overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Page 1 of 2 12 LastLast
Results 1 to 20 of 29
    OverclockZone Member 645ci's Avatar

Default ถึงคราว PS3 โดน Hack แบบสมบูรณ์เสียแล้ว

ถึงคราว PS3 โดน Hack แบบสมบูรณ์เสียแล้ว
    ช่วงต้นปีที่ผ่านมาเราอาจได้ยินข่าว PS3 โดนนาย George Hotz ล่าสุดเขาได้ Hacker มือโปรมาช่วยงานจนในที่สุด ตอนนี้ Hack ได้ 100% แล้ว

อีกไม่ นานนี้เราคงได้เห็น Homebrew หรือ ตัวแปลงสำหรับเล่นแผ่น Backup กัน ...หลังจากนั้นยอดขาย PS3 จะกระฉูดขึ้นแบบเห็นได้ทันตาสินะ

สงสัยมีอีกหลายคนวางแผนซื้อเพิ่มเครื่องแปลงอีกเครื่องแล้วแหงๆ

ขออนุญาติ โพส 2 ที่นะครับ Mod

Credit: http://www.ps3-sense.nl/2010/02/geor...-100-gehacked/
    &
    DVDGameOnline.com

OverclockZone Member ARM sk's Avatar

วะว้าววววววว จิงหรอออออออ

OverclockZone Member Beaver_XT's Avatar
    ที่สุดปลายแผ่นดินโลก

ถ้าแปลงแล้วเล่นออนไลน์โดนแบน ยังไงก็ต้องใช้แผ่นแท้ไปเมือนเดิมกันล่ะครับ
    แต่ยังไงซะ ยอดขาย(เฉพาะเครื่อง)ก็เพิ่มขึ้นแน่ๆ

OverclockZone Member
    สวนหลวง วัดตะกล่ำ ประเวศ อุดมสุข

โว้ ๆ ๆ

OverclockZone Member l3ellzaa's Avatar
    Bangkok University

รอมานาน T_T

OverclockZone Member Microq's Avatar

โซนี่อาจยิ้ม แต่คนขายเกมส์คงร้องไห้ -0-

OverclockZone Member Rdfaiz's Avatar

โซนี่ก็ไม่ยิ้มหรอกครับ

หุหุ....

OverclockZone Member toon ชาวโลก's Avatar
    รามคำแหง ลาดพล้าว 112

Quote Originally Posted by Microq View Post
    โซนี่อาจยิ้ม แต่คนขายเกมส์คงร้องไห้ -0-
    ------------
    ผมว่าไม่ยิ้มนะราคาเครื่องขายขาดทุน กำไรจะอยู่ที่แผ่น game ครับ ( เครื่อง ps3 ต้นทุนสูงมาก ) เคยได้ยินมาแบบนี้

OverclockZone Member sleipnir's Avatar
    OCZ CopyRight Club

Quote Originally Posted by toon ชาวโลก View Post
    ------------
    ผมว่าไม่ยิ้มนะราคาเครื่องขายขาดทุน กำไรจะอยู่ที่แผ่น game ครับ ( เครื่อง ps3 ต้นทุนสูงมาก ) เคยได้ยินมาแบบนี้
    ตอนนี้เค้าลดจนกำไรเเล้วครับ

ฝรั่งเค้าไม่ซื้อกอปกันหรอกครับ มันไม่คุ้มกับการโดนเเบน เเละไม่ได้ความภูมิใจ อย่างน้อย ที่นู่นเค้าก็สอนลูกๆหลานๆ ให้ทำสื่งที่ถูกครับ เเต่ที่ไทย

ผมเห็นพ่อเเม่หลายคน สอนลูกอยู่เลยว่า หาซื้อกอปถูกๆเถอะ (เมื่อก่อนที่บ้านผมก็เป้น)

ก็เข้าใจว่า ค่าเงินเค้าสูง เเต่ทำไมไม่สอนว่า ลูก รู้จักพอ เราไม่มีเงิน เราก็ต้องทำใจยอมรับ ไม่ใช่โขมยเค้ามาใช้ เราต้องพอเพียง ไม่ใช่เอาของเค้ามาใช้ เเล้วไม่จ่ายเงินเค้า

ผมอยากเห็นคนไทยคิดกันเเบบนี้บ้าง

สิ่งที่ Geohotz ทำ ก็เพื่อความสนุกครับ ตัวเค้าเองก็บอก ว่าทำมาเพื่อวิจัย ไม่ได้จะทำเเล้วส่งไฟล์ทั่วเน็ต (ตัวที่ส่งลงเน็ตไม่ได้เป้นตัวเเก้ครับ เป็นเเค่ตัวเเสดงว่าเค้าทำสำเร็จ)

มันไม่ได้ช่วยทำให้ยอดขายสูงขึ้นหรอกครับ

เฉพาะที่อเมริกา+เเคนาดา ซื้อกันตกปีละ สี่สิบล้านเครื่องไหนจะยุโรป ญี่ปุ่น สิงคโปร์ ออสเตรเลีย อเมกาใต้ เยอะมากๆครับ

ถ้าเอาประเทศเเถบบ้านเราที่เล่นกอปรวมกัน ปีนึงยังไม่ถึงหมื่นเครื่องเลยมั้ง มันไม่ใช่ประเด็นที่เค้ามานั่งคิดหรอกครับ

สรุป เค้าไม่เเคร์ประเทศเราๆหรอกครับ เพราะ จ้องกันเเต่จะกอป (ซึ่งค่าเงินเราต่ำ ผมก็เข้าใจ) จนปัจจุบัน ประเทศเราเป้นประเทศที่บริษัทเกมเลิกเเลไปนานเเล้ว

OverclockZone Member sleipnir's Avatar
    OCZ CopyRight Club

ก็คล้ายๆกับไอโฟนที่เคยทำให้เจลเบรคนั่นเเหละครับ

อยู่ที่ประเทศเจริญ เค้าไม่มีใครทำกันหรอกครับ เพราะตัวเครื่องจะหมดประกัน ซึ่ง Apple ที่นู่น จะเชคอย่างละเอียด ซึ่่งไม่มีไอโฟนเครื่องไหน ที่ไม่สามารถเชคได้ ว่าเคยเจลมาหรือไม่ หากจะเชคจริงๆ เเบบอเมริกา

ไม่เหมือนแอปเปิ้ลไทยครับ พี่ที่ iStudio ก็บอกผมว่า คนที่เอามา เค้าเชคได้ทั้งนั้น ว่าใครเจลมา เเต่ไม่มีใครเชค เพราะขืนเชคละเอียด ลูกค้าไม่ซื้อไอโฟนเเน่ (เพราะมันเจลกันหมด)

ขอยกข้อความที่พันทิพมานะครับ โดยเป็นการโพสตอบ จขกทว่า เจลเบรคดีมั้ย

มันขึ้นอยู่กับ จขกท ว่าจะยอมทำสิ่งที่ผิดมั้ย ถ้าเราคิดว่า เราอยากประหยัดตัง ทำมันก็จบครับ ได้เเอปมาเต็มเครื่อง ในราคาไม่เท่าไหร่

ซึ่ีง ผมก็เห็นด้วยนะ กับบางคนที่งบน้อยมากๆ เเต่อยากเล่น เข้าใจว่าบางทีมันเป้นรางวัลชีวิต เเต่อยากประหยัดในหลายๆจุด เซฟได้ก็เซฟ บ้านผมก็เคยเป็น จุดนั้น ผมเข้าใจ

เเต่ผมเชื่อว่าหลายๆคน ไม่ได้จนกันขนาดนั้น คนเงินเดือน2หมื่น จำเป้นหรอครับที่ต้องเจลเบรค

เกม + เเอปส่วนมาก ราคาเเค่ 33 - 66 -99 บาทเท่านั้น ส่วนมากก็ 33 บาท คือ 1 เหรียญ

อาจมีเเพงไปถึง 300 บ้าง เเต่ก็นับว่าน้อยมากๆ ไม่ถึง 1 %

ผมว่าคนทั่วไปมีกำลังซื้อครับ 30 บาท น้ำเเก้วนึงที่สยามยังเเพงกว่าเลย ดูดจ๊วบเดียวหมด ยงซื้อกันได้

เเต่คิดเข้าข่้างตัวเอง บางคน มองว่ามันเป็นการเอาตัวรอด เป็นเรื่องที่ถูกต้องด้วยซ่้ำ

อยากได้ของ เเต่ไม่อยากจ่ายเงิน เลยโขมยซะ

นี่คือสิ่งที่คนไทยสอนลูกสอนหลาน เเล้วกลายเป้นเรื่องธรรมดาในปัจจุบัน

เอา เงินไปบริจาคดีกว่า นี่ก็อีกความคิดนึง ถ้าคุณจะบริจาค คุณต้เองไม่ไปเอาของเค้ามาสิครับ ไม่ใช่ ไปเอาของเค้ามาใช้ พอเค้าเรียกเก็บเงินบอก ไม่จ่าย เอาไปบริจาคดีกว่า ถ้าจะบริจาคจริง ต้องบริตาคเเต่เเรก ไม่ใช่เอาของเค้ามา เเล้วไม่จ่ายตัง

ส่วนพวกที่ บอกเค้ารวยเเล้ว - ผมจะบอกว่าคนทำแอปมันไม่ได้รายหรอกครับ บางคนมันก็เป็นคนเดินดินเนี่ยเเหละ ส่วนมากด้วยซ้ำ เเละต่อให้รวย มันก็ไม่เกี่ยวเลย กฎแห่งกรรมตามศาสนาก็สอน ใครทำอะไร ก็ต้องได้รับบสิ่งตอบเเทน ไม่เกี่ยวเลย ว่าเค้ารวยไม่รวย คุณจะใช้ของเค้า ต่อให้เค้ารวยเท่าบิลเกต คุณก็ต้องจ่าย ไม่จ่านก็คือโขมยนั่นเอง

บาง ที ก็ไม่ต้องทำดีซะหมดครับ เเค่รู้ว่ามันผิด เเล้วถ้ามีเงิน ก็ไปทำให้มันถูกซะ ดีกว่าบางคน ที่ไม่คิดว่ามันผิด ต่อให้มีหมื่นล้าน เค้าก็ยืนยันจะโกยเงินเข้าหาตัว อยู่ร่ำไป โขมยได้เป็นดี ไม่จ่ายได้เอาไว้ก่อน (แบบพวกในสภาเเก่ๆหลายๆคน)

สุดท้าย ชาติก็เน่า เเบบทุกวันนี้

แอปละเหรียญ สองเหรียญ ยังโขมยกันใช้เเล้วเลยครับ เมืองไทย

เเสดงให้เห็นว่า ที่บอกว่าแอป-ซอฟเเวเเพง มันเป็นข้ออ้างครับ

บางคนอ่านมาก็คิดในใจต้านผมมาตลอด

เเต่ตอบตัวเองเถอะครับ

คำว่าซอฟเเวเเท้เเพง ต้องลดราคามาถึงจะซื้อเนี่ย

แอปละ 30 - 60 บาท ยังบอกว่าเเพง ไปทำเจลเบรคกัน

จะเอาถูกเท่าไหร่กัน 10 บาท - 20 บาท ขนาดนั้นเลยหรอ

ผมไม่ได้ด่านะครับ เเต่พูดให้คิด เป็นอีกความเห็นนึง
    Last edited by sleipnir; 14 Feb 2010 at 16:01:08.

OverclockZone Member ploynut's Avatar

ไม่มีความคิดเห็นเเล้วกัน เพราะไม่เคยเล่น คอนโซล ด้วย กลัวมีเดือด

OverclockZone Member westlife's Avatar
    ราชบุรี กรุงเทพ ดินแดง อนุเสาวรีย์ช

Quote Originally Posted by sleipnir View Post
    ตอนนี้เค้าลดจนกำไรเเล้วครับ

ฝรั่งเค้าไม่ซื้อกอปกันหรอกครับ มันไม่คุ้มกับการโดนเเบน เเละไม่ได้ความภูมิใจ อย่างน้อย ที่นู่นเค้าก็สอนลูกๆหลานๆ ให้ทำสื่งที่ถูกครับ เเต่ที่ไทย

ผมเห็นพ่อเเม่หลายคน สอนลูกอยู่เลยว่า หาซื้อกอปถูกๆเถอะ (เมื่อก่อนที่บ้านผมก็เป้น)

ก็เข้าใจว่า ค่าเงินเค้าสูง เเต่ทำไมไม่สอนว่า ลูก รู้จักพอ เราไม่มีเงิน เราก็ต้องทำใจยอมรับ ไม่ใช่โขมยเค้ามาใช้ เราต้องพอเพียง ไม่ใช่เอาของเค้ามาใช้ เเล้วไม่จ่ายเงินเค้า

ผมอยากเห็นคนไทยคิดกันเเบบนี้บ้าง

สิ่งที่ Geohotz ทำ ก็เพื่อความสนุกครับ ตัวเค้าเองก็บอก ว่าทำมาเพื่อวิจัย ไม่ได้จะทำเเล้วส่งไฟล์ทั่วเน็ต (ตัวที่ส่งลงเน็ตไม่ได้เป้นตัวเเก้ครับ เป็นเเค่ตัวเเสดงว่าเค้าทำสำเร็จ)

มันไม่ได้ช่วยทำให้ยอดขายสูงขึ้นหรอกครับ

เฉพาะที่อเมริกา+เเคนาดา ซื้อกันตกปีละ สี่สิบล้านเครื่องไหนจะยุโรป ญี่ปุ่น สิงคโปร์ ออสเตรเลีย อเมกาใต้ เยอะมากๆครับ

ถ้าเอาประเทศเเถบบ้านเราที่เล่นกอปรวมกัน ปีนึงยังไม่ถึงหมื่นเครื่องเลยมั้ง มันไม่ใช่ประเด็นที่เค้ามานั่งคิดหรอกครับ

สรุป เค้าไม่เเคร์ประเทศเราๆหรอกครับ เพราะ จ้องกันเเต่จะกอป (ซึ่งค่าเงินเราต่ำ ผมก็เข้าใจ) จนปัจจุบัน ประเทศเราเป้นประเทศที่บริษัทเกมเลิกเเลไปนานเเล้ว

ถูกครับประเทศเรา ไม่มี บ. เกมส์ดีๆสนใจแล้ว

โดนที่สดเลย คห นี้

OverclockZone Member ball_ball's Avatar
    อ.เมือง จ.นครศรีธรรมราช

ผมเห็นเกมส์กอปมาจากเว็บนอกทั้งนั้น

อยากจะซื้อของแท้แต่ตังไม่ค่อยมี

OverclockZone Member GAMES OVER's Avatar

เกรี๋ยนรอแผ่นก็อบตูมเลยงานนี้ (รวมทั้งกระผมด้วย หุหุ)

แต่อย่าลืมก็อปก็อดเล่นออนไล ความมันก็ลดลงไปกว่าครึ่ง หึหึ

OverclockZone Member 11pm's Avatar

แหม่ แบบนี้ sony ก็ต้องขอบคุณนายคนนี้แล้วสิเนี่ย

OverclockZone Member Night_Angel's Avatar

ถูกครับประเทศเรา ไม่มี บ. เกมส์ดีๆสนใจแล้ว

ไม่งั้นเราคงได้เล่นเกม sub thai อยุ่แล้ว

ไม่งั้น EA ไม่ถอนตัวจากบ้านเราหรอก

OverclockZone Member hendrix's Avatar

ซื้อเครื่องมาเดือนกว่าแล้ว ยังไม่มีตังซื้อแผ่นเลย 555 ถ้านายหญิงผมรู้ว่าแผ่นเป็นพัน มันฆ่าผมแน่ๆ

OverclockZone Member zar0079's Avatar

Quote Originally Posted by hendrix View Post
    ซื้อเครื่องมาเดือนกว่าแล้ว ยังไม่มีตังซื้อแผ่นเลย 555 ถ้านายหญิงผมรู้ว่าแผ่นเป็นพัน มันฆ่าผมแน่ๆ
    มือสอง ถูกๆเยอะครับ ไม่แพงลย

OverclockZone Member bonut's Avatar
    columbia university

เห็นได้นานละอันนี้ แต่ยังไม่มีใครทำนอกจากเจ้าตัว ^^"
    เขาทำเพื่อความสนุกท้าทาย แต่บ้านเราทำเพราะ "ภาษีนำเข้า+ค่าเงินเราต่ำ" รายได้ต่อคนน้อยกว่าเขาหลายเท่าตัว หุๆ เราจึงต้องอาศัยแผ่นCopyเพื่อความอยู่รอด 555+ ในที่นี้คงไม่มีใครไม่โหลด Bit ผมรู้

OverclockZone Member Khow's Avatar

สำหรับ hacker การ hack เป็นความสุขอย่างหนึ่งครับประมาณว่ามันท้าทายว่าคนออกแบบวางระบบไว้แบบไหนจะเจาะแบบไหนแต่เขาจะไม่ยุ่งกับระบบนะแค่เข้าไปดูเฉยๆ ส่วนพวกทำให้เล่นเถื่อนได้เขาเรียก cracker แต่คนไทยชอบเรียกรวมกันจริงๆมันมีทั้งด้านดีและมืดน่ะนะ

Page 1 of 2 12 LastLast

Bookmarks

Bookmarks