกว่าเดิม

ถามอีกหน่อยครับ อาการอย่างผมนี้ถือว่าไหม้แล้วรึยังครับ
    เพราะตอนนี้ก็ใช้ดูหนังอะไรได้อยู่(แปลว่าการ์ดจอยังทำงานอยูาใช่มั้ยครับ)

หรือว่ามันใช้ CPU ประมวลผลอย่างเดียว?

OverclockZone Member

s41 เพื่อนผม ก็แบบนี้แหละคับ มันheat cycle อะมั้งนะ ร้อนจัด ไฟดูด - -"
    น่าจะไปแล้วละการ์ดจออะ

แปลว่าต้องทำใจแล้วใช่มะ

ถ้าพังจริงๆก็ช่างแม่ง

ไม่เปลี่ยนและ ใช้ๆ ไปเรื่อย

ถือโอกาสเลิกเกมซะเลย 555555555+ (แอบเซ้ง อด mass effect 2 กับ Bioshock 2 เห็นเค้าว่านางเอกสวยอ่ะ dragon age ก็ยังเล่นไม่จบ เง้อ)

ใครมีอะไรจะแนะนำก็ขอเชิณครับ ^^

OverclockZone Member ittipatakk's Avatar
    กทม. ถนนกาญจนาภิเษก

ลงวินโดว์ใหม่ พวกxp ลงไดร์เวอร์การ์ดจอใหม่ ไม่ก็การ์ดจอแต๊ป

OverclockZone Member Upblue's Avatar

นี่แหละที่ผมสองจิตสองใจ จะถอยโน้ตบุ๊กมา มันจะเล่นเกมส์ได้ไหมหนอ

Quote Originally Posted by ittipatakk View Post
    ลงวินโดว์ใหม่ พวกxp ลงไดร์เวอร์การ์ดจอใหม่ ไม่ก็การ์ดจอแต๊ป
    แต้ป!! มันคืออหยัง คับ
    ตอบทีครับ

ป.ล. นึกขึ้นได้ว่า BenQ มันเพิ่งต่อประกัน VGA ให้อีกปีนึใช่มะ
    ของผมยัง 1 ปี กับอีก 10 เดือน แบบว่าเริ่มเห็นความหวังรางๆ

ไปเจอมาครับ http://www.pantip.com/tech/hardware/...HP2880660.html

ช่วยโปรโมตละกัน

สำหรับคนที่ใช้ S41 แล้วเจอคล้ายๆกับผม
    ปัญหามาจากชิพการ์ดจอนั่นแหละ ผู้ใช้ส่วนใหญ่ก็บอกว่าหมดเคลมเดือนสองเดือนก็เจ้ง
    บางคน สามเดือนก็เจอ ทั้งๆที่บางคนก็ไม่ได้ใช้เล่นเกมหนักๆ ก็ยังเป็น

Bookmarks

Bookmarks