Announcement

Collapse
No announcement yet.

รบกวนช่วยจัด spec แบบประหยัดสุด ๆ สำหรับโหลด bit 24 ชม. ให้หน่อยครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• รบกวนช่วยจัด spec แบบประหยัดสุด ๆ สำหรับโหลด bit 24 ชม. ให้หน่อยครับ

อุปกรณ์ download bit ผมก็ซื้อมาใช้แล้วนะครับ แต่ความสะดวกสบายมันไม่ค่อยได้เรื่องเท่าไหร่ ยังมีปัญหาอยู่ จะไปใช้ COLO ก็ยังไม่อยากจะใช้เท่าไหร่เอาไว้ทีหลังดีกว่า เลยเกิดความคิดว่าถ้าประกอบคอมแบบประหยัดพลังงานสุด ๆ เพื่อโหลด bit อย่างเดียว 24 ชม. ไม่ต้องทำอย่างอื่น จะเป็นไปได้หรือไม่ครับ ขอความเห็นท่านผู้รู้ทั้งหลายด้วยครับ

เอาแค่ mainboard, CPU, power ครับ เน้นประหยัดพลังงานประหยัดค่าไฟนะครับ

ขอบคุณล่วงหน้าครับ
    Last edited by rockarythm; 29 Jun 2007, 14:22:17.

อุปกรณ์ Download bit มีด้วยหรอคับ บ้านผมใช้เน็ต กะ bitcomet ก็ได้แล้วหนิ มันมีอุปกรณ์ไรหรอคับ ช่วยบอกหน่อยผมงง ไม่ค่อยได้โหลด -*-''a

ปล. งบเท่าไหร่อะคับ Ram ที่มีอยู่ เป็น DDRII รึป่าวคับ จะได้จัดถูก

Comment

Originally posted by ZaKaChI View Post
      อุปกรณ์ Download bit มีด้วยหรอคับ บ้านผมใช้เน็ต กะ bitcomet ก็ได้แล้วหนิ มันมีอุปกรณ์ไรหรอคับ ช่วยบอกหน่อยผมงง ไม่ค่อยได้โหลด -*-''a

ปล. งบเท่าไหร่อะคับ Ram ที่มีอยู่ เป็น DDRII รึป่าวคับ จะได้จัดถูก
      อุปกรณ์โหลด Bit มีครับ มีทั้งแบบที่ไว้โหลด Bit โดยเฉพาะ และไอ้ router ที่ใช้โหลด Bit ได้ เราก็เปิดเครื่องให้มันโหลดไว้ ไม่ต้องเปิดคอม เพื่อจะได้ประหยัดไฟครับ ที่ต้องรบกวนให้ช่วยจัด spec ประหยัดในที่นี้หมายถึงประหยัดไฟครับลืมบอกไป

อุปกรณ์ที่มีอยู่ HDD มีทั้ง SATA II และ IDE ครับ RAM เป็น DDR ครับ
      Last edited by rockarythm; 2 Jul 2007, 09:26:00.

Comment

งบประมาณเท่าไหร่ได้อ่าคับ เรื่อง เมนบอร์ด ผมไม่แน่ใจอะคับ ว่า บอร์ดที่รองรับ DDR ธรรมดา จะมีให้ใส่ SATA II รึป่าว ถ้าไงให้คนที่รู้เรื่องเมนบอร์ด ซัพ DDR มาบอกดีก่า ^^''a

Comment

Originally posted by ZaKaChI View Post
          งบประมาณเท่าไหร่ได้อ่าคับ เรื่อง เมนบอร์ด ผมไม่แน่ใจอะคับ ว่า บอร์ดที่รองรับ DDR ธรรมดา จะมีให้ใส่ SATA II รึป่าว ถ้าไงให้คนที่รู้เรื่องเมนบอร์ด ซัพ DDR มาบอกดีก่า ^^''a
          ใส่ IDE ก็ได้ครับ บอร์ดน่าจะมี IDE มาให้อยู่แล้วอย่างน้อย 1 ช่อง งบประมาณไม่ได้ตั้งไว้ครับ(จะบอกว่าไม่จำกัดมันฟังดูเหมือนเศรษฐีเกินไป) เน้นประหยัดค่าไฟว่างั้นเถอะครับ

Comment

มีงบเท่าไร ว่ามาเลยครับ

Comment

อ้า แล้ว การ์ดจอ มีแล้วรึยังอะคับ จะได้จัดถูกว่า บอร์ด on หรือ ไม่ออน

Comment

คือว่า
                -เน้นประหยัดพลังงานสุด ๆ (จ่ายค่าไฟยิ่งน้อยยิ่งดี)
                -VGA onboard
                -LAN onboard

จัดมาเลยครับงบไม่ต้องคำนึง โหลด bit อย่างเดียวนะครับ เปิดตลอด 24 ชม. หรือจะแนะนำเป็น Mainboard, CPU, PSU ที่ประหยัดพลังงานที่สุดก็ได้ครับ

ขอบคุณครับ
                Last edited by rockarythm; 29 Jun 2007, 14:21:32.

Comment

ประหยัดกานขนาดนั้น เลย!!!
                  Celeron D336 2.8Ghz 1300
                  MB Asrock Conroe 1333 /945G 2900
                  PSU ติดเคสกะหลั่วๆ ธรรมดาก็พอคับ 400 กว่าบาท

Comment

ผมก็ว่าจะทำเหมือนกัน สเปกที่ผมคิดไว
                    AMD Sempron 64 3000+ 1200
                    ASRock ALiveNF6G-VSTA 2100
                    Corsair Value Select 1GB (2x 512MB) 1440
                    เงินเหลือเท่าไร ก็อัด HDD ผมตีไป 2000
                    เคส 1400 ละกัน
                    8,140

Comment

Athlon64 X2 3600+ 65nm = 2,600
                      Or Sempron 64 3200+ = 1,300
                      AsRock ALiveNF6G-VSTA = 2,000
                      Simmtronics DDR2-667/1GB = 1,100
                      Case DeLUX Black ATX Case 450w = 1,500
                      Or Psu ติดเคส 420w ตัวไหนก็ได้คับ
                      Last edited by ZaKaChI; 29 Jun 2007, 14:45:07.

Comment

ซื้อแรมให้ จขกท กันทำไม เข้ามีอยู้แล้ว

AMD Sempron 64 2800+ 1.6GHz 800MHz FSB 256KB L2 Cache Socket 754 1200 เย็นมากๆตัวนี้
                        ASROCK K8NF4G-VSTA 1800 หาหน่อยยังมีแน่นอน
                        PSU ENERMAX 350W 1500 ตัวนี้ต้องลงทุนครับ เปิดกันทั้งวันทั้งคืน เป็นจัวที่ควรต้องจ่าย

ถูกสุดในกระทู้ อิอิ

Comment

Originally posted by rockarythm View Post
                          อุปกรณ์ download bit ผมก็ซื้อมาใช้แล้วนะครับ แต่ความสะดวกสบายมันไม่ค่อยได้เรื่องเท่าไหร่ ยังมีปัญหาอยู่ จะไปใช้ COLO ก็ยังไม่อยากจะใช้เท่าไหร่เอาไว้ทีหลังดีกว่า เลยเกิดความคิดว่าถ้าประกอบคอมแบบประหยัดพลังงานสุด ๆ เพื่อโหลด bit อย่างเดียว 24 ชม. ไม่ต้องทำอย่างอื่น จะเป็นไปได้หรือไม่ครับ ขอความเห็นท่านผู้รู้ทั้งหลายด้วยครับ

เอาแค่ mainboard, CPU, power ครับ เน้นประหยัดพลังงานประหยัดค่าไฟนะครับ

ขอบคุณล่วงหน้าครับ
                          อุปกรณ์ download bit
                          ่ Bit Box หรือ Asus WL-500gP
                          ผมว่าก็น่าจะี่ประหยัดไฟได้พอสมควรนะ (ถ้ามีเวลาพอ ^^" )

Comment

Originally posted by Macro View Post
                            อุปกรณ์ download bit
                            ่ Bit Box หรือ Asus WL-500gP
                            ผมว่าก็น่าจะี่ประหยัดไฟได้พอสมควรนะ (ถ้ามีเวลาพอ ^^" )
                            ผมเคยลอง Synology DS107e ครับ ใช้งานได้ดี ปัญหาคือพี่แก leech อย่างเดียว ไม่ยอม seed ให้ แบบนี้เว็บ bit ไทยเล่นเอาตาย ส่วน Asus WL-500gP แค่อ่าน review กับความเห็นของท่านที่ใช้งานมาวิจารณ์ก็ปวดหัวแล้วครับ ข้อจำกัดเยอะแยะมาก ใช้งานยาก ตั้งค่าอะไรยากมากนอกจากจะคล่องเรื่อง Linux แต่เห็นมีบ่น ๆ กันเรื่องขนาดของไฟล์ที่โหลดได้ คงต้องแก้กันอีกนาน

เจ้า Bt-Box ตอนนี้ใช้อยู่ครับ โดยฝัง linux ไว้ในตัว ข้อจำกัดก็คือ Active ได้ครั้งละ 4 ไฟล์นี่แหละครับ บางครั้งก็ดื้อเอาซะเฉย ๆ สั่งอะไรก็ไม่ทำตาม ต้อง reset กันใหม่ เป็นเหตุการณ์ที่เกิดบ่อย ๆ และเป็นกันหลายคนครับ ไม่ใช่ผมคนเดียว

ด้วยเหตุการณ์ที่เล่ามาก็เลยอยากจะประกอบชุดประหยัดพลังงานขึ้นมาซักชุดครับ และขอขอบคุณทุกท่านที่สละเวลาแนะนำ spec ให้ครับ

ว่าแต่ผมเสียดายเวลาที่ผ่านมาตั้งมากมาย ทำไมไม่รู้จักเว็บนี้ตั้งนานแล้ว สุดยอดครับ

Comment

Originally posted by wikorn View Post
                              ซื้อแรมให้ จขกท กันทำไม เข้ามีอยู้แล้ว

AMD Sempron 64 2800+ 1.6GHz 800MHz FSB 256KB L2 Cache Socket 754 1200 เย็นมากๆตัวนี้
                              ดูในเว็บ JIB ตอนนี้ต่ำสุดเป็น AMD SEMPRON 3000+ L2 = 128 K , 64 BIT 1,180 ไปแล้ว ไม่ทราบตัวนี้ยังเย็นอยู่หรือไม่ครับ หรือว่าต้อง 2800+ เท่านั้น

Comment

Working...
                              X