overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 13 of 13
    OverclockZone Member

Default งบ3000-3500 ลำโพง+การ์ด แนะนำหน่อยครับ

คือ ใช้งานทั่วไปหูไม่เทพครับ แต่ชอบฟังเสียงแหมกับเบส -*-

1 อยากได้ซาวการ์ดไม่แพงสัก600-700 ตัวไหนดีครับ ใช้เมนบอร์ด amd มังกรแดงแบล๊คอิดิชั่น เสียบตัวไหนได้บ้างคับ

2 ลำโพงสัก 2000-2500 ราวๆนี้ ตัวไหนดีคับ ที่เคยดูๆไว้ ก็ microlab3x ริมแดง แต่ไม่รู้ตัวริมแดงหาที่ไหนราคาเท่าไหร่ ไปฟังตัวริมดำธรรมดามา แหลมไม่มีเลยตัดใจซื้อไม่ลง

ละก็สนใจอีกตัวคือ microlab FC530 แต่ไม่รู้เทียบกับ x3ริมแดง อันไหนแจ่มกว่ากัน

หรือมีตัวอื่นๆแนะนำ ทีครับ ผมไม่ค่อยรู้เรื่องพวกนี้เท่าไหร่อ่านๆเอาจากพี่ๆในนี้ล่ะคับ กำลัง งง

3 ซื้อลำโพงมาต้องซื้อสายไฟต่อตัวไหนบ้างครับ ขอที่ไม่แพงมากรวมกันไม่เกิน300-400บาท แล้วทำให้เสียงดีขึ้นสักนิดก็พอใจครับ

ขอบคุณทุกความเห็นครับ

TroRuwA
    Guest

ใช้ลำโพงดูหงหรือฟังเพลงครับ
    แล้วเบสที่ว่าชอบแบบแบบไหนครับ เอาแบบนุ่มๆละมุนๆมา
    หรือเอาแบบหนักหน่วงมาทีดังตึ๊บๆ

แล้วก็ลำโพงราคาขนาดนี้ไม่ต้องไปเล่นสายไฟหรอกครับอาจจะเห็นผลน้อยมากครับ
    แต่ผมว่าไม่น่าเห็นผลอะ แหะๆ

ก็เล่นเกมกับฟังเพลง ดูหนังมั่งครับปนๆกันไป

ตอนนี้มองๆตัวนี้ อยู่คับ >>microlab3x ริมแดง

ไม่ทราบราคาเท่าไหร่ มีรุ่นอื่นแนะนำไหมครับ ชอบเบสตึ๊บตับ แต่ก็อยากให้มีเสียงแหลมคู่มาบ้างคับ ส่วนเสียงกลางผมฟังไม่ค่อยออกครับ เคยฟังจากร้าน ไอชุดริมแดงนี่ผมว่าก็แจ่มดีนะคับไม่แหลมมากแต่ฟังดีกว่า ริมดำเยอะเรย

คิดว่าใส่ซาวกาดตัวทั่วไปสักหน่อยก็คงสมฐานะผมละคับ

อ่ะเรื่องสายไฟเหนพี่ในนี้บอกซื้อมาต้องใส่สายทองแดงหรือสายเงินเข้าไป มันจะใส ไม่รู้จิงไหมคับ

ปล.บ้านหม้อไปทางไหน บ้านผมอยู่ต้นเยาวราช -*-

OverclockZone Member pheonix59's Avatar

X3 ใช่ตัว 2.1 แบบในรูปป่าวครับ ถ้าใช้ ร้านนึงในพันทิพย์ประตูน้ำเค้าขาย 2390 แต่อยู่ตรงไหน จำไม่ได้ละ (วันนั้นมีโอกาสได้ไปลองฟังอยู่บ้าง เสียงหรอ... ผมว่ามันเด่นที่เบสนะ ตึ่บๆ พอสมควร แต่ถ้า FC530 ผมว่าได้รายละเอียดที่ใสๆ เหมาะกับการฟังเพลงสบายๆ ผ่อนคลาย...(ตัว 530 คนขายเปิดเพลงจาก mp3 ให้ฟัง ผมยังรู้สึกเลยว่ามันใส)

ปล FC530 ร้านเดียวกันเค้าขาย 2190 (ราคาเมื่อ 2-3 อาทิตย์ก่อนนะครับ ตอนนี้ไม่รู้จะขึ้น-ลง ยังไง)

ปล2 เรื่องเปลี่ยนสาย ผมว่ามีผลกับเสียงด้วยนะครับ(ความเห็นผมนะ) คือว่า ล่าสุดผมได้สั่งทำสายสัญญาณเส้นละไม่กี่ร้อยบาท(สั่งจากใน ocz นี่แหล่ะครับ) เอามาใส่ ปรากฎว่าเสียงที่ได้มันเปลี่ยนบุคคลิกเสียงเดิมที่คลุมเครือๆ ไม่เด่นอะไรซักอย่างให้กลับมาเด่นแล้วชัดขึ้น ตอนแรกผมก็คิดว่ามันจะต่างกับสายเดิมที่มากับลำโพงหรอ...แต่พอได้ใช้ เออ ต่างเยอะหว่ะ(คิดในใจ) ยังไงต้องลองดูครับ ผมว่าไม่เสียหายเลย ยอมเสียเงินไม่กี่ร้อยเพื่อซื้อสายใหม่ๆ (ผมอยากเปลี่ยน เพราะผมชอบฟังเพลงอะนะ) แต่ถ้าไปซื้อสายเส้นแพงๆ เป็นพันๆ อันนี้ก็เกินตัวไปครับ ราคาสายที่ซื้อใหม่ทั้งหมดไม่ควรเกิน 20-30% ของราคาของระบบ(ลำโพง)ที่มีครับ ไม่งั้นแนะนำให้ไปใช้ระบบหรือลำโพง ที่ขั้นสูง/แพงขึ้น ดีกว่าครับ
    Last edited by pheonix59; 14 Feb 2010 at 06:55:13.

OverclockZone Member FoToMaKeR's Avatar

sound card ก็ลองหาจับ Audigy หรือ Audigy2 ดูครับ ราคาก็ตั้งแต่ 700 ถึงพันต้นๆ
    ส่วนลำโพงก็ไปหาลองฟังตามร้านดูก่อนแล้วกันครับ จะได้เจอตัวที่ถูกใจ

OverclockZone Member noom9888's Avatar

งบซาวด์การ์ด 700฿ ก็ SB0090 แจ๊คสีเลยคับ

microlab x3 2.1 ริมแดง หาซื้อได้ที่ไหนราคาเท่าไหร่คับ

ซาวด์การ์ด 700฿ ก็ SB0090 แจ๊คสี ด้วยคับ

OverclockZone Member noom9888's Avatar

SB0090 แจ๊คสี ลองโทรถามคุณวัสดูคับว่ามีของรึป่าวคับ >> http://forums.overclockzone.com/foru...d.php?t=722416
    ส่วนตัวผมไม่เคยฟังตัว X3 นะแต่คิดว่าเบสไม่น่าจะหนักกว่าตัว FC-530 นะ ดอกซับ 6.5" แอมป์แยกอีกต่างหากคับ สนใจก็นิคับ >> http://forums.overclockzone.com/foru...d.php?t=629448
    Last edited by noom9888; 14 Feb 2010 at 15:16:45.

ขอบคุณครับ ยังหาคนมาตอบเรื่อง x3 ริมแดงมะได้เลย -*-

ขอบคุณพี่มากครับ

ขออนุญาติขุดกระทู้ขึ้นมาถามต่อครับ -*-

ช่วยแนะนำ ซาวการ์ด ที่ขับเสียงแหลม เสียงสูง ไปได้ไกลๆ ทีครับ งบไม่เกินพันบาท

อย่าง sb0090 นั้นขับเสียงแหลมให้ออกมาได้พอจะดีหรือยังครับ หรือ sb0100 จะดีกว่าเรื่องเสียงแหลม เสียงสูง

เอามาใช้กับลำโพง x3 ริมแดงพิเศษ ไม่รู้ว่าเพราะฟังsaag มาเยอะ หรือว่ามันยังไม่เบิน หรือว่าเพราะซาวออนบอร์ดเกินไป ตอนนี้ เสียงแหลม กุดมากๆครับ อู้อี้มีแต่เบสกับต่ำมาเต็มๆ

เปลี่ยนสาย sat จะช่วยเรื่องเสียงแหลมได้มั๊ยครับ ตอนนี้ใช้สายทองแดงที่ได้มาจากร้านเมืองไมค์ วานแนะนำทีคับ

สายสัญญาณก็ช่วยได้นะ สายสัญญาณของพี่ soravisk ก็โอเคนะคับราคาไม่แพงด้วยโดยรวมก็ดีขึ้นทุกย่านนะคับ เบสแน่นกระชับขึ้นหนักขึ้นนิดนึงคับ เสียงนักร้องชัดขึ้นเสียงกีต้าร์ก็ชัดขึ้นนะ เสียงแหล่มก็มีประกายขึ้นนะ อันนี้เทียบกับสายเดิมไม่กี่สิบบาทมั้งที่แถมมาคับ แต่ผมใช้แบบพิเศษสายสัญญาณซ้าย-ขวาข้างละ 2 เส้นนะคับ ราคา 479 บาทรวมส่ง EMS แล้วคับ โดยรวมถือว่าคุ้มกับราคานะผมว่าคับ

ขอบคุณครับ พอจารู้ละ อิอิ
    Last edited by kyozaa; 15 Feb 2010 at 22:20:09.

Bookmarks

Bookmarks