overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 6 of 6
    OverclockZone Member

Talking จัดชุดดูหนัง HD+game+multi task ให้ทีงับ

คือว่าอยากได้คอมใหม่หนะงับ พอดีคอมเก่ามันเก่าไปและ ซื้อมา 3 ปีกว่าแล้ว แรม 512 เองอ่าาา เลยกะจะเปลี่ยนซักหน่อย แต่ว่าไม่เก่งเรื่องพวกนี้เลยนะงับ เลยอยากจะขอคำปรึกษาและรบกวนหน่อยหนะงับ

คือตอนนี้ผมมีงบอยู่ สำหรับตัวเครื่อง (ทั้งหมดเลยนะ case+ภายในเลย) ก็ราวๆ 3 หมื่นงับ จอก็อีก 1 หมื่น แต่ก็บวกลบมากน้อยได้นะงับ แต่ให้รวมกันไม่เกิน 4 หมื่นน้า เพราะถ้าเกิน กะจะรอ apple ออก imac ใหม่แล้วซื้อซะเลย

เครื่องที่จะใช้นี่เวลาว่างจะเอาไว้ entertain ตัวเอง พวก ดูหนัง HD (หรือ Full HD ไม่รู้ต่างกันไม๊ ไม่เคยดู แต่อยากลอง อิอิ กะจซื้อแบบทีวีไรงี้ แต่ไม่ไหว แพง+ไม่ได้ว่างขนาดนั้นอ่า ส่วนใหย่ก็ทำงานหน้าคอมนี่แหละ คอมสาระพัดประโยชน์ดีอะงับ) แล้วก็เอาไว้เล่นเกม (อันนี้ไม่ได้เล่นเองหรอกงับ พอดีน้องมันชอบเล่น เผื่อมีไรจะใช้มันจะได้มีข้อแลกเปลี่ยน เกมนี่เป็นพวกเกมแข่งรถ ยิงกัน ขับเครื่องบิน อะไรทำนอกนี้ที่มันเล่นกัน ส่วนผมก็ the sims, sim city, spore อารมณ์นี้งับ) สุดท้ายก็ multi-task อันนี้สำคัญเลยอ่า เครื่องเก่า+เน็ตบุ๊ค+โน๊ตบุ๊ค เปิดงานหลายๆอย่าง แรกๆก็โอ พอใช้นานๆมันเริ่งงองแงอ่า ค้างเล่นก็มี คืมผมจะแบบ เปิดเพลงไปด้วย เปิด office ไรงี้ด้วย photoshop บ้าง(เครือ่งเก่าเปิดแบบนี้ทีไร ฮาๆๆ ไม่อยากจะพูด) แล้วก็เวป คือผมจะเป็นเวปหลาย tags มากๆๆๆ พวก youtube นี่บ่อยสุด เปิดให้มันโหลดรอ (เน็ตหอมันแรงดี บางเวลา ต้องรีบเปิดรอไว้ เดวมันอืดจะได้มีดู)

พล่ามเยอะเลย เอิ๊กๆ เข้าเรื่องดีกว่างับ

คือเครื่องเก่า ที่ผมเห็นจะมีประโยชน์ก็ CPU มั้งงับ ไม่รู้ว่าพอไหวไม๊ ควรเปลี่ยนดีปล่าว ก็ 2.8G intel P4 อะงับ

แต่ถ้าไม่ควรเก็บไว้ ก็ช่วยดูตามนี้หน่อยนะงับ
    CPU : อันนี้เลือกไม่ถูกอ่า ว่าจะเอา intel หรือ AMD ดี แต่ราคาขอไม่เกิน 10000 นะงับ ถ้ามีตัวที่เหมาะกับการใช้งานของผมแล้วถูกกว่านี้ จะดีมากเลย อิอิ ดูไม่เป็นอ่า
    RAM : อันนี้ขอช่วงแรกนี่ผมกะจะเอา 4GB อะงับ แต่ภายหลังนี่จะอัพเป็น 8-12GB อะงับ เพราะคิดว่า เทคโนสมัยหน้านู้น มันคงถูกกว่านี้แน่ๆ แต่ตอนนี้ขอ 4GB ก่อนงับ
    Hard disk : อยากได้ซัก 1TB อะงับ แต่ไหงมันมีตัวเลือกเยอะจังก็ไม่รู้ หลายรุ่นจังเลย ยิ่งเก่งๆอยู่ ฮาๆๆๆ ดูไม่เป็นอะไรดีไม่ดีอ่ะงับ ถามเพื่อนบ่อยๆ มันเริ่มด่าแล้วงับ เหอะๆ เลยมาพึ่งพี่ๆที่นี่
    การ์ดเสียง : เหงมีแบบ 5.1 กะ 7.1 ใช่มะงับ อันไหนดีอ่า เอาที่เหมาะกับสมัยนี้ เพราะ DVD เหงเป็น 5.1 อยู่เลย ไม่รู้ว่า HD เป็นแบบไหนอ่า ช่วยเลือกหน่อยงับ อันนี้เห็นไม่แพงเท่าไหร่ เอาดีๆหน่อยก็ได้นะงับ อิอิ แต่ไม่ต้องถึงกับที่ Sound Eng. ใช้หรอกนะงับ เวอร์ปายๆ เอิ๊กส์ๆ
    การ์ดจอ : หลายยี่ห้อมากๆเลย เข้าไปในกระทู้เฉพาะอ่านแล้วยิ่ง งง ฮาๆๆ อะไรกัน นี่ผมล้าหลังขนาดนั้นเลยหรอกนี่ อิอิ อันนี้นอยากได้ดีๆเลยอะงับ เพราะมันก็ไม่แพงเท่าไหร่ใช่มะงับ แบบ 1GB อะงับ เอารุ่นไหนช่วยเลือกทีนะงับ ขอที่รองรับเกมที่ใช้ graphic สูงๆด้วยนะงับ อยากลองเล่นดูซักครั้งในชีวิต ก่อน 2012 อะงับ อิอิ
    การ์ดเน็ต : อันนี้ใช้เน็ตบ้านหรือเน็ตหองับ ฉนั้นไม่ต้องมี wireless ก็ได้งับ แต่มี bluetooth ก็ดีงับ แต่ถ้าราคามันต่างกันมาก เอาแบบไม่มี bluetooth ก็ได้งับ
    DVD drive : อยากได้ที่เอาไว้ดูหนัง HD หรือ Blu ray ได้อะงับ มันแพงไม๊อ่า แต่อยากได้ อิอิ คืออยากได้แบบเอาไว้ดูหนัง HD ซักตัวนึง และเอาอีกตัวนึงแบบไรท์ DVD ได้อะงับ ใช้สองตัวได้ไม๊อะงับ เผื่อไรท์เช่าอะงับ
    receiver : ไม่รู้เรียกอะไรอะงับ ที่เอาไว้ใช้คู่กะรีโหมด เอาไว้เวลาดูหนังอะงับ เพราะไม่อยากนั่งดูหน้าจอ เดวไม่ได้อารมณ์ อิอิ แล้วมันต้องซื้อรีโหมดแยกอีกมะงับ

อื่นๆ งับ
    Main board : นี่เอาไงดีอะงับ ดูไม่ออกเลยจริงๆ เคยแกะเครื่องเก่าออกมาปัดฝุ่นกะเช็ดแรมแค่นั้นเองงับ ฮาๆๆๆ ใช้เป็นอย่างเดวอะงับ ขอที่เข้ากับที่พี่ๆช่วยจัดชุดหนะงับ แค่นั้นพอแหละงับ เหงมีของ GIGABITE นี่มันดีไม๊อะงับ เหงขอโฆษณามากเลย อิอิ แอบอ่านดูอะงับ
    Case : ใช้แบบไหนดีงับ แบบ Full town หรือเปล่างับ อยากได้แบบสวยๆอะงับ แบบดูดีอะงับ แต่ไม่ชอบแบบมีไฟเต็มไปหมดนะงับ ชอบแบบธรรมดาอะงับ หรือแนะนำเป็นวิธีเลือกก็ได้นะงับ เดวเรื่องรูปแบบผมจะได้ไปดูตามคำแนะนำอีกทีงับ
    Power supply : คือมีวิธีดูยังไงให้เหมาะกับการใช้งานของเราอะงับ เลือกไม่เป็นอีกแล้ว แนะนำเป็นตัวๆหรือวิธีเลือกก็ได้นะงับ
    Fan : ควรรีเพิ่มมะงับ ที่มีใน case เค้าจะมีให้กี่ตัวอะงับ คืออยากให้มันครบทั้ง CPU RAM VGA อะไรทำนองนี้อะงับ เพราะว่าไม่ได้เปิดแอร์ตลอดอะงับ เดวเครื่องจะร้อนอะงับ หรือไม่จำเป็นงับ

accessories (อันนี้ไม่รวมใน 3 หมื่นนะงับ แต่ถ้าขึ้นบนเหลือ เอาไปรวมก็ได้ อิอิ)
    speaker : อันนี้เอาให้เข้ากะการ์ดเสียงอะงับ ถ้าเป็น 7.1 ก็เอาแบบ 7.1 แต่มันก็แพงจังเลยงับ อิอิ
    UPS : อันนี้มันจำเป็นมากไม๊งับ คือมีของเก่าอยู่อะงับ แต่ไม่รู้มันเจ๊งยัง อิอิ คือแค่กะเอาให้ช่วยกันไฟตกก็พอ ปิดคอมใช้เวลาไม่กี่นาที ของเก่าจะพอมะงับ ของเก่าเหงเค้าเขียนบอกสำหรับจอ 17" อะงับ นอกนั้นดูไม่เป็นแล้ว เอิ๊กส์ๆ
    Mouse/Key board : มันมีอะไรแปลกหรือเปล่างับ หรือรุ่นไหนก็ได้

สุดท้ายละงับๆ

Monitor งับ อย่างที่บอก มีงบ 1 หมื่นโดยประมาณงับ อยากได้แบบที่เป็นจอแบน จะ LCD LED หรือ Plasma ก็ได้งับ แล้วแต่แนะนำ อันไหนข้อดีข้อเสียยังไงก็ไม่รู้อะงับ อยากได้ซัก 23-24" หนะงับ ขอที่รองรับ Full HD ด้วยนะงับ อยากได้แบบ 16:9 อะงับ มีไม๊อ่า
    แล้วไม่ทราบว่าจอใหญ่ๆนี่โปรแกรมอื่นๆมันจะรองรับไม๊อะงับ แล้วเกมไรงี้มันจะยอมรับไม๊งับ อิอิ อย่าที่บอก ไม่ค่อยได้เล่นอ่า เหงคนอื่นเล่นเลยอยากเล่นบ้าง อิอิ

ขอบคุณล่วงหน้าเลยงับ

ถามเยอะมากๆเลยอ่าา

ขอโทษจริงๆเลยนะงับ อิอิ

แต่ก็ขอรบกวนด้วยนะงับ หวังว่าข้อมูลที่ให้น่าจะพอเข้าใจแบบของเครื่องที่ผมอยากได้นะงับ อิอิ

ขอบคุณจริงๆงับพี่ๆ

OverclockZone Member birtbirt_p's Avatar

อิอิ ผมอ่านไม่จบอ่ะนะ อย่าว่ากัลล์ล่ะถ้าผิดพลาด
    เอาเป็น ว่า งบ 40k ดูหนัง & เล่นเกมส์
    Core i5 750 __________________________________6950
    GIGABYTE P55-US3L____________________________3590
    HIS HD5850 1GB D5____________________________9500
    WESTERN DIGITAL 1 TB Black___________________3290
    G.SKILL DDR3 4RL/1600 (2GBX2) CL 9-9-9-24 ________4150
    SAMSUNG 2333 SW+____________________________5400
    DVD_________________________________________850
    Case________________________________________2000
    Scythe Chou RiKi 600W Modular___________________3400
    รวม__________________________________________39130

บลูเรย์ ไดรฟ์ ผมว่าราคายังสูงเกินไปนะ รออีกหน่อย เดี่ยวค่อยอัพเกรดภายหลัง

ขอบคุงงับ

แต่ว่า ผมมีงบสำหรับตัวเครื่อง 3 หมื่นอ่า อีก 1 หมื่นสำหรับจองิ

แพงจังเยย ลดตัวไหนดีอะงับ

แรงไปอะป่าวนี่ เอิ๊กส์ๆ

OverclockZone Member birtbirt_p's Avatar

ผมไม่เข้าใจว่าทำมั้ย ต้อง Fix งบ จอ และ Case ขนาดนั้นครับ
    หุหุ
    จอที่แนะนำไปนี้ก็ 23 นิ้ว FullHD แล้วอ่ะนะ ดีกว่านี้ ก็คงต้องเป็น LED อ่ะครับ ราคาประมาณ 8xxx
    ส่วนตัวเครื่อง ถ้าต้องการให้อยู่ในงบ 30k ต้องลด การ์ดจอมาเป็น 5770 ครับ และเมื่อใช้ 5770 ก็ยังสามารถ ลด PSU ลงได้อีกครับ

แต่ผมก็ยังไม่เข้าใจอยู่ดีว่าทำมัย จอต้อง 10000 ตัวเครื่อง ต้อง 30000 หุหุ

แง่ว ขอบโตดคร๊าบบบบ

อันไหนคือจออ่าาา หุหุ คิดว่าแนะนำมาเฉพาะตัวเครื่องอ่าา

ดูไม่ออกงะ เจ้าตัว sumsung อะหรองับ เอิ๊กส์

ดูไม่ออกจริงๆอ่า

ขอโทดง๊าบบบ

กำ
    SAMSUNG 2333 SW+
    23นิ้ว Wide 50000:1 5ms 1920x1080 D-Sub DVI
    ครับ

Bookmarks

Bookmarks